XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 4336|Trả lời: 15
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi] Nhờ các cao thủ VBA giúp đỡ

[Lấy địa chỉ]
fast_furious Đăng lúc 15/8/2014 15:26 | Xem tất |Chế độ đọc

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
- Chào các anh em trong diễn đàn. Công việc của em đang làm là phải ngồi link đơn giá trong các bảng dự toán bằng hàm Vlookup, cảm thấy công việc cứ lắp đi lặp lại rất nhàm chán. Gần đây e mới biết đến VBA trong excel có thể làm việc này 1 cách nhanh chóng. Hôm nay em mạo muội lên diễn đàn nhờ các anh viết hộ em cái Macro
- Trong file này mục đích của em là muốn link bằng hàm Vlookup từ sheet "Nhan cong" sang Sheet "Chiet tinh" (giá trị trả về các ô màu vàng trong sheet chiet tinh)
- Em cũng đã tự mày mò theo anh Fubi viết 1 macro nhưng nó chỉ chạy được cho 1 ô G7.
- EM không biết làm thế nào để có thể chạy 1 lần được hết các ô màu vàng ở cột G ? không biết Macro có làm được không ?
- Trên đây là trường hợp ít mã thì em có thể làm bằng tay được, có những dự toán hàng nghìn dòng như vậy làm mất công vô cùng.
Rất mong anh em diễn đàn giúp đỡ.
Trân thành cảm ơn                                

Hoc VBA .xls

3.37 MB, Lượt tải về: 775

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
nguyenthoyb + 2 Thích bài này! Thanks!

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

tranhoe Đăng lúc 15/8/2014 23:17 | Xem tất
Tạo macro DienCongThucNC. Chạy bằng tổ hợp phím Ctrl+Shift+D
Viết code nh­ư sau:
[Visual Basic] 纯文本查看 复制代码
Sub DienCongThucNC()
    ' Keyboard Shortcut: Ctrl+Shift+D
    Dim lSoDong As Long
    Dim rCell As Range
    Sheets("Chiet tinh").Select
    'Tinh so Dong Chi tiet
    lSoDong = Range("B65000").End(xlUp).Row - 4
    With Application
        .ScreenUpdating = False
        .Calculation = xlCalculationManual
    End With
    Range("E5").Resize(lSoDong, 1).Select
    For Each rCell In Selection
        With rCell
            If .FormulaR1C1 = "c«ng" Then
                .Offset(, 2).FormulaR1C1 = "=VLOOKUP(RC[-5],'Nhan cong'!R4C1:R55C7,7,0)"
            End If
        End With
    Next
    With Application
        .ScreenUpdating = True
        .Calculation = xlCalculationAutomatic
    End With
    Range("E5").Select
End Sub

Link: Hoc VBA2.xls (3.27 MB, Lượt tải về: 108)

Số người tham gia 2Thanked +4 Thu lại Lý do
fast_furious + 2 Cảm ơn Bác tranhoe rất nhiều.
tranhungdao12a3 + 2 Kinh nghiệm. Cảm ơn!

Xem tất cả

newstarting Đăng lúc 21/5/2016 14:39 | Xem tất
Nhờ các Bác chỉ giúp em cách khai báo biến với ạ. Em có down file của chú Trần Hòe về và F8 chạy thử macro nhưng nó nhảy qua 2 dòng "    Dim lSoDong As Long" và " Dim rCell As Range ". Mong các anh chỉ giúp em khi nào thì dùng khai báo biến và mục đích của nó với ạ. Em cảm ơn rất nhiều ạ!

Đánh giá

Nhờ chú giải thích cho cháu câu lệnh " lSoDong = Range("B65000").End(xlUp).Row - 4" được không ạ. Cháu chưa hiểu chỗ " row -4" ạ. Cảm ơn chú rất nhiều ạ.   Đăng lúc 30/5/2016 00:04
Dạ cảm ơn chú nhiều ạ!  Đăng lúc 21/5/2016 20:49
Vì sao phải khai báo biến thì đọc tài liệu VBA phần Khai báo và sử dụng biến, hơi dài và rất có ích.  Đăng lúc 21/5/2016 15:51
Bấm F8 thì VBA mặc định tự duyệt các khai báo Dim chứ không dừng tại vị trí Dim.  Đăng lúc 21/5/2016 15:33

namtd78 Đăng lúc 17/10/2016 09:12 | Xem tất
ad. cho em hỏi. em mới lên thành viên bạc mới đọc được phần VBA này ạ. em cảm ơn

1568078 Đăng lúc 17/8/2017 09:52 | Xem tất
Em thấy anh tạo macro theo hướng dùng chức năng ghi tự động macro của excel đúng không ạ.
Em có sửa lại thành sub DonGiaNhanCong, anh xem đúng chưa ạ (trường hợp em sửa thì trước khi chạy macro phải để con trỏ chọn tại cột cần gán công thức vlookup ạ)

Hoc VBA .xls

807 KB, Lượt tải về: 8

sondaubac Đăng lúc 10/9/2017 16:46 | Xem tất
1568078 gửi lúc 17/8/2017 09:52
Em thấy anh tạo macro theo hướng dùng chức năng ghi tự động macro của excel đúng không ...

1/ Sao bạn không tạo thêm 1 Use Form để click chuột vào mối khi chạy cho dễ hiểu hơn và mọi người cũng có thể sử dụng được.
2/ Bên sheet nhân công nếu như gồm tất cả các loại hao phí như Vật Tư, Nhân Công, Máy thi công thì bạn có cách nào viết 1 Marco để tìm kiếm nhanh nhất không? (Thay vì phải dùng hàm vlookup tìm kiếm rồi copy xuống từng dòng và chừa những dòng không cần hiện đơn giá)

nguyenhoang185 Đăng lúc 23/7/2018 16:56 | Xem tất
sao lại dùng dao mổ trâu để giết gà trong khi chỉ cần lọc "công" ở cột 5 và viết hàm ở dòng trên cùng, sau đó kéo chuột là xong. Những điều đơn giản hãy cứ suy nghĩ cho đơn giản để làm nhanh hơn, chứ suy nghĩ phức tạp lên làm gì. code của bác Hòe cũng dựa vào "công" ở cột 5.

giahan_kimhoa Đăng lúc 20/12/2023 21:32 | Xem tất
em muốn nạp tiền để tải file mà không đươc. Em muốn tải file phải làm thế nào ạ?

Đánh giá

Chắc là em không đăng ký nhóm VBA hổ trợ nên không tải được file. Điểm của em dư sức để tải mà.  Đăng lúc 21/12/2023 06:28

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 29/3/2024 02:49 , Processed in 0.193932 second(s), 33 queries .