XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 8370|Trả lời: 42
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi] Đóng cọc tre bằng máy dùng đơn giá nào

[Lấy địa chỉ]
duan1993 Đăng lúc 8/10/2015 17:31 | Xem tất |Chế độ đọc

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Các anh chị cho em hỏi với ạ. Em có kiểm tra quyết toán một công trình trong đó có công tác đóng cọc tre dài 2,5m.
Biện pháp thi công của nhà thầu đóng bằng máy, nhưng dự thầu lại dùng thủ công mã AC.11111 (giống dự toán) khiến đơn giá cao. (Hợp đồng đơn giá điều chỉnh) Em hỏi các anh chị là giờ em phải lập đơn giá bằng máy như thế nào để cho vừa sát thực tế thi công và giá trị em đoán chắc là nhỏ hơn khi đóng cọc bằng thủ công rồi. Nhưng nếu em chuyển sang áp dụng đơn giá bằng máy mà vận dụng cái định mức AC.12111 đóng cọc gỗ trên mặt đất, L<=10m, máy đóng cọc 1,2T thì ra đơn giá rất cao, cao hơn so với dùng thủ công của cọc tre nhiều (cùng là 100m mà). Em nghĩ bởi vì đây là áp dụng cho đóng cọc cừ, cọc gỗ nên tính chất nó khác so với cọc tre. Cơ mà không biết dùng cái đơn giá nào để phản ánh trường hợp của em nữa! Các anh chị giúp em tìm câu trả lời với nhé, em cảm ơn. Em có cái ảnh phản ánh thực tế thi công nè, cái máy này em chả biết là máy gì, chắc là 1 loại búa rung nào đó

Đánh giá

Em PM cho anh rôi anh ơi  Đăng lúc 9/10/2015 10:08
BẠN KIỂM TRA QUYẾT TOÁN VỚI VAI TRÒ CỦA BẠN LÀ GÌ? NẾU BẠN LÀ THANH TRA THÌ PM MÌNH, MÌNH SẼ TƯ VẤN BẠN CÁCH GIẢI QUYẾT VẤN ĐỀ NÀY  Đăng lúc 9/10/2015 10:00
NHÀ THẦU CÓ THỂ ĐỀ XUẤT BIỆN PHÁP MIỄN LÀ VẪN ĐẢM BẢO CHẤT LƯỢNG CÔNG TRÌNH  Đăng lúc 9/10/2015 09:59
MÌNH KHUYÊN BẠN NÊN CHÚ Ý TỚI CHẤT LƯỢNG CÔNG TRÌNH VÀ KHỐI LƯỢNG THỰC TẾ, CÒN VỀ BIỆN PHÁP LẠI PHỤ THUỘC NHÀ THẦU  Đăng lúc 9/10/2015 09:58

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

phunguyen21 Đăng lúc 9/10/2015 10:18 | Xem tất
mấy anh kiểm toán này hay thật
trong định mức rõ ràng dùng nhân công để đóng cọc tre và không có định mức đóng bằng máy
bạn thử áp dụng những định mức đóng bằng máy, và ra thi công dùng chính máy đó có thi công đóng cọc tre tại những vị trí phức tạp như trong hình không
người ta dự thầu bằng nhân công,
nhưng trong ảnh trên trong lúc thi công đơn vị thi công sáng chế được một cách là dùng đầm cóc để đóng
thử bạn ngồi trên bàn giấy bạn kiểm toán thôi thì cái đầu của bạn có sáng chế ra cái cách đóng bằng đầm cóc kia không,
đây là sự sáng tạo của người ta,
nếu có định mức mới mà bộ xây dựng nghiên cứu để đưa ra thì tui nghĩ chả có định mức nào dùng máy đầm cóc để đóng cọc tre như jay đâu ban
nên bạn đừng khắc khe quá mà làm suy thoát sự sáng tạo của những công nhân lao động chân tay

