XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 8091|Trả lời: 13
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi]_xử lý tình huống hd trọn gói

[Lấy địa chỉ]
cubi120206 Đăng lúc 7/4/2019 08:51 | Xem tất |Chế độ đọc

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
AE tư vấn giúp mình trường hợp này nhé
mình có hd trọn gói, đã quyết toán và thanh lý xog.
vừa qua, kiểm toán vào đo kiểm thì có 2 t/hợp sau:
1. có vài khối lượng thực tế kích thước bé hơn thiết kế, hoàn công ---> kiểm toán yêu cầu cắt giảm, thu hồi tiền về cho nhà nước (dự án nhà nước)
2. có vài khối lượng có làm thực tế nhưng k có trong quyết toán, vì không có trong hợp đồng, có trong thiết kế bổ sung --> kiểm toán k có ý kiến gì cả.

Mọi người tư vấn bây giờ xử lý như thế nào ạ.
chúc AE ngày cuối tuần an lành.

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

kitoman0 Đăng lúc 11/4/2019 16:22 | Xem tất
1. Hợp đồng trọn gói thì cứ trọn gói mà tính: Mình cũng vừa bảo vệ xong với kiểm toán, công trình của mình là hợp đồng trọn gói.
Ví dụ:
+ mình có khối lượng đường ống từ điểm A - điểm B theo thiết kế là: 100m thực tế mình làm hết có 80m. Kiểm toán định cắt của mình đi, mình lên phải lôi các thông tư, nghị định ra để bảo vệ, và họ đồng ý cho giữ nguyên.
+ Đơn giá hợp đồng của mình tại một số hạng mục có cao hơn cả định mức nhà nước, kiểm toán bắt chiết tính lại đơn giá và giảm giá xuống. Cái này thông tư 09 BTC cũng nói rõ KT ko dc phép chiết tính lại khối lượng, đơn giá đã được ký hợp đồng => giá các công tác ko đổi, khối lượng trong hợp đồng = khối lượng quyết toán nếu có làm công tác đó - ko quan tâm làm hết bao nhiêu!
2. Phát sinh trong hợp đồng trọn gói: là phát sinh ngoài thiết kế -> Do đó cần biên bản xử lý thiêt kế có xác nhận của CĐT - BQL - TVGS - TVTK - Nhà thầu = có bản vẽ kèm theo. Nếu KL này có đơn giá trong HĐ thì ko phải ký phụ lục, Nếu KL này không có đơn giá thì phải ký phụ lục

Trả lời Hay 2 Dở 0

Dùng đạo cụ Báo cáo

ngocvan.nuce Đăng lúc 9/4/2019 22:58 | Xem tất
Kiểm toán với vai trò bảo vệ lợi ích cho tài sản nhà nước vì vậy:
TH1: Quyết toán quá so với thực tế sẽ yêu cầu cắt vì đó là sai khác giữa việc bạn làm và HĐ đã kí.
TH2: Có khối lượng PS tăng nhưng ko ký phụ lục hợp đồng trong thời gian hợp đông thi công còn hiệu lực tức là bạn đồng ý làm miễn phí cho chủ đầu tư. bác bả em xây nhà em khuyến mại bác cái sân đỗ xe. SAI CHÍNH LÀ CHỦ ĐẦU TƯ KÝ MÀ KO RÀ SOÁT. SAI SAU LÀ BÊN NHÀ THẦU LÀM THÊM MÀ CHƯA THƯƠNG THẢO GIÁ PHẦN LÀM THÊM ẤY MÀ CHỈ NHƯ QUÀ KHUYẾN MẠI.

Trả lời Hay 2 Dở 0

Dùng đạo cụ Báo cáo

motsinhvien Đăng lúc 8/4/2019 08:36 | Xem tất
Truyện dài nhiều tập của quyết toán nhà nước, khi HĐ thanh lý, quyết toán xong thì thôi + HĐ trọn gói, nếu sai thì do CĐT và BQLDA sai chứ ai sai nhưng ai dám lên tiếng???

huyha Đăng lúc 11/4/2019 23:02 | Xem tất
kitoman0 gửi lúc 11/4/2019 16:22
1. Hợp đồng trọn gói thì cứ trọn gói mà tính: Mình cũng vừa bảo vệ xong với kiểm t ...

vấn đề khối lượng ở đây có 2 trường hợp:
TH 1: ví dụ hợp đồng  và bản vẽ thống kê có 10 cái móng nhưng thực tế chỉ có 8 cái thì khi quyết toán vẫn bảo vệ được là 10 cái.
còn như chủ tóp hỏi theo mình nghĩ nó roi vào
TH2 : là dự toán và bản vẽ có 10 cái móng kích thước 2mx2m nhưng nhà thầu chỉ làm Kích thước 1.8mx1.8m chẳng hạn. Nếu là trường hợp này thì kiểm toán có quyền cắt.

