XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 2522|Trả lời: 29
Thu gọn cột thông tin

[ Hỏi] Một Nhà thầu trúng nhiều gói thầu của 1 DA được không?

[Lấy địa chỉ]
tuandaiminh2012 Đăng lúc 11/10/2015 22:39 | Xem tất |Chế độ đọc

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Anh em diễn đàn xin chỉ giáo cho trường hợp này ! chưa được gặp lần nào ! giờ cực kỳ bế tắc !
Nghe câu chuyện có vẻ mờ ám nhưng sự thật là
Trong một dự án A gồm các công trình theo QĐ phê duyệt gồm có:
- Công trình Giao thông có : Gói thầu số 1 ( đường giao thông)
- Công trình thủy lợi : Gói thầu số 2  ( đập thủy lợi )
- Công trình công nghiệp : Gói thầu số 3 ( gói điện đường dây)
- Công trình dân dụng: Gói thầu số 4 và Gói thầu số 6
- Gói thầu số 5: Thiết bị của gói thầu số 2 và gói thầu số 3
Câu hỏi: Nhà thầu B trúng luôn Gói số 1 ; 2; 4; 6 với năng lực tài chính đề xuất như nhau của cả 4 gói này ; năng lực kĩ thuật cũng đề xuất như nhau cho cả 4 gói này; cùng đấu thầu 1 thời điểm.
Vậy thì Luật đấu thầu cũ có cho phép hay không ? ( tìm mãi chả thấy đâu cả) !  và nhân sự chỉ huy trưởng cho cả 4 gói này như vậy thì có làm được không ? có phù hợp hay không ?
Mong anh em cho ý kiến !  

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 4.8
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
  Đăng lúc 12/10/2015 15:38
htl
  Đăng lúc 12/10/2015 14:18
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 4
  Đăng lúc 12/10/2015 07:42
  Đăng lúc 11/10/2015 23:32

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
tunglamnamviet + 1 Bài hay. Cảm ơn!

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

fubi Đăng lúc 12/10/2015 07:47 | Xem tất
tuandaiminh2012 gửi lúc 11/10/2015 23:15
Thật sự đúng như anh nói ! Nhà thầu dự thầu cũng như bao nhà thầu khác thôi !  như ...

mình chắc chắn 1 điều 4 gói thầu đó không thể cùng ra quyết định trúng thầu 1 ngày được. Và kể cả có ký cùng 1 ngày thì:
- Chỉ nói riêng về mặt nhân lực:
+ K lẽ gì mà CĐT k biết rằng cả 4 gói thầu đều 1 nhà thầu trúng thầu mà đều cùng 1 chỉ huy trưởng thì không ổn.
Có thể nhà thầu đó đấu thầu cùng 1 lúc ở nhiều dự án khác nhau và cùng kê khai 1 chỉ huy trưởng thì mỗi CĐt xem như mù thông tin nên không đánh giá được năng lực huy động nhân lực thực sự của nhà thầu dành cho gói thầu của mình. Còn ở đây, tất cả các gói thầu đều cùng 1 dự án, cùng 1 CĐt thì sao CĐt lại chấm thầu 1 cách rời rạc như vậy được.
Phải hiểu rằng: luật cũ hay mới đều cùng chung 1 nguyên tắc: NHÂN SỰ Ở ĐÂY LÀ NHÂN SỰ NHÀ THẦU HUY ĐỘNG THẬT SỰ DÀNH CHO GÓI THẦU. Chứ k phải nhân sự trên giấy. Vì vậy, kể cả việc nếu trúng thầu, thì tại thời điểm thương thảo ký hợp đồng, CĐT vẫn còn có cái quyền xem xét lại năng lực thật sự của Nhà thầu có đúng như đã khai báo trong HSDT hay không.
Đương nhiên, CĐt ở đây thừa năng lực để làm việc này. Ở đây, nhiệm vụ của Tổ chuyên gia và CĐT là xem xét mức độ: 1 ông chỉ huy trưởng có khả năng cùng lúc điều hành 4 gói thầu của mình hay không? Nếu không thì đương nhiên sẽ có trong số các gói thầu ấy Nhà thầu không đạt về năng lực nhân sự huy động cho gói thầu.

