XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 8894|Trả lời: 11
Thu gọn cột thông tin

{Hỏi} Chi phí thực của công tác thi công xây dựng

[Lấy địa chỉ]
thaox3b Đăng lúc 1/7/2016 16:35 | Xem tất |Chế độ đọc

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Biết các anh em trên xd360 có rất nhiều kinh nghiệm về công tác quản lý cũng như an hiểu về các quy định của pháp luật hiện hành, tuy nhiên để diển đàn thêm phong phú em xin hỏi mạo mọi hỏi các anh em về chủ đề mà em đoán chắc sẽ không nhiều người biết rõ về nó:
Chắc anh em đi làm một thời gian cũng đã có kinh nghiệm và cũng muốn thành lập công ty riêng để tự làm đúng không? và như anh Fubi đã nói mọi con đường quản lý đều dẫn đến chi phí, như vậy việc đầu tiên khi mở công ty chúng ta phải tính xem sẽ làm việc gì và lãi được bao nhiêu? câu hỏi đặt ra là
- Lãi ở đây sẽ từ đâu mà có và cách tính như thế nào?
- Chúng ta có tính được nếu nhận công trình này thì sẽ lãi bao nhiêu không?
- Các chi phí mà như các anh em trong nghề nói là "chi phí mặc nhiên" là khoảng bao nhiêu %?
- Tại sao đã có chí phí theo quy định "thu nhập chiệu thuế tính trước" mà rất nhiều nhà thầu khi làm vẫn kêu lỗ

Mong rằng anh Fubi và các anh em trên diễn đàn hãy chia sẽ mọi góc nhìn (cả sáng và tối) của nghề để anh em tăng thêm kinh nghiệm và có góc nhìn chân thực nhất của nghề xây dựng.

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
tuananhre + 1 Thích bài này! Thanks!

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

hoangha116 Đăng lúc 1/7/2016 23:30 | Xem tất
Đúng ! "Mọi con đường đều dẫn đến chi phí" = "Chi + Phí"
1. Lãi ở đây sẽ từ đâu mà có và cách tính như thế nào?
- Lãi có từ sản xuất, từ sức lao động, từ công tác quản lý và điều hành;
- Cách tính: Theo cách tính của nhà nước "Doanh nghiệp sẽ được hưởng một khoản lợi nhuận tính trước";
2. Chúng ta có tính được nếu nhận công trình này thì sẽ lãi bao nhiêu không?- Có. Thậm chí tính được cả "Lỗ" ;
- Cách tính: "Hiệu quả" = "Giá dự thầu" - "Giá thi công" (>0: Lãi; <0: Lỗ; =0: Làm cho thằng khác xơi);
   + Giá dự thầu: Miễn giải thích;
   + Giá thi công: Các chi phí theo thực tế của từng dự án, bao gồm:
       * Chi phí trực tiếp: VL, NC, MTC, Chi phí giao khoán nếu có;
       * Chi phí gián tiếp: Chi phí quản lý Ban điều hành (khoảng 2%), Chi phí lương gián tiếp (khoảng 5-10%); Chi phí quản lý công ty (2-5%);       * Chi phí phân bổ khác: Chi phí CĐT, TVGS (khoảng 1-2%), Chi phí hiện trường và phụ phí <1%, Chi phí lãi vay, Dự phòng phí, .....
3. Các chi phí mà như các anh em trong nghề nói là "chi phí mặc nhiên" là khoảng bao nhiêu %?
- Không hiểu lắm cái mặc nhiên này, nhưng mường tượng đoán ra đó là chi phí bôi trơn, mà chí phí bôi trơn thì cũng như chi phí mặc nhiên đây là phạm trù triết học khó giải thích . Khéo thì ít, không khéo thì nhiều.
- Cách tính: Như đã nói ở trên, khoảng 1-2% có khi còn hơn; Tính nôm na như sau: Dự kiến hàng tháng phải chi cho các khoản chi phí đó là bao nhiêu nhân với số tháng công trình phải thi công (tiến độ) bằng Tiền, sau đó chia ngược lại cho giá trị tổng công trình thực tế là biết bao nhiêu % (đơn giản)

4. Tại sao đã có chí phí theo quy định "thu nhập chiệu thuế tính trước" mà rất nhiều nhà thầu khi làm vẫn kêu lỗ
- Kêu thì ai chả kêu;
- Lỗ là do: Công tác quản lý yếu kèm từ trên xuống dưới;
- Lỗ là do: Lãi mà cứ kêu lỗ;
- Lỗ là do: Lỗ thật

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chi phí bôi trơn mà 1 or 2% hả@@ >7-10% với xếp, lính 2-3%  Đăng lúc 4/7/2016 11:22
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
  Đăng lúc 3/7/2016 10:31

Số người tham gia 2Thanked +4 Thu lại Lý do
tuphuong90 + 2
Duchai108 + 2 Thực tiễn. Cám ơn!

