XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 4248|Trả lời: 10
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Khác] [hỏi] phương án thiết kế móng trên nền đất ruộng

[Lấy địa chỉ]

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Mình đang thiết kế cái nhà 7x17 trên nền đất ruộng, đang tính đào sâu 1,5m, thiết kế móng băng hoặc móng bè được ko mọi người. chủ nhà không thích đóng cừ tràm hay ép cọc BT.móng nào tốt hơn vậy mọi người.đang phân vân quá.
cảm ơn các bạn !

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
phuochau773 Đăng lúc 13/1/2017 10:15 | Chỉ xem của tác giả

3#
 Tác giả| hoangdinhhoan Đăng lúc 13/1/2017 14:51 | Chỉ xem của tác giả
biết là nó tốt hơn nhưng ý của mình là phương án móng băng được ko? nhà khoảng 2 tầng thôi

4#
hvthvthvt Đăng lúc 14/1/2017 09:05 | Chỉ xem của tác giả
Nếu bạn là người trong nghề thì có lẽ ko nên hỏi câu này, vốn dĩ đất đai là một yếu tố phức tạp, bạn hỏi thế này thì chỉ có thánh phán mới dám phán tùy tiện thôi, thông tin là đất ruộng, ruộng quê mình có chỗ đi cấy dẫm chân xuống ruộng thì người đã lún tụt đến gần háng, cấy được thửa ruộng vất vả vô cùng  nhưng có chỗ ngay trên mặt đã xám xanh xám vàng.

5#
cucuongpk Đăng lúc 14/1/2017 16:31 | Chỉ xem của tác giả
Bác phải tìm hiểu địa chất ở ruộng đó xem như nào mới có phương án cụ thể làm móng được chứ. Đâu phải thích làm móng như nào là làm đâu. Không tìm hiểu kỹ lỡ vài ba năm sau được lên báo đấy

6#
duydeptrai Đăng lúc 16/1/2017 08:21 | Chỉ xem của tác giả
Theo ý tôi thì cần biết mực nước ngầm (MNM) của khu đất đó là bao nhiêu so với nền tự nhiên. Nếu MNM cách 0.5-1.5m (nằm trong vùng chôn móng) thì nên đóng cừ tràm để gia cố nền.Thông thường đất ruộng thường là sét pha nên dễ gây lún khi chịu tải nhà. Sau đó làm móng băng giao thoa là được.Đây chỉ là ý kiến của riêng tôi.Mong mọi người góp ý!

7#
kenshin_nhxd Đăng lúc 18/1/2017 10:31 | Chỉ xem của tác giả
Làm móng trên đất ruộng thì có nhiều phương án lắm bạn ạ nhà 2 tầng thì có ví dụ nhé:
1. Thường thì chi phí rẻ nhất và an toàn nhất là đóng cọc tre và làm móng bè ( chỉ chỗ nào ngập nước mói nên đóng cọc tre thôi nhé) . phương án này dễ thi công và yên tâm hơn, sau này nhà bên cạnh họ có đào móng sâu hơn để xây nhà cũng ko lo bị lún, nứt do lún lệch...
2. Ép cọc và làm móng đơn hoặc móng băng trên cọc, cái này chi phí cao hơn đóng cọc tre thì tùy thôi, có chỗ ép 5,6 m thì dừng cọc , có chỗ xuống ko thấy đáy. Muốn tiết kiệm thì tính sơ bộ tải của nhà lên móng, chọn móng, rồi chọn số lượng cọc ( nhà ông anh từng làm rồi , 2 tầng rưỡi và chọn phương án cọc tre móng bè)

8#
 Tác giả| hoangdinhhoan Đăng lúc 19/1/2017 09:33 | Chỉ xem của tác giả
thanks mọi người,
mình sẽ chọn phương án móng bè, thực tế ruộng này nhưng xung quang họ cũng xây nhà cả rồi, nên khả năng ruộng cũng ko lún sâu.
Bác @kenshin_nhxd còn bản vẽ móng bè không, cho mình thao khảo với

9#
overkill Đăng lúc 20/1/2017 10:52 | Chỉ xem của tác giả
Ngon bổ rẻ nhất là bác đóng cọc tre và móng băng trên đó. Nhà có 2 tầng thì chả lo j. vde là gia cố lại cái nền bằng cọc tre là tươi rồi .!

10#
chicbongbo Đăng lúc 20/1/2017 19:18 | Chỉ xem của tác giả
Chính xác đấy bạn ạ! Đất ruộng có nước dùng phương án gia cố nền bằng cọc tre và cọc tràm là chuẩn đấy!  Sau đó sủ dụng PA móng băng giao thoa là an toàn với quy mô công trình của bạn rồi!

11#
chicbongbo Đăng lúc 20/1/2017 19:19 | Chỉ xem của tác giả
Chính xác đấy bạn ạ! Đất ruộng có nước dùng phương án gia cố nền bằng cọc tre và cọc tràm là chuẩn đấy!  Sau đó sủ dụng PA móng băng giao thoa là an toàn với quy mô công trình của bạn rồi!

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 23/4/2024 21:52 , Processed in 0.123411 second(s), 21 queries .