XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 922|Trả lời: 6
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

{Hỏi} Cách lập dự toán riêng về đảm bảo ATGT

[Lấy địa chỉ]

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Các bác cho em hỏi nhờ chút là trong TT06 nói về cái chi phí hạng mục chung còn lại bao gồm cái đảm bảo ATGT nếu lập dự toán thì theo bảng phụ lục 03. Trong hồ sơ dự toán đã được thẩm định ghi là kèm dự toán riêng  nhưn đơn giản chỉ làmột bảng giá trị quyết toán gồm các đầu mục, khối lượng, đơn giá, thành tiền thôi ạ. Cho em hỏi là lập như thế thì có được ko ạ? Như thế đã được coi là theo phục lục 03 của TT06 chưa ạ? Em cảm ơn ạ!

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

phunganh298 gửi lúc 23/6/2020 16:26
Em cảm ơn anh nhiều ạ, mà tiện em có thể hỏi anh luôn về cái dự toán khảo sát ko  ...

- Về năng lực thì đơn vị thẩm tra, thẩm định phải có đủ năng lực thì mới lập được báo cáo thẩm tra và ra kết quả thẩm định làm căn cứ phê duyệt dự án. Do đó, không thể nói là đơn vị thẩm định không có năng lực được. Riêng bên bạn là cơ quan chủ trì thẩm tra quyết toan hay đơn vị tư vấn thẩm tra quyết toán cũng phải có năng lực tương tự đơn vị thẩm tra thiết kế dự toán thì mới có thể lập báo cáo thẩm tra quyết toán được.
- Về thành phần hồ sơ: thông thường đối với công tác khảo sát không ai có gan làm gian dối báo cáo khảo sát đâu vì đó là cơ sở để lập thiết kế của dự án. Nếu làm sai là có lịch bóc ngay. Và thông thường dự toán khảo sát được lập như một dự toán xây dựng công trình vì mảng khảo sát cũng có định mức, quy định quản lý chi phí riêng (bạn có thể tìm các văn bản này trên mạng). Do đó bạn có quyền yêu cầu các đơn vị cung cấp hồ sơ khảo sát khi thẩm tra quyết toán. Việc khảo sát cũng giống như 1 hạng mục xây dựng như: bản vẽ, dự toán, các biên bản nghiệm thu khảo sát, khối lượng hoàn thành (bắt buộc phải có những hồ sơ này bạn nhé). Nếu không có hồ sơ như yêu cầu, bạn cứ thẳng tay mà cắt (đến lúc đó các đơn vị phải lòi hồ sơ ra thôi)

Số người tham gia 2Thanked +3 Thu lại Lý do
baotxmtt + 1 Bài hay. Cảm ơn!
phunganh298 + 2 Thích bài này! Thanks!

Xem tất cả

Trả lời Hay 1 Dở 0

Dùng đạo cụ Báo cáo

Những hạng mục được lập dự toán riêng thì phải làm đủ quy trình như đo bóc khối lượng đối với 1 công trình, phải có đầy đủ hồ sơ được duyệt bao gồm: bản vẽ, khối lượng chi tiết và dự toán chứ như bạn nói thì hồ sơ trình quyết toán đang thiếu bản vẽ, khối lượng, dự toán được duyệt của hạng mục ATGT

Trả lời Hay 1 Dở 0

Dùng đạo cụ Báo cáo

3#
 Tác giả| phunganh298 Đăng lúc 22/6/2020 17:58 | Chỉ xem của tác giả
ACCEN_sherven gửi lúc 19/6/2020 11:28
Những hạng mục được lập dự toán riêng thì phải làm đủ quy trình như đo bóc khối  ...

dạ đúng rồi anh ạ, nhưng trc giờ chỗ em đều thế, em hỏi thì ngta cho là làm khó ấy ạ, với cả bên thẩm định dự toán ngta ghi trong kết quả thẩm định là dự toán riêng thì ko biết đã đc coi là thẩm định dự toán ấy chưa, nếu đc coi là rồi thì em cứ thế cho qua vì đã có thẩm định đc ko ạ???

4#
ACCEN_sherven Đăng lúc 23/6/2020 15:07 | Chỉ xem của tác giả
phunganh298 gửi lúc 22/6/2020 17:58
dạ đúng rồi anh ạ, nhưng trc giờ chỗ em đều thế, em hỏi thì ngta cho là làm khó ấ ...

nếu đã có dự toán riêng thì phải đầy đủ hồ sơ như mình vừa nêu trên chứ không phải cứ ghi "có dự toán riêng" rồi phang bừa giá trị vào đó. Nếu không có đủ hồ sơ nghĩa là việc lập, thẩm định, phê duyệt dự toán chưa đủ cơ sở. Đứng trên phương diện cơ quan thẩm tra quyết toán thì ngoài tổng mức đầu tư được duyệt phải căn cứ theo hồ sơ hoàn công mà không có bản vẽ thiết kế kỹ thuật thi công, khối lượng nghiệm thu thì làm sao mà hoàn công được. Mà đã không có hồ sơ hoàn công thì bạn cứ thẳng tay mà cắt giá trị đó thôi

Số người tham gia 2Thanked +4 Thu lại Lý do
baotxmtt + 2 Thích bài này! Thanks!
phunganh298 + 2 Thích bài này! Thanks!

Xem tất cả

5#
 Tác giả| phunganh298 Đăng lúc 23/6/2020 16:26 | Chỉ xem của tác giả
ACCEN_sherven gửi lúc 23/6/2020 15:07
nếu đã có dự toán riêng thì phải đầy đủ hồ sơ như mình vừa nêu trên chứ khôn ...

Em cảm ơn anh nhiều ạ, mà tiện em có thể hỏi anh luôn về cái dự toán khảo sát ko ạ, cũng rất hay ghi là dự toán riêng và trong quyển dự toán thì cũng chỉ là một bảng dự toán kê đầu mục công việc, giấy bút các thứ.... Mọi lần em vẫn bỏ qua và quyết toán vì thực mình ko có năng lực thẩm tra dự toán ks này, hỏi bên thẩm định cũng có câu trả lời  là nó đặc thù và cũng ko đủ năng lực thẩm định.. nhưng vẫn cứ băn khoăn vì gần như ko có đơn vị nào động vào mà cứ khai như nào kê như nào là thanh toán như thế ạ. Nhờ anh thương cho chót cho em lời khuyên về cái này luôn với ạ. Thanks a ^^

7#
 Tác giả| phunganh298 Đăng lúc 24/6/2020 09:38 | Chỉ xem của tác giả
ACCEN_sherven gửi lúc 23/6/2020 18:53
- Về năng lực thì đơn vị thẩm tra, thẩm định phải có đủ năng lực thì mới lập  ...

Em cảm ơn anh nhiều ạ :)

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 24/4/2024 20:22 , Processed in 0.142656 second(s), 27 queries .