XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 1387|Trả lời: 22
Thu gọn cột thông tin

[Tâm Linh] [Chia sẻ] Chúng ta đều mù quáng!

[Lấy địa chỉ]
fubi Đăng lúc 4/3/2015 08:21 | Xem tất |Chế độ đọc

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Chúng ta đều mù quáng!
Không tin ư, các bạn thử ngẫm mà xem:

1. Tại sao dịp Tết đến người ta lên chùa lễ Phật và cầu: "Tài, lộc.."
Trong khi họ có biết Phật dạy là phải buông bỏ mới đạt hạnh phúc an lạc. Mọi sự việc đều do luật nhân quả mà thành.
Vậy chẳng lẽ Phật dạy như vậy, khuyên làm vậy mà lại đi ban phát cho mọi người Tài Lộc để con người vẫn mãi dính mắc vậy sao?

2. Tại sao cúng 7 ngày, 49 ngày rồi 100 ngày... cho người đã khuất? Rất rất nhiều người không hề biết thế mà vẫn cúng theo kiểu: "người ta hướng dẫn vậy, Thầy hướng dẫn vậy nên làm vậy".
Cái không biết mà vẫn làm theo như 1 cái máy vô tình đã làm hỏng đi hiệu quả thật sự của những việc làm ấy.

3. Trong ngành XD bg nhan nhản nói về phong thủy. Sách phong thủy thượng vàng hạ cám in đầy rấy và bán đầy rẫy trong các tiệm sách. Và vô tình nó làm cho nhưng người đọc nó cũng một ngày ngộ nhận trở thành "bậc Thầy" phong thủy lúc nào không hay. Nhưng thử hỏi, mấy ai đã biết nguồn gốc của phong thủy? Bản chất của phong thủy? Nguyên lý của phong thủy là gì? Hay cũng chỉ là "ăn ốc nói mò, sách nói sao phán đại theo vậy mà không hề có 1 chút kiến thức thật sự nào".

4. Thấy ai cũng đốt vàng mã khi cúng kiếng. Nhưng hiểu biết thật sự của việc cúng và tác dụng của việc đốt vàng mã như thế nào mấy ai rõ? Hay là chỉ thấy người ta bày vậy, người ta làm vậy nên làm theo?

5. Mục đích của việc thắp hương, đốt trầm để làm gì? Hay cũng chỉ là trước nay thấy người ta làm vậy nên làm theo mà thôi.

6. Mục đích của việc gõ chuông là gì? Cho vui tai hay có ý nghĩa mục đích nào khác?

7. Bây giờ phong trào ăn chay rất thịnh hành. Nhưng có mấy ai hiểu thật sự mục đích của việc ăn chay?
- Đừng nói rằng ăn chay sẽ tốt cho sức khỏe nha. Vì rau cũng toàn phun thuốc trừ sâu, nuôi bằng phân hóa học bẩn, chất tăng trưởng...
- Đừng nói ăn chay là tâm không sát sinh nha. Vì mấy món chay khi người ta ăn mà miệng lại nói: ôi món này ăn thơm giống y thịt gà, món canh vịt này ăn dai dai giống y thịt vịt, món chả giò này ăn giống giò heo, món nướng này giống ý chang món thịt nướng... Ăn chay mà tâm vẫn dính mắc vào "thịt động vật" đấy chứ. Chưa kể để đồ chay giả đồ mặn y như thật người ta phải dùng hương liệu. Mà hương liệu cũng năm bảy đường toàn chất độc hóa học cả. Vậy có tốt và tâm có tịnh được hay không khi ăn chay theo cách "đời mới" như vậy?
Vậy có mấy ai biết? Hay chỉ là thấy người ta ăn mình cũng ăn theo phong trào..

Ôi, còn nhiều lắm những việc mà chúng ta làm theo kiểu: thấy họ làm làm theo thôi mà không biết thật sự chính xác nguồn gốc, mục đích, căn nguyên của việc đó. Nên kết quả chỉ là "hình" mà không có "chất".

Ngẫm mà xem!!!

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 3.8
"Bởi chúng ta không thể thay đổi được thế giới xung quanh, nên chúng ta đành phải sửa đổi chính mình, đối diện với tất cả bằng lòng từ bi và tâm trí huệ !"   Đăng lúc 5/3/2015 02:06
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 3
  Đăng lúc 4/3/2015 10:21
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
  Đăng lúc 4/3/2015 10:00
  Đăng lúc 4/3/2015 09:56
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 2
  Đăng lúc 4/3/2015 08:49

Số người tham gia 5Thanked +17 Thu lại Lý do
giaquangdhxd + 2 Thật thú vị! Thanks!
haicoxd + 1
djgautruc + 2 Đồng tình. Cảm ơn!
tranhoe + 10 Thích bài này! Thanks!
songlacquan + 2 Bài hay. Cảm ơn!

