XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 32088|Trả lời: 22
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Vật liệu] [Hỏi] Cát xây dựng mô đun độ lớn bao nhiêu

[Lấy địa chỉ]

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Em có đọc một bài viết trên mạng nội dung "Cát xây dựng mô đun độ lớn bao nhiêu thì được sử dụng"

Theo tiêu chuẩn TCVN 7570:2006 “Cốt liệu cho bêtông và vữa – Yêu cầu kỹ thuật” và tiêu chuẩn TCXD 127:1985 “Cát mịn để làm bêtông và vữa xây dựng.

Đăng nhập/Đăng ký mở rộng

Cục Giám định trả lời câu hỏi về cát xây dựng
Trả lời thư điện tử theo địa chỉ mientay339@gmail.com ngày 10/10/2007 hỏi về việc sử dụng cát mịn trong thiết kế vữa xây dựng:
1. Theo tiêu chuẩn TCVN 7570:2006 “Cốt liệu cho bêtông và vữa – Yêu cầu kỹ thuật” và tiêu chuẩn TCXD 127:1985 “Cát mịn để làm bêtông và vữa xây dựng - Hướng dẫn sử dụng” có quy định:
_ Cát có môđun độ lớn từ 0.7 đến 1.5 có thể được sử dụng chế tạo vữa mác nhỏ hơn và bằng M5
_ Cát có môđun độ lớn từ 1.5 đến 2 được sử dụng chế tạo vữa mác M7.5
2. Theo định mức dự toán xây dựng công trình - Phần xây dựng ban hành ngày 29/07/2005, phần phụ lục định mức cấp phối vữa xây có quy định “định mức cấp phối vật liệu cho 1m3 vữa ximăng cát mịn như sau:
_ Đối với ximăng PC30
+ Cát có môđun độ lớn ML = 0.7 ÷ 1.4 được chế tạo vữa mác M7.5
+ Cát có môđun độ lớn ML = 1.5 ÷ 2.0 được chế tạo vữa mác M10
_ Đối với ximăng PC40
+ Cát có môđun độ lớn ML = 0.7 ÷ 1.4 được chế tạo vữa mác M10
+ Cát có môđun độ lớn ML = 1.5 ÷ 2.0 được chế tạo vữa mác M12.5
3. Như vậy, với cát mịn có được phép sử dụng để chế tạo vữa có các mác theo định mức xây dựng không? Nếu được, thì thiết kế theo tiêu chuẩn nào?
Cục Giám định nhà nước về chất lượng công trình xây dựng trả lời như sau:
1- Về tiêu chuẩn sử dụng:
- Tiêu chuẩn TCVN 7570:2006 “Cốt liệu cho bê tông và vữa- Yêu cầu kỹ thuật” là tiêu chuẩn quy định các yêu cầu kỹ thuật chung đối với cát để làm căn cứ đánh giá chất lượng cát dùng để làm cốt liệu cho bê tông và vữa xây dựng.
- Tiêu chuẩn TCVN 127:1985 “Cát mịn để làm bê tông và vữa xây dựng- Hướng dẫn sử dụng” dùng để hướng dẫn thiết kế thành phần bê tông hoặc vữa xây dựng, trên cơ sở kết quả thí nghiệm cụ thể đối với từng loại cát mịn (với môđun độ lớn khác nhau).
2- Việc sử dụng cát mịn trong thiết kế vữa xây dựng:
Cát mịn có thể được dùng làm cốt liệu để sản xuất vữa xây dựng các mác khác nhau, trên cơ sở kết quả thí nghiệm xác định các tính chất cơ lý cụ thể của cát và căn cứ vào bài toán thiết kế cấp phối vữa để tính toán, lựa chọn thành phần đáp ứng yêu cầu đặt ra. Không áp dụng định mức vật liệu sử dụng mà không tính toán thiết kế thành phần cấp phối vữa.
Đề nghị quý vị nghiên cứu ý kiến trả lời kể trên để thực hiện.

