XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 3532|Trả lời: 6
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[HỎI] Chi phí xây dựng trong nghị định 32/2015

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Chào các anh chị trong diễn đàn!!
Sau khi đọc nghị định 32/2015 về quản lý chi phí đầu tư xây dựng, em có thắc mắc như sau mong các anh chị giải đáp giùm em ạ.
theo điểm c khoản 4 điều 4 nghị định 32 thì " Chi phí xây dựng gồm chi phí phá dỡ các côngtrình xây dựng, chi phí san lấp mặt bằng xây dựng, chi phí xây dựng các côngtrình, hạng mục công trình, xây dựng công trình tạm, công trình phụ trợ phục vụthi công;"
theo điểm đ, khoản 2 điều 8  có viết " Chi phí hạng mục chung gồm chi phí xây dựng nhàtạm để ở và điều hành thi công tại hiện trường"
Vậy anh chị cho em hỏi chi phí xây dựng nhà tạm để ở và điều hành thi công tại hiện trường khác xây dựng công tạm, công trình phục vụ thi công ở điểm 4 có khác nhau  điểm gì ạ?
Em xin cảm ơn

Đánh giá

thích bài của bạn  Đăng lúc 3/12/2015 15:13

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Bạn hiểu đơn giản như thế này nhé:
1. Nhà tạm để ở và điều hành thi công: Phục vụ cho người ở và làm việc.
2. Công tạm, công trình phục vụ thi công: các công trình còn lại mà không phải công trình chính mình cần xây dựng. Tùy theo loại công trình chính mà công trình tạm, công trình phục vụ thi công sẽ khác nhau.
Mình ví dụ cụ thể cho một vài loại công trình nhé:
1. Công trình giao thông: Làm 1 cây cầu mới ngay vị trí cầu cũ.
- Nhà tạm để ở và điều hành thi công: Nhà ở của công nhân, các nhà thầu tư vấn giám sát, quản lý dự án,.....
- Vì cầu cũ phải phá bỏ nếu không có đường đi nào khác để  đảm bảo an toàn giao thông, thì bạn phải bạn phải làm một cây cầu tạm hoặc đường tạm đó chính là công trình tạm, phục vụ thi công.
2. Công trình thủy lợi: ngăn sông, xây đập để tạo hồ chứa nước.
- - Nhà tạm để ở và điều hành thi công: như trên.
- Vì bạn ngăn sông, nên nước sẽ dâng lên, càng ngày càng cao vì vậy phải đảm bảo cho nước lưu thông.
tùy theo biện pháp dẫn dòng mà bạn sẽ phải đắp dê quai, đào kênh, xây cống... Nếu sau khi xây xong bạn phá kênh, hoành triệt cống, phá đê quai thì đó chính là công trình tạm, phục vụ thi công.

Đánh giá

Chính xác. Không có gì phải bổ sung thêm.  Đăng lúc 29/6/2015 16:55

Số người tham gia 2Thanked +4 Thu lại Lý do
lehuudai1991 + 2 Đồng tình. Cảm ơn!
salemtimkx + 2 Thích bài này! Thanks!

Xem tất cả

Vội cái giề

"Để hoàn chỉnh dự thảo Thông tư trước khi ban hành, Bộ Xây dựng đề nghị các cơ quan, doanh nghiệp, bạn đọc trong và ngoài nước tham gia góp ý kiến cho dự thảo Thông tư hướng dẫn xác định và quản lý chi phí đầu tư xây dựng. . Thông tư này thay thế các Thông tư số04/2010/TT-BXD ngày 26/5/2010 hướng dẫn lập và quản lý chi phí đầu tư xây dựngcông trình, Thông tư số 06/2010/TT-BXD ngày 26/5/2010 hướng dẫn phương phápđịnh xác định giá ca máy và thiết bị thi công và Thông tư số 02/2011/TT-BXDngày 22/02/2011 hướng dẫn xác định và công bố chỉ số giá xây dựng của Bộ Xâydựng".

Tới lúc nào ra đời rồi nghiên cứu áp dụng cũng chưa muộn, đoán già đoán non, suy luận lung tung rồi áp dụng vào hồ sơ, sau này không khớp thì giải thích với điều chỉnh bỏ bu.

3#
vietcland Đăng lúc 30/6/2015 23:42 | Chỉ xem của tác giả
Các anh chị cho em hỏi vấn đề về Hạng mục chi phí chung như sau:
Chi phí lán trại và chi phí trực tiếp phí khác được chuyển từ đơn giá chi tiết sang chi phí hạng mục chung vậy cách tính chi phí hạng muc chung này có thể được hiểu là Chi phí hạng mục chung này được nhà thầu lập đơn giá chào thào như những hạng mục khác của công trình không ạ?

4#
vanphamcong Đăng lúc 10/7/2015 20:27 | Chỉ xem của tác giả
vietcland gửi lúc 30/6/2015 23:42
Các anh chị cho em hỏi vấn đề về Hạng mục chi phí chung như sau:
Chi phí la ...

Cùng thắc mắc như bạn nhưng chưa tìm được câu trả lời?

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 20/4/2024 06:37 , Processed in 0.114765 second(s), 27 queries .