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

luxabu2510 Đăng lúc 4/3/2015 13:42 | Xem tất
Để trả lời hết những câu hỏi cua anh Fubi thật sư là khó vì thật sự chúng ta đang chạy theo 1 lối mòn tư duy mà cũng không biết nguồn gốc của nó là như thế nào.
Chúng ta bị ảnh hưởng bởi 1000 năm từ TQ do đó muốn mọi người có suy nghĩ khác cũng thật sự khó.
Việc thấp hương, đốt trầm theo mình nghĩ rằng đó cũng như là một báo hiệu, một tính hiệu để báo với người đã khuất, với đức phật rằng con đang ở đây, đang đứng trước người với tâm niệm, sự nghiêm trang để bài tỏ lòng mình. Bởi vậy mới có câu
“Nguyện đem lòng thành kính, Gửi theo đám mây hương”
Việc đốt vàng mã cũng vậy, nó cũng bắt nguồn từ xa xưa thời nhà gì đó, mà theo mình biết thì có thể xuất phát từ việc các ông Vua ngày xưa mỗi khi chết thì thường đem chôn theo quần áo, vàng bạc và  bắt các cung tầng mỹ nữ, cận thần, những người thân…cùng chết theo. Và cũng từ tục lệ này mà người ta phản đối rất nhiều do đó người ta mới nghĩ ra cách chế tạo vàng mã, hình nhân thay cho các tế vật sống.
Còn về việc gõ mõ tụng kinh thì theo mình cũng như một bày nhạc cần phải có lời và nhạc lý để cho dễ nghe, dễ đọc và dễ nhớ. Việc gõ mỏ để giữ nhịp cho người đọc khỏi phải lạc nhịp, tất cả mọi người cùng đọc theo 1 nhịp điệu tránh tình trạng người đọc nhanh, người chậm gây khó nghe và tạo sự đồng nhất, sự trang nghiêm trong quá trình tụng.
Việc cúng thất 7 ngày, 49 ngày, 100 ngày …. Thì hình như theo Kinh địa tạng thì phải không nhớ chính xác nội dung lắm nhưng mục đích của việc cúng này là để người đã mất sớm ngày đầu thai, siêu thoát không phải ở dưới 18 tầng địa ngục. Trong những ngày này người thân cần phải làm việc thiện như: cúng dường, bố thí, tụng kinh… để người mất được giảm tội và sớm ngày đầu thai.
Đúng như anh Fubi đã nói thời buổi hiện nay đang rất thịnh hành việc ăn chay, từ ăn chay trường đến ăn mùng 1, ngày rằm, rồi 30…không biết đâu mà nói. Mình cũng thắc mắc là việc ăn chay mà còn tơ tưởng đến các món mặn làm gì, chả ra làm sao đến nay vẫn chưa có câu trả lời ?!. Nhưng nếu nghĩ thoáng một chút thì các món này có thể để chế ra cho những người mới tập ăn chay để họ từ từ quên được các món mặn, cũng như người muốn bỏ hút thuốc thì phải bỏ từ từ ..hihi . Mục đích cốt lỗi của việc ăn chay là không xác sinh, cho tâm hồn thanh thản, không có tà niệm để làm những việc xấu hay những con vật mà mình giết có thể là người thân mình đầu thai lên ….
Tất cả những vấn đề điều có 2 mặt, tốt và xấu cùng song hành, có thể là vật chất cũng có thể là tinh thần, đối với người này là mù quáng còn với người khác thì không vì đối với họ đó không là mù quáng mà là niềm tin tuyệt đối.
Người làm thiện thì muốn tâm hồn được thanh thản và người làm việc ác cũng vậy. Người bán thịt, bán cá, gà, vịt, thị chó … cũng ăn chay, người bán rau, đậu hủ, …cũng ăn chay, rồi có người chơi số đề, đánh bài, ngoại tình…cũng ăn chay. Đối với tất cả những người này không cần biết ăn chay, đi chùa, niệm phật có nguồn gốc từ đâu mà họ chỉ biết rằng làm như thế thì tâm hồn họ cảm thấy thanh thản, mọi chuyện xấu đều được giảm bớt và trời phật phù hộ như thế là quá đủ rồi 
Nói tóm lại con người làm tất cả những việc trên cũng vì muốn được TÂM BÌNH AN mà thôi, đúng không anh Fubi?
P/s Hình như nay rằm, đi chùa ăn chay đây hihihi....