Xem tất cả

duan1993 Đăng lúc 2/7/2016 08:34 | Xem tất
Tôi nghĩ nếu bạn muốn thành lập công ty hay doanh nghiệp xây lắp, kiến thức sách vở chưa bao giờ là đủ hết. Vì nó phải nói rằng có hàng tỷ vấn đề. Nếu chúng ta chỉ đơn giản lời lãi ở đâu, chi phí lợi nhuận rồi mỗi bạn lại vào nổ cho một tí thì cuối cùng nó là một mớ kiến thức hỗn độn, không được kiểm chứng, người đọc chỉ chắt lọc kiến thức mà thôi. Vậy nên tôi nghĩ, chìa khóa đề bạn đạt được những thứ mình muốn thì không gì khác ngoài việc tìm tòi, học hỏi, va chạm thực tế, từ: Lý thuyết đến thực tế, rồi lại lấy thực tế để tổng hợp lại lý thuyết. Làm theo cách riêng của mình. Biết đâu bạn lại được một cách đơn giản để xử lý vấn đề hơn.
Ví dụ đơn giản: Hôm trước tôi có đi nhậu với các bạn hàng, vào một nhà hàng, thay vì tính tiền theo khối lượng, đơn giá thức ăn, món ăn đã gọi thì ông chủ nhà hàng đó lại tính theo kiểu: Hôm nay, khách khứa ít như vầy, đạt được doanh thu trung bình tối thiểu 1 ngày thì loạt khách này mỗi ông phải bỏ ra 450k tiền thức ăn (chưa có rượu, bia). Tạm tính 6 ông là 2 triệu 7, lấy số đó phân bổ vào thức ăn, mà đặc biệt nhỏ tính tiền tính rất nhanh và chuẩn món (Nhà hàng chỉ có menu mà không báo giá cho mỗi món). HeHe, tôi thấy cách đó rất hay (đầu tiên không rõ, sau một đứa em làm trong đó nó tiết lộ).
Kết luận: Tư duy của người quản lý nó đa chiều lắm, sách vở quá đôi khi khó ra quyết định lắm.
Trên đây là một số chia sẻ cá nhân của tôi.

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
thaox3b + 2

Xem tất cả

nokia2007 Đăng lúc 2/7/2016 09:55 | Xem tất
Bạn đã từng đi thi công chưa?
Mình có 1 vài ý kiến chia sẻ như sau:

1. Lãi ở đây sẽ từ đâu mà có và cách tính như thế nào?Lãi:
+ Được lợi từ định mức nhà nước (ĐMNN) và hao phí thực tế (hao phí vật liệu, nhân công, máy). VD: ĐMNN làm công tác A mất 10 công, nhưng hao phí thực tế chỉ mất 9,5 công.
+ Được lợi từ đơn giá nhà nước và đơn giá thực tế (vật liệu, nhân công, máy): Công bố giá VL là 10 đồng, còn đơn giá thực tế là 9,5 đồng.
+ Được lợi từ biện pháp thi công và công tác quản lý: tiết kiệm vật liệu, tiết kiệm nhân công, rút ngắn tiến độ,...
+ Được lợi từ việc luân chuyển dụng cụ lao động, giàn giáo, máy móc... từ các công trình trước đó,...
+ Và đặc biệt được lợi từ 1 vài lý do khác.

2. Chúng ta có tính được nếu nhận công trình này thì sẽ lãi bao nhiêu không?
+ Không ai dám chắc con số cụ thể. Tùy từng loại hình công trình, tùy từng người quản lý. Ai dám chắc tất cả đều lãi. Nhiều công trình khi triển khai vẫn lỗ, thậm chí là lỗ nặng. (tai nạn trên công trường, nguồn vốn chậm kéo dài thời gian thi công, biện pháp thi công không hợp lý,...)

