XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 3181|Trả lời: 10
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi] In hồ sơ dự toán

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Em đang tự học dự toán, các anh chị cho em hỏi là hồ sơ dự toán khi in thì gồm những phần nào ạ? Em thấy mấy tập dự toán ở cty em không in phần giá nhân công và ca máy. Trong khi bảng tổng hợp KPHM: Phần vật liệu: VL +CLVL; phần nhân công: NC + CLNC; phần máy: M + CLM; nếu thế thì theo em phải in cả bảng tính giá NC và CM. Nếu tính theo PP bù CLVL và Hệ số điều chỉnh NC và M thì mới không phải in bảng giá CM và NC. Mong các anh chị giải đáp giúp

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Đề cử
tranhoe Đăng lúc 15/6/2015 15:25 | Chỉ xem của tác giả
Dự toán là gì? là dự kiến kinh phí để thực hiện 1 hoặc nhiều hạng mục công trình tức là có tổng số tiền cần phải bỏ ra. Tổng số tiền này từ đâu mà có? Nó nằm ở bảng tổng hợp kinh phí (bao gồm cả CP xây lắp, QLDA, tư vấn, CP khác, dự phòng).
Vậy đầu tiên phải in trang THKP. Sau đó là các trang liên quan.
Ví dụ CP xây lắp: cần có số tiền vật liệu, nhân công, máy thi công tức là phải in tổng hợp CPXL, bảng dự toán. Đến đây nếu tính theo phương pháp trực tiếp thì phải có bảng phân tích đơn giá, bảng tính đơn giá ngày công, bảng tính đơn giá ca máy. Nêu tính theo PP bù giá thì phải có bảng tổng hợp chênh lệch giá VL (kèm PT vật tư), ....
Nói tóm lại những bảng tính nào có liên quan để ra được tổng số tiền (tổng dự toán) thì phải in ra.

Số người tham gia 2Thanked +4 Thu lại Lý do
ziuunzoo + 2 Mong chờ bài tiếp theo. Thanks!
nvquyet1986 + 2 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

2#
mr.akirasi Đăng lúc 15/6/2015 12:41 | Chỉ xem của tác giả
Cho hỏi bạn dùng phần mềm lập hay lập dự toán bằng excel, nếu là phần mềm thì sau khi cập nhật hệ số điều chỉnh NC và CM thì bảng dự toán chi tiết sẽ chạy ra đơn giá hiện hành và áp vào dự toán luôn. Bảng in ra bảng dự toán chi tiết, tổng hợp kinh phí hay  phân tích vật tư ( đó là hồ sơ dự toán).....Còn làm bằng excel khi in thì các hệ số đó hay giá chênh lệch bạn cần lập bảng tính cụ thể về NC, CM sau đó mới áp đơn giá sau khi tính vào dự toán chi tiết nhé để ra kết quả nhue trên nhé........

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 3.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 3
  Đăng lúc 15/6/2015 18:17
cho mình hỏi tải phần mềm dự toán 360 ve sao  Đăng lúc 15/6/2015 18:11

3#
nvquyet1986 Đăng lúc 15/6/2015 13:47 | Chỉ xem của tác giả
Hiện tại nếu làm theo TT01-BXD thì nhân công và ca máy tách riêng và nhập trực tiếp không còn bảng chênh lệch nữa. Còn trước đây làm theo Bù giá thì buộc phải có phần bạn nói nhé.

4#
lyngockubi Đăng lúc 15/6/2015 13:59 | Chỉ xem của tác giả
nvquyet1986 gửi lúc 15/6/2015 13:47
Hiện tại nếu làm theo TT01-BXD thì nhân công và ca máy tách riêng và nhập trực tiếp k ...

bảng nhân công và ca máy đã được link sang bảng bù giá rồi.

6#
nvquyet1986 Đăng lúc 15/6/2015 16:11 | Chỉ xem của tác giả
lyngockubi gửi lúc 15/6/2015 13:59
bảng nhân công và ca máy đã được link sang bảng bù giá rồi.

Nếu nói là đã links sang rồi không phải in thì chỉ cần in mỗi bảng dự toán tổng thôi, chả cần phải in gì nhiều nữa cho đỡ tốn giấy bạn nhé. Làm cái gì cũng vậy, mình làm ra để người ta hiểu được quy trình mình làm như thế nào chứ không phải là để mỗi mình hiểu. Làm thiết kế cũng vậy, bản vẽ thiết kê thi công mà thằng thi công nó không biết chi tiết này ra làm sao thì làm sao mà thi công được.

7#
nvquang118 Đăng lúc 15/6/2015 16:45 | Chỉ xem của tác giả
Theo mình nghĩ, cách tổ chức biên chế 1 hồ sơ bất kỳ cũng cần tuân thủ theo trình tự từ Tổng hợp đến diễn giải chi tiết. Do các giai đoạn lập, trình, thẩm định phê duyệt và lưu hồ sơ chỉ lưu các bản in ấn được đóng dấu thẩm định nên bắt buộc các bảng biểu trong hồ sơ đó đảm bảo phải tự diễn giải, giải thích lẫn nhau. Nếu đảm bảo được điều đó thì người đọc soát, kiểm tra hồ sơ sẽ tự đọc, tự hiểu được các bảng biểu, các đơn vị lập, thẩm định đỡ phải cất công đi giải trình với lại lưu file mềm (sợ thất lạc or nhiễm vi rút lỗi file).
Cụ thể đối với hồ sơ dự toán công trình:
- Thuyết minh tính toán dự toán: Trong đó nêu cụ thể về các căn cứ liên quan sử dụng để tính toán, lập dự toán; Phương pháp tính toán dự toán; Diễn giải các cơ sở xác định đơn giá lương nhân công, Máy, Vật liệu...; Tổng hợp kết quả lập dự toán.
- Bảng tổng hợp Dự toán công trình gồm 6 đầu mục chi phí chính: Gxd, Gtb, Gqlda, Gtv, Gk, Gdp. Trong mỗi loại đầu mục chi phí có kê chi tiết các loại chi phí cấu thành.
- Bảng tính chi tiết để diễn giải ra 6 đầu mục chi phí chính kia.
- Đối với bảng tính kinh phí HM cần có thêm bảng diễn giải cách xác định các loại hao phí VL,NC,M. Đồng thời in luôn cả phần Bảng đơn giá VL, Đơn giá nhân công và Đơn giá các loại ca máy sử dụng lập dự toán.
Một số hồ sơ mình cũng đóng kèm luôn cả các văn bản pháp lý liên quan trực tiếp đến công trình cần lập dự toán.

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
  Đăng lúc 16/6/2015 07:14

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
nvquyet1986 + 2 Chuyên nghiệp. Cảm ơn!

Xem tất cả

8#
thangnguyenktvn Đăng lúc 15/6/2015 17:01 | Chỉ xem của tác giả
Hãy tham khảo một cuốn dự toán được duyệt gồm những phần gì. Lấy đó làm cở sở để in dự toán của mình

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 20/4/2024 08:25 , Processed in 0.137020 second(s), 30 queries .