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Hôm nay là 14, mai là Rằm tháng Giêng.  Đăng lúc 4/3/2015 14:19

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
giaquangdhxd + 1

Xem tất cả

Bắc Đăng lúc 4/3/2015 09:31 | Xem tất
Tư duy "Trước giờ vẫn vậy" và "Mọi người đều thế". Copy lại của một bạn trên diễn đàn cho a Fubi và mọi người đọc lại nhé:

Câu chuyện 1:
Có cô con gái, thấy mẹ cứ mỗi lần rán cá lại chặt đuôi con cá đi, và cô rất thắc mắc nhưng vẫn làm theo như vậy.
Một hôm cô gái hỏi mẹ, sao mẹ lại chặt đuôi con cá mỗi lần rán bà mẹ bảo: Mẹ không biết, thấy mỗi lần bà ngoại rán cá đều làm vậy.
Một lần xuống chơi nhà bà ngoại thì cô gái mới hỏi bà: Bà ơi! Tại sao mỗi lần rán cá bà lại chặt cái đuôi con cá đi. Bà ngoại liền trả lời: À, tại vì hồi đó cái chảo nhà bà nó bé quá, nên phải chặt đi mới vừa.
Câu chuyện thứ 2:
Có một câu chuyện xưa lắm, xưa đến nỗi anh không nhớ là ai đã kể cho anh nghe và lúc nào, chỉ nhớ là nó liên quan đến vài con khỉ, một cái chuồng, một trái chuối và một bình chữa lửa:
Em xây một cái chuồng rộng cỡ cái phòng ngủ, và lùa năm con khỉ vào một phía. phía còn lại em để một trái chuối. rồi em cầm bình chữa lửa đứng đợi. Khỉ thì thích ăn chuối, nên không sớm thì muộn, một trong những con khỉ sẽ bắt đầu chạy về phía trái chuối. khi nó làm như thế, em lấy bình chữa lửa xịt vào những con khỉ còn lại. thay trái chuối mới nếu cần, và lập lại quá trình này.khỉ rất thông minh, nên chúng sẽ nhanh chóng nhận ra cái luật này: nếu mà có con khỉ nào tiến về phía trái chuối, cả đám còn lại sẽ bị xịt bột chữa lửa. và để tự bảo vệ, cả đàn sẽ bắt đầu tấn công bất kỳ con nào có ý định ăn chuối.
Khi hiện tượng này xảy ra, em bắt một con khỉ ra khỏi chuồng, và thay vào đó bằng một con khỉ mới. con khỉ mới sẽ gia nhập đàn, cố gắng kết bạn, và chắc chắn sẽ muốn ăn trái chuối. và những con khỉ còn lại, biết rõ điều gì sẽ xảy ra, sẽ tấn công con khỉ mới để ngăn không cho em xịt chúng. sau vài lần, con khỉ mới sẽ hiểu ra, và bắt đầu tham gia tấn công nếu một con khỉ khác tiến về phía trái chuối. khi hiện tượng này xảy ra, em bắt thêm một con khỉ trong số bốn con khỉ cũ còn lại ra khỏi chuồng, và thay vào đó bằng một con khỉ mới khác.
Sau khi lập lại quá trình đó vài lần, sẽ có một thời điểm không có con khỉ nào đang bị nhốt từng bị xịt bột chữa lửa; sự thật là chúng cũng chưa từng thấy cái bình chữa lửa tròn méo ra sao. nhưng mà điều hay ho là, chúng vẫn sẽ tấn công bất kỳ con khỉ nào đi về phía trái chuối!
Nếu mà con khỉ biết nói và hiểu được tiếng người, thì khi em hỏi tại sao chúng tấn công, câu trả lời của chúng chắc hẳn sẽ là: àh, thiệt ra tôi cũng không biết tại sao, nhưng đó là cách chúng tôi hành xử ở đây...

Đánh giá

Đăng lúc 5/3/2015 07:34
  Đăng lúc 4/3/2015 12:09
:)  Đăng lúc 4/3/2015 11:15
  Đăng lúc 4/3/2015 09:58

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
djgautruc + 2 Thích bài này! Thanks!