3. Các chi phí mà như các anh em trong nghề nói là "chi phí mặc nhiên" là khoảng bao nhiêu %?
+ Cũng tùy từng loại hình công trình, tính chất công trình (xây mới, cải tạo sửa chữa),.. Và đặc biệt là phụ thuộc vào mối quan hệ với CĐT (có phải COCC không, thân quen đến mức độ nào,..). Tạm tính khoảng 10%.

4.Tại sao đã có chí phí theo quy định "thu nhập chiệu thuế tính trước" mà rất nhiều nhà thầu khi làm vẫn kêu lỗ.
Thu nhập chịu thuế tính trước 6.5% < "Chi phí mặc nhiên" (ở trên) ===>> lỗ là đúng

Đây là đôi lời chia sẻ của mềnh. Để trả lời 1 cách đầy đủ và thỏa đáng nhất, theo mình bạn nên đi thi công 2-3 năm (tốt nhất là kết thúc 1 công trình hoàn chỉnh)
Chào thân ái và quyết thắng!

Số người tham gia 2Thanked +12 Thu lại Lý do
anhloixh + 2 Đồng tình. Cảm ơn!
tranhoe + 10 Thực tiễn. Cám ơn!

Xem tất cả

tranquang81 Đăng lúc 2/7/2016 10:02 | Xem tất
nếu bạn làm nhà dân thì thôi không bàn
nếu làm với chủ thể khác thì việc tính lời lãi chỉ là lý thuyết, quan trọng nhất là dòng tiền, dòng tiền và dòng tiền, nếu cái nọ gối cái kia thì bạn còn sống (thậm chí là đuề huề), nếu không thì đảm bảo khô máu luôn, vì tất cả các tính toán chi phí lý thuyết trên kia đều chẳng ý nghĩa gì khi bên A ko thể giải ngân thanh toán cho bạn, đặc biệt là giai đoạn gần quyết toán

fubi Đăng lúc 2/7/2016 21:59 | Xem tất
THật ra bản chất rất đơn giản. Kinh doanh xây dựng công trình như kinh doanh sản phẩm khác trên thị trường mà thôi.

1. Lãi ở đây sẽ từ đâu mà có và cách tính như thế nào?
Lãi từ công thức sau
Lãi = tiền thu về - chi phí bỏ ra
+ Tiền thu về: chính là tiền bạn nhận thanh toán từ phía người mua (chủ nhà/ Chủ đầu tư).
+ CHi phí bỏ ra: về cơ bản bao gồm 3 khoản bao trùm: 1. Chi phí trực tiếp 2. Các chi phí gián tiếp. 3. Các chi phí khác.
Mỗi Nhà thầu do trình độ khác nhau sẽ có chi phí bỏ ra khác nhau. Không nhà thầu nào giống nhà thầu nào.

2. Chúng ta có tính được nếu nhận công trình này thì sẽ lãi bao nhiêu không?
+ Nhà sản xuất mà không tính được giá thành sản phẩm công trình mình làm thì tốt nhất đừng làm nhà thầu.
Còn để tính lãi khoảng bao nhiêu thì theo công thức phổ quát ở trên là ra.

Ý bạn nói là chung chi cho các công trình vốn Nhà nước quản lý? Cái này thì tùy lòng tham của Chủ đầu tư và mối quan hệ của bạn. Không ai trả lời được cho bạn.

4. Tại sao đã có chí phí theo quy định "thu nhập chịu thuế tính trước" mà rất nhiều nhà thầu khi làm vẫn kêu lỗ:

Cùng 1 đoạn đường từ A-B, nhưng ông A chạy 1 lèo ngon ơ, trong khi ông B vừa chạy vừa thở dốc, thậm chi có Ông C chạy nửa đường đứt gánh.
Công trình là 1 sản phẩm. Cùng 1 số tiền giống nhau nhưng sản xuất nó lời hay lỗ là tùy thuộc vào trình độ năng lực của mỗi nhà thầu. Đã trả lời ở câu 1.

Tác giả| thaox3b Đăng lúc 4/7/2016 08:10 | Xem tất
fubi gửi lúc 2/7/2016 21:59
THật ra bản chất rất đơn giản. Kinh doanh xây dựng công trình như kinh doanh sản phẩm  ...