Nhưng em vẫn chưa hiểu rõ lắm. Em có thắc mắc mong các bác giúp đỡ:
1. Thực tế thi công cát sử dụng mô đun là bao nhiêu?
2. Thường thì bản vẽ thiết kế không nói VXM cát có mô đun bao nhiêu nên khi tính dự toán sẽ không quan tâm đến phụ lục vữa ra sao. Theo em kiểm tra thì đối với từng loại vữa cát có mô đun khác nhau sẽ cho ra giá trị khác nhau mà thường tính dự toán sử dụng cát có mô đun = 1,5-2.
3. Phần mềm dự toán excel xaydung360 em thấy có tiện ích chuyển đổi xi măng PC30 <-> PC40 nhưng em chưa tìm thấy chuyển đổi mô đun của cát. Mong bác fubi chỉ giúp.

Đánh giá

"Như giải thích ở trên thì tương ứng với công việc nào thì phải dùng loại cát đó và không hề có việc chuyển đổi mođun cát tương tự như chuyển đổi xi măng PC30 <-   Đăng lúc 8/1/2015 08:32

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Đề cử
fubi Đăng lúc 8/1/2015 08:31 | Chỉ xem của tác giả
Bài viết Cục Giám định đã trả lời rất rõ ràng rồi mà bạn.
Nôm na thế này:
1. Việc tính dự toán lấy cấp phối vữa xây, trát theo lại cát có cỡ nào là chỉ mang tính "Trung bình chủ nghĩa" để tính ra được giá thành. Tuy nhiên phải lưu ý đến việc áp dụng loại cát có độ lớn cỡ hạt nào mà địa phương nơi công trình XD có phổ biến. Kẻo người lập dự toán cứ nhắm mắt nhắm mũi lập bừa thì nó quá phi thực tế bởi loại cát đó không có trên thực tế tại địa phương.

2. Việc tính dự toán là việc hoàn toàn khác với việc thi công thực tế thường dùng loại cát nào. Thực tế người ta dùng cát có sẵn tại địa phương. Nhưng cốt lõi là mác vữa phải đạt được mác thiết kế. Muốn biết cấp phối vữa ra sao tương ứng với thành phần hạt (cát) của địa phương thì người ta phải lấy mẫu thí nghiệm để đưa ra thành phần cấp phối trước khi thi công. Cát gì cũng được, miễn sao nó phải đảm bảo tiêu chuẩn mà Cục Giám định đã trả lời ở trên.

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 4.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 4
  Đăng lúc 21/11/2017 15:36

Đề cử
 Tác giả| trantuandat Đăng lúc 8/1/2015 10:24 | Chỉ xem của tác giả

Đăng nhập/Đăng ký mở rộng

Bác cho em hỏi thay đổi sang cát mô đun =0,7-1,4 chỗ nào với ạ. Mặc định lại là 1,5-2.
Em mới học dự toán mong bác thông cảm.

Đánh giá

Nôm na: bạn đang học lớp 1 mà bạn lại lôi bài toán lớp 12 ra hỏi. Vậy để bạn hiểu thì mình phải bày bạn toán căn bản từ lớp 1- lớp 12  Đăng lúc 8/1/2015 11:41
Bày như vậy rất mất thời gian. Bạn làm ơn học dự toán căn bản trên Xd360 trước rồi hãy hỏi.  Đăng lúc 8/1/2015 11:40
Cách bạn hỏi: xin nhắc lại là do k có căn bản về dự toán. Do đó muốn để bạn tâm phục thì mình phải bày bạn về bản chất cơ bản dự toán.  Đăng lúc 8/1/2015 11:39
Đã trả lời bạn rồi. Làm ơn đọc bài của Anh TranHoe và của mình nhé.  Đăng lúc 8/1/2015 11:38

Đề cử
tranhoe Đăng lúc 8/1/2015 06:17 | Chỉ xem của tác giả
1. Thực tế thi công: sử dụng cát như sau
- Cát mô đun độ lớn ML >2 (còn gọi là cát vàng, cát đúc): sử dụng trong vữa bê tông dùng để đổ bê tông
- Cát mô đun độ lớn ML = 1,5~2 (còn gọi là cát mịn, cát xây): sử dụng trong vữa xi măng dùng để xây
- Cát mô đun độ lớn ML = 0,7~1,4 (còn gọi là cát mịn, cát tô): sử dụng trong vữa xi măng dùng để trát

2.3. Như giải thích ở trên thì tương ứng với công việc nào thì phải dùng loại cát đó và không hề có việc chuyển đổi mođun cát tương tự như chuyển đổi xi măng PC30 <-> PC40

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
timon23 + 1 Bài hay. Cảm ơn!