Theo mình, về phía nhà thầu khi dự thầu có quyền nghĩ rằng: tôi có biết trúng thầu đâu, nên tôi dự thầu các gói đều sử dụng cùng 1 ông chỉ huy trưởng. Nếu trúng hết thì tôi sẽ thay người khác. Nhưng về phía CĐT thì không thể tư duy như vậy được. Bởi nó ảnh hưởng đến tiến trình dự án, đến quyền lợi của CĐT. CĐT phải đứng trên quan điểm: nhà thầu khi dự thầu cùng lúc các gói thầu của 1 dự án thì phải có trách nhiệm và suy nghĩ rằng: trong trường hợp trúng thầu hết các gói, liệu với những gì mình đã kê khai huy động (nhân sự, tài chính..) cho các gói thầu liệu có đảm đương nổi không? Một người có sức khỏe nội lực gánh được bao gạo 100kg/ 1 lần. Nhưng cùng 1 lần mà bảo gánh 3 bao gạo 100kg/mỗi bao thì họ có gánh nổi không?

Tóm lại:
- CĐT phải đánh giá năng lực ở việc: nhà thầu đã trúng thầu, huy động nhân sự, thiết bị cho gói thầu A rồi thì cùng thời gian đó, không thể lấy nhân sự, thiết bị đó để huy động cho gói thầu khác. Với gói thầu thứ nhất thì CĐt chấm bình thường và cho trúng bình thường. Nhưng với gói thứ 2 trở đi thì đối với nhà thầu trúng thầu đó, CĐt phải xem việc huy động cùng nhân lực, cùng thiết bị, tài chính như vậy cho gói thầu khác là phù hợp hay không? Nếu k thể thì đương nhiên đánh giá k đạt. Việc đánh giá rời rạc từng gói thầu là việc đánh giá không đúng bản chất và sai dẫn đến việc chọn nhà thầu sẽ không đảm bảo đủ năng lực thực hiện cùng lúc nhiều hơn 1 gói thầu.

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Mong anh dành chút thời gian gỡ rối chỗ này em với ! đang cảm thấy rất chi lộn xộn chưa biết giải quyết từ khâu nào !  Đăng lúc 12/10/2015 10:35
bản chất của sự việc đúng là 1 người không thể gánh 3 bao gạo ! nhưng xét đi xét lại thấy 50-50 thế nào anh à !  Đăng lúc 12/10/2015 10:34

tranhoe Đăng lúc 11/10/2015 22:51 | Xem tất
Cơ bản là xét theo hồ sơ dự thầu!. Họ trúng 1000 gói thầu cũng bình thường thôi.
Họ nộp hồ sơ thì họ đâu có nghĩ là mình trúng luôn 1 lèo 2,3,4,.... gói thầu.
Mục đích của mời thầu là chọn được nhà thầu đáp ứng yêu cầu của HSMT và chọn được Nhà thầu thi công tốt. Do vậy: Sau khi nhà thầu trúng 1 gói, Chủ đầu tư yêu cầu Nhà thầu giải trình và tìm người có trình độ tương đương làm chỉ huy trưởng gói thứ 2, 3, 4, ... (bản thân Nhà thầu không sai)

Nhưng tôi thấy có 4 gói thầu (thuộc 4 lĩnh vực) thì sao mà ông KS dân dụng (hoặc là KS...) cũng làm được chỉ huy trưởng của 4 công trình thuộc 4 lĩnh vực khác nhau (có 3 lĩnh vực không thuộc chuyên môn của CHT). Dựa vào đây cũng có thể loại trừ 3 gói rồi.

Đánh giá

vâng ! vấn đề nó ở đây anh à !  Đăng lúc 11/10/2015 23:10

Tác giả| tuandaiminh2012 Đăng lúc 11/10/2015 23:15 | Xem tất
tranhoe gửi lúc 11/10/2015 22:51
Cơ bản là xét theo hồ sơ dự thầu!. Họ trúng 1000 gói thầu cũng bình thường thôi.
H ...

Thật sự đúng như anh nói ! Nhà thầu dự thầu cũng như bao nhà thầu khác thôi !  nhưng đau đầu nhất là chấm thầu phần nhân sự ! tài chính 2 năm thì đã vượt rồi ! Giá gói thầu của Nhà thầu này đều thấp nhất và đạt luôn phần kĩ thuật !
Bổ sung luôn điểm này : HSMT cả mấy gói này gần như là edit ! Ông chỉ huy trưởng chỉ cần là ĐH và có trình độ chuyên môn xây dựng mới đau !