Cảm ơn anh Fubi và các anh em, nhưng em thấy chúng ta đúng thực chất là đang nói lý thuyết luôn, chưa thấy tính thực tế ở đây rồi, em xin nêu vài quan điểm cơ bản trước để anh anh có thêm ý kiến
- Ngay tiêu đề hỏi em đã đặt vấn đề là muốn biết chi phí thực của công trình XD mà các nhà thầu phải bỏ ra hay nói cách khác là khi nộp đơn chào thầu thì giá trị trong đơn chào thầu là hoàn toàn nằm trong kiểm soát. Nói như anh Fubi là "nhà thầu mà không tính được các chi phí thì đừng làm nhà thầu" thì đúng rồi nhưng cái em muốn nói là tính như thế nào đây? vẫn biết các nhà thầu sẽ có các cách tính khác nên em  nêu lên để nếu các anh em nào đã tính rồi thì nêu lên em xin tham khảo còn không em sẽ nêu cách tính của em, tất cả các câu hỏi em nêu thực ra em đã có câu trả lời rồi và muốn kiểm chứng lại thêm từ các kiến thức thực tế của các anh em trên diễn đàn, em xin nhắc lại là "kiến thức thực tế, không phải lý thuyết suông nhé"  
- Thưa các anh em, em đã có thời gian làm Ban DA và bây giờ đang làm nhà thầu, tổng thầu cũng có và thầu phụ cũng có nên việc tính toán giá để dự thầu nó quyết định đến sự thành bại của nhà thầu, mọi con đường đều dẫn đến chi phí, vậy đây là bước đầu tiên khi nhà thầu tham gia chào thầu và cách tính "GIÁ CHÀO THẦU" như thế nào em sẽ trình bày vào hôm sau nhé, anh em nào cách tính hay thì hãy nêu ra để anh em cùng trao đổi.

Đánh giá

Bác từng làm ban QLDA mà bác không biết "chi phí mặc nhiên" thì còn ai biết nữa. @@~  Đăng lúc 5/7/2016 09:03

fubi Đăng lúc 4/7/2016 11:20 | Xem tất
thaox3b gửi lúc 4/7/2016 08:10
Cảm ơn anh Fubi và các anh em, nhưng em thấy chúng ta đúng thực chất là đang nói lý ...

Mình chưa hiểu cái mong muốn thực tế của bạn ở đây là gì khi cho rằng mọi người đang chia sẻ với bạn chỉ lý thuyết. Thật ra thực tế chỉ quanh đi quẩn lại cũng xuất phát từ bản chất mà ra thôi:

Lãi = tiền thu về - chi phí bỏ ra

- Bạn là nhà thầu phải biết được chi phí bỏ ra (chi phí sản xuất sản phẩm của chính bạn): đấy là thực tế.
- Mỗi Nhà thầu hoàn toàn khác nhau về chi phí bỏ ra khi sản xuất sản phẩm của chính mình, không nhà thầu nào giống nhà thầu nào: Đấy là thực tế.
- Công thức trên cũng là từ thực tế. Không có giáo trình sách vở nào dạy bạn vậy đâu.

Còn bạn chắc đang quan tâm: chi phí bỏ ra tính thế nào? Thì cũng đã trả lời bạn rồi: mỗi nhà thầu năng lực khác nhau nên không trả lời được. Nếu trả lời được chung cho tất cả nhà thầu thì nó phi thực tế mà thôi. Nó có thể đúng với Ông A, nhưng nó lại tầm bậy với ông B.. Đấy là thực tế.

Còn bạn muốn biết mô hình chung chi phí nhà thầu sẽ phải bỏ ra khi sản xuất sản phẩm là công trình (rồi bán cho Chủ đầu tư) thì bạn chịu khó đọc các bài giảng về dự toán xây dựng công trình trên Xd360 là biết ngay bản chất. Đó là đơn giản bài toán tính giá thành sản phẩm công trình mà thôi.

P/s:
- Còn bạn có cách tính mà bạn cho rằng nó thực tế đúng với mọi nhà thầu thì mình rất mong chờ và hy vọng nó đúng như vậy@!

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
  Đăng lúc 4/7/2016 15:17

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 28/3/2024 17:06 , Processed in 0.162921 second(s), 25 queries .