Xem tất cả

kiennt2006 Đăng lúc 4/3/2015 09:24 | Xem tất
Quả  những lời của bạn này làm người ta giật mình.
Phần nào có đúng như vậy.
Riêng các tiệc chay bây giờ theo mình: nếu ăn chay để giữ sức khỏe, giảm cân thì nên làm các món "giả thịt". Còn trong chùa, hay tiệc với các sư thầy thì rõ ràng là không nên

nguyenchau0102 Đăng lúc 4/3/2015 09:57 | Xem tất
Anh fubi nói hầu hết là đúng, theo em nghĩ những việc như vậy đều do ảnh hưởng của nền văn hoá, hệ tư tưởng, truyền thống gia đình của chúng ta. Nếu anh được sinh ra trong một gia đình theo Phật Giáo thì anh sẽ theo Phật giao. Sinh ra trong gia đình Thiên Chúa giáo thì theo Thiên Chúa giáo...
Cuộc sống của chúng ta, từ khi được sinh ra cho đến trưởng thành chịu ảnh hưởng quá nhiều của hệ tư tưởng, nền văn hoá gia đình. Không giống như phương tây họ tự được tự chọn cho mình một con đường riêng theo cách của mình, học được tự lập. Còn chúng ta hầu như đều được gia đình bao bọc.
Nhận thức của con người Việt Nam hầu như còn rất thấp, chịu ảnh hưởng của hệ tư tưởng rất lớn mà những thứ đó đâu phải của mình, toàn là lụm lặt đâu đâu không. Thiết nghĩ những hệ tư tửng, nều văn hoá   đó cũng phần lớn là chúng ta bị chịu ảnh hưởng của giặc Tàu quá lớn. Hầu hết các tục lễ cúng kính của chúng ta không biết có phải là của chúng ta không nữa.
Càng làm ăn lớn lại càng mê tín!!! Chẳng hiểu sao.
Một điều làm em bức xúc nhất là việc ma chay của một vài nơi (như ở TP. HCM), trống kèn, nhạc om xòm. Còn thuê "bóng" về hát múa um xùm, rồi nào là xiếc.... Đủ trò thật lố bịch! Nhiều lắm, không thể nói hết được.
Đời là thế moà >>> "So is life"

Đánh giá

Bổ sung với bạn là càng làm chức to lại càng mê tín nữa nhé :D  Đăng lúc 5/3/2015 10:36
  Đăng lúc 5/3/2015 07:34

phamvana Đăng lúc 4/3/2015 10:10 | Xem tất
Hi anh Bình!
Chia sẻ một vài câu chuyện cá nhân cho vui.
1. Vài năm trở lại đây khi mà công việc của em đã dần ổn định và cố định thì em hay đi Chùa. Cá nhân em đến Chùa không đốt nhang, không lạy lung tung, hay hành lể thành khẩn như mọi người mà chỉ chấp tay trước tượng Phật. Khi bề bộn công việc ở cơ quan thì đến đấy em chỉ để cho đầu ốc thư giản, cố gắng không nghĩ gì trong đầu, không cầu xin bất cứ thứ gì, cứ đến đó tận hưởng một thế giới riêng của mình chỉ trong vài giây là đủ.
.....
....
Sếp đứng sau lưng rồi. Kha kha

Đánh giá

chờ....  Đăng lúc 5/3/2015 07:35
Chờ câu chuyện tiếp theo (khi không có Sếp sau lưng).  Đăng lúc 4/3/2015 12:06
  Đăng lúc 4/3/2015 11:32

spirit37vn Đăng lúc 5/3/2015 10:31 | Xem tất
Rất kết những điều tâm sự của anh Bình, em nghĩ một phần vì từ khi con người ta từ khi sinh ra đã được dạy bảo phải làm như thế và đại đa số những người bên cạnh ( hàng xóm láng riềng, bạn bè, đồng nghiệp,...) nên người ta mặc định là nên làm như thế và như thế là đúng. Một số người hiểu biết thì người ta lý giải được nguyên nhân tại sao phải làm như thế, một số người chả cần biết tại sao mà chỉ cần làm theo vì sợ làm trái thì các cụ đánh, không được phù hộ,.... Chung quy lại là vì niềm tin tôn giáo và tín ngưỡng và đôi khi là sự ngu muội nữa. Mà cái này thì Hồi giáo chịu ảnh hưởng nặng nè nhất, ở Việt Nam họ coi đó là tục lệ truyền từ ngàn xưa theo kiểu ngày xửa ngày xưa, có tý tính chất thần thánh (thần thánh được gán cho những chuyện mà người tuyên truyền không thể lý giải được) nên cũng chả ai giám đi sâu đến cả. Ai tin thì làm theo, không tin thì cũng chớ manh động bảo đó là không nên và sai vì khi động đến niềm tin của họ thì không biết chuyện gì có thể xảy ra

Đánh giá

Đăng lúc 8/3/2015 23:03

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 29/3/2024 06:57 , Processed in 0.185501 second(s), 32 queries .