XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 23956|Trả lời: 9
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi] Đổ bê tông, trát tường bao lâu thì được thi công tiếp

[Lấy địa chỉ]
anhtuanlexd88 Đăng lúc 4/2/2015 20:50 | Xem tất |Chế độ đọc

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x

Mình đang thi công nên có 1 số thắc mắc về hồ sơ quản lý chất lượng, mong các bạn chỉ giáo:
1) sau khi đổ bê tông dầm sàn tầng 2 bao nhiêu ngày thì được phép thi công:
a) lắp dựng cốt thép, ván khuôn cột tầng 2
b) thi công xây tường tầng trên 2 ( trong trường hợp xây trước dầm sàn sau)
2) công tác sơn sau công tác trát bao nhiêu ngày ( trong điều kiện bình thường không mưa)
3) khi mình thi công lắp dựng thép cột, ông giám sát có nói: " theo quy chuẩn nếu có <= 6 thanh thép chủ thì có thể nối cùng trên 1 mặt cắt", mình chưa nge nói điều này, bởi toàn là <=50% số thanh đối với Sắt có gai. các bạn ai biết chỉ giúp mình cái " quy chuẩn" của ông giám sát nói là quy chuẩn nào?
Rất cảm ơn!

Đánh giá

Đã sửa để làm mẫu cho bạn. Mong sau này bạn viết cho đúng nội quy nhé. Đặt tiêu đề như mình sửa sẽ chuyên nghiệp ẽễ tìm hơn.  Đăng lúc 5/2/2015 15:15

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

fubi Đăng lúc 5/2/2015 08:47 | Xem tất
1) sau khi đổ bê tông dầm sàn tầng 2 bao nhiêu ngày thì được phép thi công:
- Tùy thuộc vào biện pháp thi công mới trả lời được bạn ah. Chung quy có 2 thông số liên quan:
+ BT phải đủ cường độ để người thi công đi đứng trên đó mà không làm hỏng kết cấu và bề mặt bê tông.
Thường đạt cường độ 45% là được phép đi lại trên bề mặt. Tùy vào loại bê tông (có phụ gia hay không), điều kiện thời tiết, bảo dưỡng mà số ngày để đạt cường độ yêu cầu sẽ khác nhau.
2. công tác sơn sau công tác trát bao nhiêu ngày ( trong điều kiện bình thường không mưa):
- Sau khi trát còn phải tưới nước bảo dưỡng tường theo tiêu chuẩn kỹ thuật thi công và nghiệm thu mà công trình áp dụng.
- Muốn sơn thì tường phải khô mới được sơn. Việc khô tường đến độ bao nhiêu là đủ điều kiện để sơn là theo thông số độ ẩm của tường. Tùy theo tiêu chuẩn thi công và nghiệm thu áp dụng (Việt Nam, Mỹ, Anh...) mà sẽ có con số quy định cụ thể. Dùng thiết bị để đo độ ẩm. Trên xd360 có 1 bài viết chuyên sâu về công tác bả, sơn tường (lúc nào thì tường đủ điều kiện để sơn). Bạn tìm đọc nhé. Còn không chờ Link thì mình gửi sau.
-  Trên thực tế, Việt Nam làm ẩu, nên chỉ dựa vào thúc ép tiến độ, dựa vào kinh nghiệm nhìn bằng mắt rồi phán bừa cho sơn đại cho xong.
3. khi mình thi công lắp dựng thép cột, ông giám sát có nói: " theo quy chuẩn nếu có <= 6 thanh thép chủ thì có thể nối cùng trên 1 mặt cắt", mình chưa nge nói điều này, bởi toàn là <=50% số thanh đối với Sắt có gai:
- Giám sát nói theo chuẩn nào thì bạn nên hỏi Giám sát để rõ. Nhưng bản chất là phải tuân thủ theo đúng tiêu chuẩn thi công và nghiệm thu công tác bê tông cốt thép mà thiết kế quy định. Đọc kỹ quy định của tiêu chuẩn để phân định đúng sai chứ không phải Giám sát có quyền phán đại theo ý chủ quan như vậy. Nếu dự án áp dụng TCVN thì trên xd360 đã nói rất nhiều về nội dung này rồi. Không cho phép nối trên cùng 1 mặt cắt quá 50% thép chịu lực.

ctythhhducchien Đăng lúc 5/2/2015 14:15 | Xem tất
Bạn đọc sổ tay kết cầu của ts Vũ Mạnh Hùng rất rõ
Cốt thép <=6 thanh vẫn nối dc trên 1 mặt cắt, nhưng nó còn phụ thuộc vào cột, cột chịu nến lệch tâm lớn thì phải nối trên 2 mặt cắt, kc mối nối là >=35d

Đánh giá

sổ tay không có giá trị để làm căn cứ xét đoán đúng sai, chỉ tham khảo thôi. Còn đúng sai là phải dựa trên quy định tiêu chuẩn thi công nghiệm thu áp dụng.  Đăng lúc 5/2/2015 15:11

Lemon Đăng lúc 6/2/2015 21:22 | Xem tất
Đã sửa để làm mẫu cho bạn. Mong sau này bạn viết cho đúng nội quy nhé. Đặt tiêu đề như mình sửa sẽ chuyên nghiệp ẽễ tìm hơn

Anh ơi em xin góp ý : em nghĩ tiêu đề  cần ngắn gọn xúc tích là được rồi. Vì tìm 1 là theo kiểu đọc từng page, 2 là search theo key word trên google. Vấn đề thuộc về thi công, post trong box về thi công là được.

Thêm nữa có nhiều khi như thế này : tìm trên google thì không có, hoặc không thấy. Hỏi ngoài đời thì vì nhiều lí do không tiện, hoặc cũng có thể không nhận được câu trả lời ( thừa nhận giao tiếp kém ). Mang lên diễn đàn thì bị del ( là thực tế ạ, lâu dần em sợ hỏi, sợ lập thread là thế ). Cuối cùng đành...

xaydung360 là 1 diễn đàn thân thiện, ngày càng trở nên chuyên nghiệp xin đừng đi theo ketcau.com. Nơi hội tụ của các bô lão uyên thâm về kiến thức nhưng sự chia sẻ thì thật...

xuankhanhxd86 Đăng lúc 20/8/2015 11:09 | Xem tất
ctythhhducchien gửi lúc 5/2/2015 14:15
Bạn đọc sổ tay kết cầu của ts Vũ Mạnh Hùng rất rõ
Cốt thép =35d

Sổ tay kết cấu là để tham khảo thôi, còn làm thì cứ theo tiêu chuẩn nhé, nối trên 1 mặt cắt là sai quy định rồi.

baotrinh669 Đăng lúc 30/8/2019 06:36 | Xem tất
hi hi chắc ông đó già rồi lẫn ấy mà , xin ổng trang giấy quy chuẩn đó

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 16/4/2024 22:28 , Processed in 0.112343 second(s), 26 queries .