LYTINHSAU_1985 Đăng lúc 13/4/2019 16:59 | Xem tất
1. Hợp đồng trọn gói thì cứ trọn gói mà tính: Mình cũng vừa bảo vệ xong với kiểm t ...

Chia sẻ hay quá

LYTINHSAU_1985 Đăng lúc 13/4/2019 16:59 | Xem tất
huyha gửi lúc 11/4/2019 23:02
vấn đề khối lượng ở đây có 2 trường hợp:
TH 1: ví dụ hợp đồng  và bản vẽ thố ...

Theo mình nghỉ chắc tình huống thứ 2

ducmanh513 Đăng lúc 16/4/2019 14:07 | Xem tất

Vậy thì trách nhiệm sai lệch đấy thuộc về ai vậy bác, Khi nguồn vốn là vốn của nhà nước, Kiểm toán sẽ được giảm trừ những gì mà theo bác là đúng.

amhere Đăng lúc 22/4/2019 08:42 | Xem tất
Theo mình hiểu thì hợp đồng trọn gói:
- Làm không đủ KL: cắt.
- Làm thừa KL: xem như Nhà thầu từ thiện.
- Làm PS KL ngoài HĐ: tính
VD:
- TK 10 móng. Khi thi công thấy ko cần thiết chỉ làm 8 móng: cắt 2
- Móng KL thật 2m3, nhưng TK tính sai chỉ 1,5m3. NT cũng ký hợp đồng 1,5m3: 0.5m3 còn lại là từ thiện.
- Làm sân để ngồi chơi trém gió, nhưng sau có yêu cầu thành sân tennis: tính thêm KL làm cột, lưới, sơn,...

chuyangsing Đăng lúc 24/4/2019 13:24 | Xem tất
amhere gửi lúc 22/4/2019 08:42
- Làm thừa KL: xem như ...

HĐ trọn gói phải căn cứ vào HSTK, bản vẽ và dự toán KL chuẩn ban đầu
Ràng buộc nhau về nhiều thứ trong đk Hợp đồng
- Thi công thiếu/thừa KL: tính theo KL dự thầu/ HĐ;
Thân

kitoman0 Đăng lúc 27/4/2019 09:18 | Xem tất
ducmanh513 gửi lúc 16/4/2019 14:07
Vậy thì trách nhiệm sai lệch đấy thuộc về ai vậy bác, Khi nguồn vốn là vốn của nh ...

Trong các văn bản, công văn của Bộ xây dựng và Bộ Tài chính có gửi các nhà thầu về xử lý hợp đồng trọn gói: có nói rõ trách nhiệm về thất thoát khối lượng và đơn giá thuộc về Tư vấn thiết kế và Thẩm tra.
Do đó: Nếu CĐT xác định là hợp đồng trọn gói thì giữa CĐT và tư vấn thiết kế phải có ràng buộc trong hợp đồng CDT-TVTK về việc đền bù các khối lượng này. => Nhà thầu không chịu trách nhiệm nhé.

kitoman0 Đăng lúc 27/4/2019 09:27 | Xem tất
amhere gửi lúc 22/4/2019 08:42
- Làm thừa KL: xem như ...

Cắt thì còn xem là tên công tác của khối lượng cắt là gì nữa bác ạ. Em ví dụ trường hợp này:
1. Tên công tác là thi công móng ... khối lượng 10 cái - thực tế làm có 8 cái thì vẫn được hưởng là 10 cái
2. Phần móng được tách ra thành các công tác nhỏ: Đào đất, vận chuyển, cốt thép.... thì khi bác làm có 8 cái thì ng ta mới tính là 8 cái.
Tức là hợp đồng trọn gói là khi có đầu công việc trong hợp đồng và bạn làm đầu công việc đó dù làm ít hay làm vượt chỉ dc tính bằng giá trị đầu công việc đó thôi, không thêm và ko bớt đi.

hmp_1711 Đăng lúc 23/6/2019 12:15 Từ di động | Xem tất
Em cũng sắp làm việc với kiểm toán nhà nước. Bác cho e ít tài liệu để bảo vệ khối lượng hợp đồng trọn gói ạ. Mail em: minhphuoc.xd@gmail.com. Trân trọng cảm ơn bác

seaboymnt1 Đăng lúc 23/6/2019 15:44 | Xem tất
Cái này KTNN cát là đúng rồi. Khi nhà thầu thực hiện thi công theo đúng thiết kế được duyệt và nội dung đã ký kết giữa các bên trong hợp đồng thì chủ đầu tư thanh toán, quyết toán đúng bằng giá trị của hợp đồng đã ký. Đây là do thi công không làm đúng theo thiết kế được duyệt.

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 29/3/2024 00:48 , Processed in 0.133859 second(s), 25 queries .