XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 857|Trả lời: 7
Thu gọn cột thông tin

{Hỏi} Hạng mục di chuyển đường điện

[Lấy địa chỉ]
phunganh298 Đăng lúc 2/7/2020 16:22 | Xem tất |Chế độ đọc

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Các bác cho em hỏi là đối với hạng mục di chuyển đường điện nó có đặc thù gì ko ạ mà hồ sơ quyết toán toàn đưa bản phô tô đen sì ạ, yêu cầu bản đỏ thì kêu chỉ có mỗi bản bên sở ngta giữ rồi, xong hợp đồng giám sát thì thời gian giám sát có 16 ngày trong khi thời gian thi công những mấy tháng ạ. Nhờ các bác tư vấn em với ạ

Đánh giá

hồ sơ trình quyết toán theo quy định tại điều 8, thông tư 09/2016/TT-BTC bạn nhé  Đăng lúc 2/7/2020 16:56

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

ACCEN_sherven Đăng lúc 3/7/2020 11:30 | Xem tất
phunganh298 gửi lúc 3/7/2020 10:46
Dạ em cảm ơn anh nhiều ạ, nhưng chỗ em bên điện người ta cứng lắm, kho bạc yêu cầ ...

Bạn đọc điều 8 thông tư 09/2016/TT-BTC thì hồ sơ trình thẩm định phải là bản chính hoặc SAO Y CỦA CĐT (nghĩa là phải có dấu sao y của chủ đầu tư, chủ đầu tư chịu trách nhiệm với hồ sơ mà mình cung cấp cho đơn vị quyết toán).
    Mặt khác, hồ sơ được đóng dấu thẩm định là hồ sơ chuẩn để làm căn cứ phê duyệt, triển khai thi công xây dựng công trình
    Tóm lại, hồ sơ phải đảm bảo theo quy định của pháp luật. Còn nếu không đảm bảo, bạn có thể lập văn bản gửi trả lại hồ sơ quyết toán với lý do: "Hồ sơ trình quyết toán không đầy đủ theo quy định". còn cái vấn đề đặc thù hay không phải căn cứ theo các quy định của pháp luật chứ không phải cứ nói "ĐẶC THÙ" rồi muốn làm gì thì làm (không có cái đặc thù nào là hồ sơ không phải đóng dấu thẩm định khi ra kết quả thẩm định đâu bạn ạ) . Bạn có căn cứ yêu cầu cung cấp hồ sơ chuẩn (thông tư 09/2016/TT-BTC) còn nếu người ta nói rằng không cần các hồ sơ như vậy thì bạn yêu cầu họ nêu căn cứ pháp lý để họ làm vậy?
    Tốt nhất, khi nhận hồ sơ kiểu này, bạn lập 1 biên bản giao nhận hồ sơ, ghi rõ: bản chính, bản photo có dấu sao y hay không, bản vẽ, dự toán có dấu thẩm định hay không,.... rồi các bên ký xác nhận vào đó để sau này bạn có cơ sở khi ra văn bản xử lý
    P/s: các bên khác (như kho bạc) làm như thế nào là việc của họ, bạn chỉ quan tâm công việc của mình làm đúng là được

Số người tham gia 3Thanked +9 Thu lại Lý do
baotxmtt + 2 Rất chuyên nghiệp! Thanks!
tranhoe + 5 Rất chuyên nghiệp! Thanks!
phunganh298 + 2 Thích bài này! Thanks!

Xem tất cả

Trả lời Hay 1 Dở 0

Dùng đạo cụ Báo cáo

ACCEN_sherven Đăng lúc 2/7/2020 16:50 | Xem tất
   Theo quy định tại thông tư 03/2016/TT-BXD, Công trình di chuyển đường điện theo phân loại thuộc công trình đường dây và trạm biến áp
Hạng mục di chuyển đường điện theo phân cấp quản lý được Sở Công thương thẩm định thiết kế, dự toán, trước khi bàn giao, đưa vào sử dụng phải gửi hồ sơ dự án sang đơn vị quản lý sử dụng là công ty điện lực tại địa phương để công ty điện lực có căn cứ nghiệp thu, đóng điện, bàn giao công trình cho đơn vị quản lý.
    Công trình có tính chất đặc thù là ngoài việc tuân thủ các quy định của pháp luật về xây dựng còn phải chịu ảnh hưởng của các quy định về năng lượng của ngành công thương, luật điện lực
    Dẫn đến, hồ sơ hoàn thành của công trình phải đầy đủ các thành phần hồ sơ như một công trình xây dựng bình thường và phải có thêm các hồ sơ khác theo quy định của luật điện lực, ngành công thương như: năng lực của các đơn vị tư vấn được Bộ (hoặc Sở) Công thương cấp phép, các biên bản đóng điện, bàn giao thiết bị, vật tư,....
    Do đó, bạn hoàn toàn có quyền yêu cầu các đơn vị cung cấp bản chính hồ sơ hoàn thành dự án theo quy định tại điều 8 thông tư 09/2016/TT-BTC

Số người tham gia 2Thanked +3 Thu lại Lý do
baotxmtt + 1 Thích bài này! Thanks!
phunganh298 + 2 Rất chuyên nghiệp! Thanks!

Xem tất cả

Trả lời Hay 1 Dở 0

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| phunganh298 Đăng lúc 3/7/2020 10:46 | Xem tất
ACCEN_sherven gửi lúc 2/7/2020 16:50
Theo quy định tại thông tư 03/2016/TT-BXD, Công trình di chuyển đường điện theo phâ ...

Dạ em cảm ơn anh nhiều ạ, nhưng chỗ em bên điện người ta cứng lắm, kho bạc yêu cầu mà ngta còn ko cung cấp đến khi kho bạc cũng phải chịu, giờ e quyết toán mà yêu cầu ngta bảo chỉ có thế thôi, bên nào cũng đòi bản chính thì làm gì có.. , với cả thiết kế dự toán thẩm định của sở công thương thì người ta gửi bản ko có dấu thẩm định, dự toán thì căn cứ theo kết quả thẩm định và bảo đấy là đặc thù ạ...Em vẫn ko hiểu cái này có đúng là đặc thù ko nữa..

Đánh giá

chứ gặp thanh tra hay kiểm toán Nhà nước thì với các hành vi trên là đủ điều kiện chuyển sang cơ quan điều tra rồi  Đăng lúc 3/7/2020 11:38
đấy là bạn thẩm tra quyết toán, các ông ấy chưa hoàn thiện hồ sơ nên mới "lầy lội" kiểu ấy  Đăng lúc 3/7/2020 11:37

Tác giả| phunganh298 Đăng lúc 3/7/2020 12:09 | Xem tất
ACCEN_sherven gửi lúc 3/7/2020 11:30
Bạn đọc điều 8 thông tư 09/2016/TT-BTC thì hồ sơ trình thẩm định phải là bản  ...

hic em cảm ơn anh nhiều lắm luôn ạ ^^

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 28/3/2024 19:25 , Processed in 0.137709 second(s), 30 queries .