Đánh giá

NẾU ĐỀ XUẤT CỦA BẠN ĐẢM BẢO LÀ GIÁ THẤP NHẤT, KHÔNG VƯỢT DỰ TOÁN XÂY DỰNG CÔNG TRÌNH VÀ ĐẢM BẢO VỀ MẶT KỸ THUẬT  Đăng lúc 9/10/2015 10:55
NHƯNG TẠI SAO CÔNG TÁC NÀY BẠN KHÔNG ĐỂ GĐX (GIÁ ĐỀ XUẤT) NGHĨA LÀ CHỈ ĐƯA RA GIÁ, CHỦ ĐẦU TƯ VẪN PHẢI DUYỆT NẾU ĐỀ XUẤT CỦA BẠN.....  Đăng lúc 9/10/2015 10:54
BẠN NÓI RẤT ĐÚNG! NHƯNG MÌNH LẬT NGƯỢC LẠI VẤN ĐỀ MỘT CHÚT, ĐỐI VỚI CÁC CÔNG TÁC KHÁC BẠN CÓ THỂ ÁP DỤNG THEO ĐỊNH MỨC NHÀ NƯỚC  Đăng lúc 9/10/2015 10:52
Mình cũng nghĩ vậy. Dự thầu như vậy, nhưng ra ngoài Nhà thầu có thể làm biện pháp thi công khác một cách sáng tạo và thông minh, mà k làm thay đổi tính chất công việc   Đăng lúc 9/10/2015 10:24

fubi Đăng lúc 9/10/2015 07:32 | Xem tất
Trong định mức 1776 chỉ có đóng cọc tre bằng thủ công, không đóng bằng máy.
Còn đóng cọc gỗ bằng máy là dùng loại máy chuyên dụng, khác máy đơn giản như của bạn. Máy bạn gửi đó là 1 loại đầm rung cầm tay (đầm cóc) người ta chế lại phần mặt đầm để thành đóng cọc.
Vậy nên phải tự xây dựng định mức thôi bạn.

ACCEN_sherven Đăng lúc 9/10/2015 08:59 | Xem tất
Hiện tại chưa có định mức đóng cọc tre bằng máy đầm cóc bạn nhé, hiện tại chỉ có định mức đóng cọc tre bằng máy xúc theo định mức ban hành kèm theo quyết định số 1751/QĐ-BNN-XD của bộ nông nghiệp và phát triển nông thôn. Bạn có thể tham khảo tại: http://xaydung360.vn/diendan/for ... 2Bc%E1%BB%8Dc%2Btre

anhloixh Đăng lúc 9/10/2015 09:46 | Xem tất
Trong biện pháp thi công bạn gửi kèm theo hình ảnh; thì trong định mức 1776 phần đóng cọc tre bằng máy đầm cóc là k có. Bởi vậy bạn phải tự xây dựng định mức này và phải chứng minh được định mức của bạn là đúng

Đánh giá

Định mức tự xây dựng lên thường là phải các đơn vị tư vấn chuyên nghiệp về lập định mức.  Đăng lúc 9/10/2015 09:59
THÌ CHI PHÍ ĐÓ AI SẼ LÀ NGƯỜI CHỊU?  Đăng lúc 9/10/2015 09:56
ĐỂ XÂY DỰNG ĐƯỢC MỘT ĐỊNH MỨC CẦN RẤT NHIỀU SỐ LIỆU VÀ THỜI GIAN, TRONG KHI ĐỐI VỚI NHỮNG CÔNG TRÌNH NHỎ MÀ XÂY DỰNG THÊM 1 MÃ ĐỊNH MỨC THÌ...  Đăng lúc 9/10/2015 09:56
VỀ MẶT LÝ THUYẾT THÌ ĐÚNG LÀ VẬY, NHƯNG VỀ MẶT THỰC TẾ THÌ MẤY AI LÀM ĐƯỢC ĐIỀU ĐÓ TRỪ CÁC CÔNG TRÌNH CÓ ĐẶC THÙ RIÊNG  Đăng lúc 9/10/2015 09:54

Tác giả| duan1993 Đăng lúc 9/10/2015 10:33 | Xem tất
phunguyen21 gửi lúc 9/10/2015 10:18
mấy anh kiểm toán này hay thật
trong định mức rõ ràng dùng nhân công để đóng cọc t ...