Đánh giá

Nếu kỹ hơn thì CĐT yêu cầu mỗi gói thầu có 1 CHT riêng, để Nhà thầu bổ sung (vì họ không sai so với HSMT).  Đăng lúc 11/10/2015 23:30
Vậy là ông tư vấn làm HSMT yếu (chủ ĐT xử lý riêng). Kết quả căn cứ theo HSMT thôi: Đạt tiêu chí thì chọn.  Đăng lúc 11/10/2015 23:29

tuanndx54 Đăng lúc 11/10/2015 23:53 | Xem tất
Đề xuất Năng lực tài chính của 4 gói thầu là như nhau: theo em thì đây là vấn đề bất cập hiện nay mà chắc chắn rằng chưa có văn bản luật nào quy định chi tiết,các đề xuất tài chính trong hồ sơ dự thầu nội dung chủ yếu là các báo cáo tài chính,doanh thu,lợi nhuận,tổng tài sản,dư nợ,chứng từ thuế chứng minh mà ko đề cập gì đến việc phân bổ nguồn vốn cho quá trình thực hiện gói thầu(cái này do yêu cầu trong HSMT),.Vấn đề này em nghĩ cần có quy định cụ thể.
Còn về hồ sơ năng lực thì kiểu gì Nhà thầu cũng hợp thức hóa được cả.
Nói chung,theo em tìm hiểu thì Luật chưa cấm nhưng ko phù hợp.

Đánh giá

Đăng lúc 12/10/2015 13:05

tuanndx54 Đăng lúc 12/10/2015 00:32 | Xem tất
tranhoe gửi lúc 11/10/2015 22:51
H ...

Em thấy hầu hết các dự án từ lớn đến bé,từ Trung ương về địa phương.Công tác Đấu thầu ở nguồn vốn Ngân sách chỉ mang tính hình thức,điển hình các Dự án lớn của các Nhà thầu lớn như 319 BQP,36 BQP (miền trong thì em ko rõ) đều lấy dự án về từ quan hệ.Đương nhiên thì các Nhà thầu này có năng lực thực sự,nhưng cũng có rất nhiều Nhà thầu khác cũng không kém.Vậy nên,các văn bản ban hành như Luật Đấu thầu ...phía nguồn vốn tư nhân tham khảo phần nhiều.Do đó trong Điều 1 Phạm vi hướng dẫn của Luật nên chỉnh sửa lại cho phù hợp,

Đánh giá

chúng ta bàn theo trọng tâm thôi anh ơi ! không cần quá xa đâu anh ! ko hay  Đăng lúc 12/10/2015 10:37

bqhung2006 Đăng lúc 12/10/2015 07:42 | Xem tất
Đơn vị tư vấn Thầu đã giúp CĐT vận dụng luật rất tốt! viết kỹ về năng lực tài chính và năng lực nhân sự thì không có chuyện này xảy ra!

Đánh giá

Đúng vậy anh !  Đăng lúc 12/10/2015 10:32

tuanndx54 Đăng lúc 12/10/2015 08:38 | Xem tất
fubi gửi lúc 12/10/2015 07:47
mình chắc chắn 1 điều 4 gói thầu đó không thể cùng ra quyết định trúng thầu 1 ng ...

Bất cập là điều rõ ràng,nhưng giả sử Đấu thầu minh bạch,CĐT lấy cơ sở nào để đánh giá những vấn đề đó?Anh có thể viện dẫn văn bản luật được không ạ?

Đánh giá

Cá nhân em thấy bất cập bởi chưa thấy quy định cụ thể của nó,hy vọng anh sớm đưa ra trích dẫn để e thấy nó hết bất cập ạ.  Đăng lúc 12/10/2015 11:26
Còn điều khoản cụ thể thì mình sẽ copy dán sau nhé.  Đăng lúc 12/10/2015 09:28
mình không cho là bất cập. Mà là do CĐT chưa biết đánh giá mà thôi. Còn văn bản luật để trích dẫn: mình đã nêu ở trên ở dạng nguyên tắc luật rồi.  Đăng lúc 12/10/2015 09:28

Bokingvan Đăng lúc 12/10/2015 09:45 | Xem tất
tuanndx54 gửi lúc 12/10/2015 00:32
Em thấy hầu hết các dự án từ lớn đến bé,từ Trung ương về địa phương.Công tác  ...

