XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 13022|Trả lời: 6
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi] Hiệu chỉnh dự toán thay đổi vật liệu

[Lấy địa chỉ]

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Xin chào tất cả mọi người,
   Công ty em có lập một hồ sơ thiết kế bản vẽ thi công công trình từ năm 2014 => thời điểm này vẫn đang áp dụng thông tư 04/2010 để lập dự toán.
Hiện tại công trình đang thi công đến hạng mục xây tường thì nhà thầu thi công đề nghị thay đổi vật liệu xây tường từ gạch block xi măng cốt liệu sang gạch nung tuynel. Sau khi thay đổi này được các bên thông qua thì Ban quản lý dự án có gửi 1 công văn yêu cầu bên tư vấn em lập hồ sơ thay đổi vật liệu xây tường, trong đó có phần lập dự toán công tác xây tường bằng gạch nung tuynel.
=> Vậy mọi người cho em hỏi:
- Lập dự toán công tác xây tường này em nên áp dụng theo thông tư 06/2016 hay thông tư 04/2010 (vì cách tính theo thông tư 04 khác so với cách tính theo thông tư 06)
- Giá các loại vật liệu như xi măng, cát, gạch tuynel thì lấy theo đơn giá trong dự toán đã được phê duyệt trước đó hay lấy theo thông báo giá mới nhất.Rất mong nhận được câu trả lời sớm nhất từ mợi người.
Tks

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
phanhung90 Đăng lúc 19/5/2016 10:47 | Chỉ xem của tác giả
Theo câu hỏi của bạn thì mình trả lời thế này nhé:
1. Về thay đổi vật liệu xây tường thì hiện nay các công trình xây dựng đều phải áp dụng thấp nhất từ (30%-50% vật liệu xây không nung cho công trình). Nên nếu hồ sơ năm 2014 của bạn không có vật liệu xây không nung thì phải điều chỉnh lại.
2. Mã hiệu Dự toán công tác xây tường thì liên quan gì đến TT06/2016 hả bạn. Nếu mã hiệu công tác xây tường bằng vật liệu xây không nung thì bạn tham khảo QĐ 1091/QĐ-BXD về bổ sung công tác vật liệu xây không nung nhé. Và TT 04 đã được thay thế bằng TT 06 nên lập dự toán bạn căn cứ vào TT06.
3. Còn về thay đổi giá vật liệu thì bạn nên hỏi lại ý kiến bên BQLDA.Bởi vì mình không rõ công trình này có phải điều chỉnh theo công bố giá vật liệu và thông tư mới hay không? Hay chỉ đơn thuần thay đổi, bổ sung thêm vật liệu xây không nung.

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
  Đăng lúc 20/5/2016 09:41

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
ducquang.xd + 1 Thích bài này! Thanks!

Xem tất cả

3#
 Tác giả| ducquang.xd Đăng lúc 19/5/2016 11:38 | Chỉ xem của tác giả
phanhung90 gửi lúc 19/5/2016 10:47
Theo câu hỏi của bạn thì mình trả lời thế này nhé:
1. Về thay đổi vật liệu xây tư ...

Cảm ơn câu trả lời của bạn, mình cũng xin làm rõ thêm câu hỏi của mình như sau:
1.Bên mình đã lập hồ sơ đúng theo luật hiện hành là phải áp dụng thấp nhất từ 30-50% vật liệu xây không nung cho công trình. Nhưng vì một vài lý do nào đó mà nhà thầu đề nghị thay gạch không nung bằng gạch nung tuynel => bây giờ sếp mình yêu cầu mình lập dự toán cho công tác xây gạch nung tuynel để hiệu chỉnh chênh lệch so với dự toán cũ.
2. Nếu bây giờ mình lập dự toán căn cứ vào thông tư 06 thì việc hiệu chỉnh so với dự toán cũ ( căn cứ vào TT 04) liệu có ok không? => sau này liệu có phát sinh vấn đề gì không?
3. Về giá vật liệu thì mình sẽ hỏi lại Ban QLDA sau.

4#
phanhung90 Đăng lúc 19/5/2016 14:09 | Chỉ xem của tác giả
ducquang.xd gửi lúc 19/5/2016 11:38
1 ...

Vấn đề thay đổi này bên CĐT đã đồng ý chấp nhận thay đổi chưa bạn? Trước hết bạn nên hỏi ý kiến của CĐT, về vấn đề và cách thay đổi. Điều chỉnh lại hồ sơ về những mục nào. Tránh trường hợp thay đổi mà CĐT không chấp nhận. Bên bạn là bên tư vấn nên cứ bám theo ý kiến của CĐT mà làm. Và bạn cũng nên điều chỉnh lại dự toán trước để khi CĐT có ý kiến thì bên bạn chỉ việc gửi lại hồ sơ xuống. Vả lại nếu thay gạch không nung bằng gạch tuynen thì giá thành sẽ rẻ hơn. Bạn cứ áp dụng TT 06 cho việc lập dự toán xem thử chênh lệch nhiều không. Miễn sao đừng vượt quá Tổng mức đầu tư là được.

ducquang.xd + 1 Cảm ơn quan tâm của bạn nhiều!

Xem tất cả

5#
ACCEN_sherven Đăng lúc 20/5/2016 11:15 | Chỉ xem của tác giả
ducquang.xd gửi lúc 19/5/2016 11:38
1 ...

Bạn đọc kỹ điều khoản chuyển tiếp tại Thông tư 06/2016/TT-BXD nhé:
Điều 30. Xử lý chuyển tiếp
a) Việc thực hiện xác định và quản lý chi phí đầu tư xây dựng trong giai đoạn chuyển tiếp quy định tại Khoản 1 và 2 Điều 37 Nghị định số 32/2015/NĐ-CP.
b) Đối với dự án đã phê duyệt trước ngày có hiệu lực của Thông tư này nhưng chưa triển khai thực hiện, khi Điều chỉnh dự án thì thực hiện theo quy định của Nghị định số 32/2015/NĐ-CP và Thông tư này.
Điều 37 Nghị định số 32/2015/NĐ-CP quy định:
Điều 37. Xử lý chuyển tiếp
1. Dự án đầu tư xây dựng phê duyệt trước ngày Nghị định này có hiệu lực nhưng chưa triển khai hoặc đang triển khai thì các công việc về quản lý chi phí thực hiện theo các quy định của Nghị định số 112/2009/NĐ-CP ngày 14 tháng 12 năm 2009 của Chính phủ về quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình.
2. Dự án đầu tư xây dựng đã lập, thẩm định nhưng chưa được phê duyệt trước ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành thì các công việc về quản lý chi phí đầu tư xây dựng thực hiện điều chỉnh, bổ sung phù hợp với quy định tại Nghị định này.

6#
manhhungdxd Đăng lúc 20/5/2016 14:06 | Chỉ xem của tác giả
căn cứ điều khoản chuyển tiếp nghị định 32 thì lập dự toán theo TT04
Giá vật liệu được lấy tại thời điểm lập dự toán

ducquang.xd + 1 Cảm ơn quan tâm của bạn nhiều!

Xem tất cả

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 25/4/2024 18:45 , Processed in 0.136427 second(s), 29 queries .