Quan trọng là biện pháp thi công của nhà thầu trong hồ sơ dự thầu là bằng máy bạn ạ.

mocLG18.1 Đăng lúc 9/10/2015 10:46 | Xem tất
mấy anh ngồi bàn giấy xuốt ngày nói tiêu chuẩn này, tiêu chuẩn kia nhưng khi hỏi thực hiện thế nào thì tịt mít không nói được gì nhà thầu luôn phải vận động để tìm biện pháp thi công hiệu quả nhất để giảm chi phí thì mới có lãi Thanh tra, kiểm toán vừa muốn có thuốc nước việc lại phải đúng đủ tôi thấy cái tư duy việt nam NGON+BỔ+RẺ đã ngon bổ thì đừng mong có rẻ bạn nhé

Đánh giá

Đừng vơ đũa cả nắm, tôi đi thi công nhiều hơn bạn đó  Đăng lúc 9/10/2015 10:56

phunguyen21 Đăng lúc 9/10/2015 10:52 | Xem tất
Biện pháp thi công trong hồ sơ dự thầu chỉ là biện pháp, thử hỏi trong đó có chỉ ra chi tiết là dùng máy nào, cách thi công như thế nào không
bạn thử đưa ra cuốn dự toán nào mà nó khớp toàn bộ với biện pháp thi công của nhà thầu,
để từ biện pháp thi công đó mới xác định giá tiền không,
trong dự toán thậm chí có những loại máy móc mà lúc thi công không hề có
nhưng đó là cách tổng quan thi công của người ta, ví dụ như công tác đổ bê tông sàn mái có chiều cao thì trong định mức nó có máy vận thăng, nhưng áp dụng định mức này làm bản mặt cầu, thì nhà thầu thi công thuyết minh biện pháp bằng máy vận thăng cho bạn để bạn khỏi cắt tiền hả, tui nghĩ thuyết ,minh thi công bằng máy vận thăng trong trường hợp này thì chủ đầu tư đủ thông minh để không giao gói thầu này cho nhà thầu thi công
trở lại ý kiến trên, thì theo tui thuyết minh biện pháp thi công lúc này thì là thi công một cách khoa học nhanh chóng, đảm bảo tiến độ, chứ không hoàn toàn dựa vào thuyết minh mà cắt tiền của người ta
kính mong mấy anh kiểm toán xem xét lại!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Đánh giá

LÀ ĐÀO THỦ CÔNG ĐƯỢC  Đăng lúc 9/10/2015 11:14
VẬY NÊN TÔI MỚI NÓI BẠN CÓ THỂ ĐỀ XUẤT BIỆN PHÁP THI CÔNG NHƯNG ĐƠN GIÁ PHẢI PHÙ HỢP VỚI BIỆN PHÁP CHỨ KHÔNG CÓ CHUYỆN ĐỀ XUẤT ĐÀO BẰNG MÁY ĐÀO MÀ ĐƠN GIÁ LẠI   Đăng lúc 9/10/2015 11:14