Xem tất cả

2#
kimkaka Đăng lúc 7/1/2015 22:46 | Chỉ xem của tác giả
Chào anh,em vừa học vật liệu xây dựng xong,trong quyển vật liệu xây dựng về cốt liệu nhỏ có công thức tính mô đun độ lớn của cát,a có thể tham khảo xem !

Đánh giá

hết 5,44kg xi măng. Như vậy là có sự chênh lệch khá rõ ràng.  Đăng lúc 8/1/2015 09:33
công tác trát sử dụng cát mô đun = 0,7-1,4 thì 1m2 trát hết 6,1kg xi măng. Nhưng khi tra dự toán excel thì mặc định công tác trát sử dụng cát mô đun =1,5-2 thì 1m2 trát h   Đăng lúc 8/1/2015 09:30
Chào bạn! Mình vừa gặp 1 trường hợp thực tế như này: kỹ thuật cty mình nhờ tra ĐM dự toán trát tường 1m2 trát dùng mấy kg xi măng? Mình tra dự toán G8 thì mặc định cô   Đăng lúc 8/1/2015 09:29

5#
 Tác giả| trantuandat Đăng lúc 8/1/2015 09:05 | Chỉ xem của tác giả
tranhoe gửi lúc 8/1/2015 06:17
1. Thực tế thi công: sử dụng cát như sau
- Cát mô đun độ lớn ML >2 (còn gọi là cát  ...

Như bác nói ở mục 1 thì công tác trát thực tế cát có mô đun độ lớn = 0,7-1,4 nhưng khi lập dự toán công tác trát ở phần mềm dự toán excel 360 mặc định là cát có mô đun =1,5-2.
Các phần mềm dự toán khác như G8, acitt mình có thể thay đổi phụ lục vữa nhưng ở PM dự toán excel không thấy có bác ạ.

Đánh giá

Em cảm ơn bác đã góp ý. hì  Đăng lúc 8/1/2015 09:47
Hãy nên học dự toán có căn bản đã bạn nhé.  Đăng lúc 8/1/2015 09:35
Bạn nêu vấn đề vậy tôi biết bạn chưa thật sự nắm chắc căn bản bản chất dự toán mà phụ thuộc dựa dẫm vào phần mềm.  Đăng lúc 8/1/2015 09:35
Phần mềm dự toán XD360 có đầy đủ dữ liệu định mức chuẩn rồi bạn. Vấn đề là bạn áp dụng sao cho phù hợp với công trình bạn thôi.  Đăng lúc 8/1/2015 09:34
Còn định mức vữa dùng loại cát nào nếu dùng Phương pháp Bộ đơn giá tỉnh thành bù giá thì tuyệt đối không được thay đổi.  Đăng lúc 8/1/2015 09:33

6#
 Tác giả| trantuandat Đăng lúc 8/1/2015 09:37 | Chỉ xem của tác giả
fubi gửi lúc 8/1/2015 08:31
Bài viết Cục Giám định đã trả lời rất rõ ràng rồi mà bạn.
Nôm na thế này:
1. Việ ...

Em tra dự toán G8 thì mặc định công tác trát sử dụng cát mô đun = 0,7-1,4 thì 1m2 trát hết 6,1kg xi măng.
Nhưng khi tra dự toán excel thì mặc định công tác trát sử dụng cát mô đun =1,5-2 thì 1m2 trát hết 5,44kg xi măng.
Như vậy tính 2 PM khác nhau sẽ cho 2 giá trị khác nhau.

8#
ngocha9015 Đăng lúc 22/7/2015 10:46 | Chỉ xem của tác giả
gữi bạn file excel tổng hợp: http ://www. oni .vn / kL5Hu

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 20/4/2024 19:10 , Processed in 0.112802 second(s), 25 queries .