Nhắc đến mấy Tổng cty lớn của BQP làm gì bạn. Mấy bác đó đi đấu thầu thì bao giờ chả được ưu tiên

Tác giả| tuandaiminh2012 Đăng lúc 12/10/2015 13:09 | Xem tất
Bokingvan gửi lúc 12/10/2015 09:45
Nhắc đến mấy Tổng cty lớn của BQP làm gì bạn. Mấy bác đó đi đấu thầu thì bao gi ...

Đang chờ đợi bài tiếp theo của các anh em để có 1 cái nhìn rõ hơn về trưởng hợp này  ! sau đó mới có cách giải quyết thấu đáo !
Mong anh em tiếp tục cho ý kiến ! rất cảm ơn !

Đánh giá

Hóng tin Anh Fubi mà chưa thấy :)  Đăng lúc 12/10/2015 22:34
ok anh ! mong anh giúp !  Đăng lúc 12/10/2015 15:48
Tối khuya về nhà mình sẽ trích dẫn luật cụ thể cho bạn nhé.  Đăng lúc 12/10/2015 15:38

fubi Đăng lúc 13/10/2015 08:25 | Xem tất
tuandaiminh2012 gửi lúc 12/10/2015 13:09
Đang chờ đợi bài tiếp theo của các anh em để có 1 cái nhìn rõ hơn về trưởng hợp ...

1. Vì bạn hỏi về pháp lý theo luật cũ (luật đấu thầu số 61 - 2013 và Nghị định 85 hướng dẫn) nên mình sẽ dùng các quy định cũ để viện dẫn:
- Tại "điều 65 cấm tham gia đấu thầu" của Nghị định 85 quy định:
2. Cấm tham gia hoạt động đấu thầu từ 1 năm đến 3  năm đối với một trong các hành vi sau đây:
a) Vi phạm quy định tại khoản 2 Điều 12 của Luật Đấu  thầu, cụ thể như sau:
.....
- Nhà thầu cố ý cung cấp các thông tin không trung  thực trong hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất làm sai lệch kết quả lựa chọn nhà thầu,  ký kết, thực hiện hợp đồng.

* Điều này khẳng định:
- Nếu CĐT có đủ bằng chứng chứng minh những gì nêu trong HSDT của Nhà thầu là khai không trung thực thì xem như nhà thầu đó toi mạng.
* Câu hỏi đặt ra:
- Vậy thế nào là kê khai trung thực?
* Câu trả lời:
Về kê khai kinh nghiệm và năng lực của nhà thầu: HSMT là toàn bộ tài liệu sử dụng cho đấu thầu rộng rãi hoặc đấu thầu hạn chế, bao gồm các yêu cầu cho một gói thầu làm căn cứ pháp lý để nhà thầu chuẩn bị HSDT và để bên mời thầu đánh giá HSDT nhằm lựa chọn nhà thầu trúng thầu; là căn cứ cho việc thương thảo, hoàn thiện và ký kết hợp đồng. Vì vậy, lẽ dĩ nhiên trong HSMT (đối với gói thầu không thực hiện sơ tuyển) chắc chắn phải đưa ra các yêu cầu về kinh nghiệm và năng lực của nhà thầu. HSDT là toàn bộ tài liệu do nhà thầu lập theo yêu cầu của HSMT và được nộp cho bên mời thầu theo quy định nêu trong HSMT. Do đó, để đáp ứng yêu cầu của HSMT, HSDT đương nhiên cũng phải kê khai kinh nghiệm và năng lực của nhà thầu tham dự thầu.