phunguyen21 Đăng lúc 9/10/2015 11:02 | Xem tất
nhân đây mình cũng xin hỏi vấn đề em đang mắc phải
thuyết minh thì lúc nào cũng xuông sẻ, hợp tình hợp lý thì thi công mới nhanh chóng và xuông sẻ được
vậy có cái thuyết minh nào nói về công tác đổ bê tông mà nhân công sau khi rải bê tông đến vị trí thi công thì phải đổ thêm một lượng nước rất lớn thì mới thi công được không
vậy mà trong dự toán, người ta tính cấp phối bê tông có độ sụt 6-8cm thì mấy bác kiểm toán lại cắt giảm bắt áp dụng định mức có độ sụt 2-4, độ sụt 2-4 tui trả thêm tiền để mấy anh kiểm toán ra thi công mà không sử dụng nước bù thêm thì mấy anh ra trực tiếp chỉ đạo giùm nhân công của tui cách thi công với, chứ độ sụt 6-8 là họ đã chửi rồi kính thưa mấy anh làm đúng theo luật ạ

Đánh giá

BẠN CÓ THỂ BẮT BÀI LẠI HỌ! CƠ SỞ GÌ ĐỂ ANH ÁP DỤNG NHƯ VẬY?  Đăng lúc 9/10/2015 11:16

Tác giả| duan1993 Đăng lúc 9/10/2015 11:09 | Xem tất
phunguyen21 gửi lúc 9/10/2015 11:02
nhân đây mình cũng xin hỏi vấn đề em đang mắc phải
thuyết minh thì lúc nào cũng xu ...

Tại sao kiểm toán lại chuyển thành độ sụt 2-4, cơ sở của họ là gì?

phunguyen21 Đăng lúc 9/10/2015 11:10 | Xem tất
mocLG18.1 gửi lúc 9/10/2015 10:46
mấy anh ngồi bàn giấy xuốt ngày nói tiêu chuẩn này, tiêu chuẩn kia nhưng khi hỏi thực ...

anh thi công nhiều nhưng anh không có lập trường, lúc thi công thì chắc chắn anh theo nhà thầu thi công
còn lúc anh đi làm kiểm toán thì anh vẫn áp dụng theo hướng mà sếp anh nghĩ anh làm việc tốt nhất
giám nói không phải đi, anh biết việc đó nhà thầu thi công phải làm như thế, nhưng anh lại theo luật và trở thành một người ba phải,
giám nói thi công nhiều mà lại làm như thế không bít nhột dạ hả,
ai làm như jaay thì tự cảm thấy, chứ không vơ đũa cả nắm

phunguyen21 Đăng lúc 9/10/2015 11:13 | Xem tất
duan1993 gửi lúc 9/10/2015 11:09
Tại sao kiểm toán lại chuyển thành độ sụt 2-4, cơ sở của họ là gì?

cơ sở của họ là rẻ và tiết kiệm ngân sách nhà nước

Đánh giá

Có thật là cơ sở của họ là thế không, hay tự bạn nghĩ ra đấy? Mấy ông kiểm toán chỗ bạn thuê cho vui à?  Đăng lúc 9/10/2015 11:22
KHÔNG ĐÚNG! ĐÓ LÀ CƠ SỞ VỀ MẶT TÀI CHÍNH, CÒN CƠ SỞ VỀ MẶT KỸ THUẬT. XÂY DỰNG CHỨ CÓ PHẢI MUA RAU ĐÂU MÀ CỨ RẺ LÀ ĐƯỢC  Đăng lúc 9/10/2015 11:19

phunguyen21 Đăng lúc 9/10/2015 11:25 | Xem tất
phunguyen21 gửi lúc 9/10/2015 11:13

dạ thưa anh, mấy anh đó mà nghe được câu này của anh thì em không bít có nghĩ lại không
nhưng trong biên bản cuộc họp có nói, sử dụng độ sụt 6-8 là không cần thiết

Đánh giá

Còn bạn không đọc kỹ biên bản mà cứ ký thì biên bản có chữ ký của bạn chính là cơ sở pháp lý chống lại bạn  Đăng lúc 9/10/2015 19:50
Làm việc với thanh tra hay kiểm toán đều phải như vậy. Họ yêu cầu mình làm chặt chẽ thì bản thân họ cũng phải làm chặt chẽ  Đăng lúc 9/10/2015 19:49
Bạn phải đọc kỹ biên bản chứ! Thấy có gì gợn thì phải yêu cầu làm rõ  Đăng lúc 9/10/2015 19:48

nvquyet1986 Đăng lúc 9/10/2015 11:26 | Xem tất
Biện pháp đóng cọc tre mới rất sáng tạo. Thực ra bản chất 2 loại này là như nhau, đều là dùng búa đóng và sử dụng 2 nhân công đóng 1 cọc, chỉ khác ở chỗ búa máy và búa thô sơ thôi, nếu so đơn giá chưa biết ông nào ăn ông nào đâu. Đơn vị thi công có 1 biện pháp thi công tốt mà không ảnh hưởng đến chất lượng và bản chất của công việc thì chả có lý do gì để mà phải soi mói quá kỹ đoạn này.
Đáng nhẽ ra đơn vị thi công không lên quyết toán công trình bằng máy mà vẫn là thủ công thì mới đúng. Làm sao có thể quyết toán 1 đơn giá khi không có trong định mức, nếu thành lập 1 đơn giá cho công tác này thì không hề dễ dàng được chấp nhận đâu.
Tốt nhất là sửa lại khi quyết toán vẫn là thủ công, đơn vị thi công gặp gỡ các bên 1 tý.

anhloixh Đăng lúc 9/10/2015 14:40 | Xem tất
Trích 1 câu trong #1:
"Em có cái ảnh phản ánh thực tế thi công nè, cái máy này em chả biết là máy gì, chắc là 1 loại búa rung nào đó"
- Trong khi ở dưới #7 bạn nói với người ta bạn thi công nhiều !!!
=> Thi công nhiều mà không biết cái máy đầm cóc như thế nào hả?

Đánh giá

Tôi chỉ bảo tôi thi công nhiều hơn bạn phunguyen21 thôi, chứ tôi có nói tôi thi công nhiều đâu, cái máy này nếu tôi chưa gặp thì tôi nói chưa biết, vậy có những cái t   Đăng lúc 10/10/2015 10:26
Bác thông cảm, em nó thi công nhiều rồi nhưng mà không biết máy móc gì cả. @@  Đăng lúc 9/10/2015 16:22

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
phanvanmanhcd1 + 2

Xem tất cả

tuanndx54 Đăng lúc 9/10/2015 15:31 | Xem tất
phunguyen21 gửi lúc 9/10/2015 11:13

Cơ sở nó nằm trong ghi chú bản vẽ thi công chứ ko phải tiết kiệm hay gì cả bạn ạ,

tuanndx54 Đăng lúc 9/10/2015 15:39 | Xem tất
Nhà thầu đã đc lực chọn,HSDT đã được duyệt,công trình đã thi công,bạn có thể xem lại biên bản nghiệm thu công việc để kiểm tra tính chính xác việc áp dụng đơn giá Nhà thầu áp dụng mà.

phanvanmanhcd1 Đăng lúc 9/10/2015 16:27 | Xem tất
nvquyet1986 gửi lúc 9/10/2015 11:26
Biện pháp đóng cọc tre mới rất sáng tạo. Thực ra bản chất 2 loại này là như nhau, đ ...

Đơn vị thi công vẫn quyết toán theo đơn giá dự thầu thủ công. Không biết Khối lượng nhiều hay không mà mấy ông này vinasoy khinh quá. Kiểm toán nhà nước chắc phải thua xa mấy bố này.

Đánh giá

Đối với các công trình vốn Nhà nước thì phải chặt chẽ bạn ạ, dù ít hay nhiều thì Chí ít Hồ sơ cũng phải chuẩn chỉ đã  Đăng lúc 9/10/2015 23:10
Vinasoy mà còn k biết cái máy này em chả biết là máy gì !!!  Đăng lúc 9/10/2015 16:56

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 29/3/2024 18:29 , Processed in 0.173747 second(s), 27 queries .