Trước hết, phải khẳng định rằng, việc kê khai kinh nghiệm và năng lực của nhà thầu là nhằm chứng minh khả năng thật sự của nhà thầu hay nói cách khác là thực lực mà nhà thầu có thể huy động để thực hiện gói thầu. Nhà thầu là tổ chức thì khi kê khai kinh nghiệm và năng lực trong HSDT cần tuân thủ một số quy định như sau:
  • + Thứ nhất, nhà thầu phải kê khai trung thực các thông tin liên quan đến kinh nghiệm và năng lực của mình theo đúng yêu cầu của HSMT.
  • + Thứ hai, nhà thầu chỉ được sử dụng năng lực, kinh nghiệm của chính mình (tức là thực lực sẵn có của chính mình) để kê khai trong HSDT (bao gồm cả thực lực của các đơn vị thành viên, nếu được huy động) để đảm bảo rằng nếu trúng thầu sẽ huy động được để thực hiện các nội dung công việc của gói thầu.
2. Trở về tình huống của bạn nêu:
- 1 nhà thầu trúng nhiều hơn 1 gói thầu trong cùng 1 dự án không phải là điều cấm. Tuy nhiên phải đảm bảo:
+ Trong HSDT, nhà thầu phải chứng minh, thể hiện trung thực khả năng huy động năng lực thật sự của mình CÙNG LÚC dành cho từng gói thầu theo kiểu: cùng 1 lúc gánh được 4 bao gạo mỗi bao 100kg.
Nếu khác CĐT thì không nói làm gì, vì từng CĐT sẽ khó có bằng chứng chứng minh việc kê khai của nhà thầu là không trung thực. Nhưng tất cả các gói thầu của cùng 1 CĐt thì tại sao CĐT không đủ khẳ năng để xem xét, đánh giá năng lực HUY ĐỘNG THẬT SỰ CỦA NHÀ THẦU ĐÓ DÀNH CHO CÁC GÓI THẦU?
Không thể cùng thiết bị đó mà nhà thầu cùng lúc huy động cho cả 4 gói cùng lúc. Không thể cùng lúc cùng 1 ông kỹ thuật đó mà xử lý thường xuyên trên công trường cho cả 4 gói thầu cùng lúc (mà lại là 4 gói tính chất khác nhau).

Bởi vậy, khi đánh giá HSDT của 4 gói thầu, CĐT phải có trách nhiệm xem xét tính trung thực của việc kê khai HUY ĐỘNG NĂNG LỰC THẬT SỰ của Nhà thầu đó dành cho từng gói. Và vì cùng 1 dự án, nên CĐt làm việc này quá dễ dàng. Tuy nhiên như bạn nêu, CĐt đã bỏ qua bước này.

Tóm lại:
- Luật đấu thầu cũ và luật đấu thầu mới: đều quy định rất rõ ràng về việc kê khai năng lực dành cho gói thầu là:
+ Năng lực HUY ĐỘNG THẬT SỰ dành cho gói thầu về: nhân sự, về thiết bị ...
Chứ không phải kê khai trên giấy. Nếu CĐt có bằng chứng HSDT nhà thầu chỉ kê khai phi thực tế, kê khai trên giấy mà không thể huy động nổi cho gói thầu như đã kê khai thì xem đó là việc KÊ KHAI KHÔNG TRUNG THỰC nên sẽ bị loại.
Bởi vậy ở bài trên mình đã nói: gói thầu đầu tiên Nhà thầu đó được chấm trúng bình thường. Nhưng từ gói thứ 2 trở đi của cùng 1 dự án, CĐt phải kiểm tra xem năng lực huy động (nhân lực, thiết bị..) có trùng lặp với gói đã trúng hay không. Nếu trùng thì phải đánh giá xem xét xem như vậy có đáp ứng nổi các gói tiếp theo không khi nhà thầu vẫn dùng năng lực đó (máy đó, con người đó). Nếu không thể được thì nhà thầu bị loại ở các gói sau.

Tác giả| tuandaiminh2012 Đăng lúc 13/10/2015 12:32 | Xem tất
fubi gửi lúc 13/10/2015 08:25
1. Vì bạn hỏi về pháp lý theo luật cũ (luật đấu thầu số 61 - 2013 và Nghị định 85  ...

Em đã đọc từng chữ một !  rất cảm ơn anh ! vậy là mọi vấn đề đã có hướng giải quyết từ 1%  lên được 90% rồi ! cảm ơn anh lần nữa ! Cảm ơn anh em rất rất nhiều !

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 29/3/2024 05:25 , Processed in 0.168379 second(s), 38 queries .