XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 4784|Trả lời: 11
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[HỎI] Quyết định duyệt thiết kế và dự toán

[Lấy địa chỉ]

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Em đang làm điều chỉnh dự toán bổ sung khối lượng, đã xuất hồ sơ gửi sang ban quản lý và sở thẩm định rồi. Bên sở thẩm định không phản hồi gì mà tự ra quyết định duyệt. Giờ em nhìn cái quyết định duyệt điều chỉnh thì muốn khóc luôn (
Cái phần giảm trừ so với quyết định duyệt cũ thì lấy khối lượng theo quyết định duyệt cũ, còn đơn giá thì lấy theo đơn giá hợp đồng thi công giữa ban và nhà thầu.
Các cao thủ cho em hỏi Sở thẩm định như vậy là đúng hay sai? Em đang phải hoàn thiện hồ sơ dự toán điều chỉnh mà không biết làm kiểu gì?
Em cảm ơn!

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
ACCEN_sherven Đăng lúc 15/9/2017 20:54 | Chỉ xem của tác giả
Sao lạ vậy? Sở thẩm định thì chỉ ra báo cáo thảm định, kết quả thẩm định chứ làm sao ra quyết định phê duyệt được vậy bạn? Kết quả thẩm định là can cứ để ra quyết định phê duyệt thôi chứ?

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
songlacquan + 1 Cảm ơn quan tâm của bạn nhiều!

Xem tất cả

3#
trung49cd Đăng lúc 15/9/2017 21:44 | Chỉ xem của tác giả
Cái này bạn xem lại thẩm quyền duyệt là ai??? Thông thường Sở XD chỉ có văn bản kết quả thẩm định căn cứ tờ trình thẩm định của bên bạn, còn quyết định phê duyệt điều chỉnh thường là bên bạn (chủ đầu tư)_ Chú ý trường hợp vượt dự phòng nhé.
Còn phần giảm trừ Sở XD họ làm đúng rồi đấy:
Phần khối lượng tăng, giảm mà có nội dung công việc trong hợp đồng thì tăng, giảm tương ứng theo khối lượng đã được duyệt; tăng thì cộng vào, giảm thì trừ đi.
Phần đơn giá(phần nội dung công việc phát sinh đã có trong hợp đồng) thì lấy theo đơn giá hợp đồng để giảm trừ, vì đây là giá được hai bên thông nhất tại hợp đồng, phần giá trị tăng giảm không thực hiện chính là lấy khối lượng tăng, giảm nhân với đơn giá hợp đồng để tăng hoặc giảm khối lượng mà bạn thực hiện (tăng) thêm hay không thực hiện (giảm)./.

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
songlacquan + 2 Cảm ơn quan tâm của bạn nhiều!

Xem tất cả

4#
bobin.gt Đăng lúc 16/9/2017 09:50 | Chỉ xem của tác giả
Câu chuyện bạn kể là thật hay giả.?
- Nguyên tắc Bên bạn xuất hồ sơ, gửi Ban QLDA và Ban QLDA làm tờ trình gửi sở chuyên môn đề thẩm định, phê duyệt.
Sau khi bạn gửi hồ sơ sang Ban QLDA thì Ban làm tờ tình Thẩm định dự toán điều chỉnh của bạn và phải phát hành Báo cáo kết quả thẩm định dự toán điều chỉnh. Sau đó, bạn phải căn cư kết quả thẩm định để điều chỉnh hồ sơ dự toán cho phù hợp với Báo cáo Kết quản thẩm định dự toán điều chỉnh và gửi Ban QLDA để làm tờ trình phê duyệt dự toán điều chỉnh, lúc này Sở chuyên môn mới ra Quyết định phê duyệt dự toán điều chỉnh. (Trong quá trình bạn chỉnh sửa hồ sơ dự toán điều chỉnh theo Báo cáo Kết quả thẩm định dự toán thì Sở chuyên mon có thể làm dự thảo Quyết định Phê duyệt dự toán điều chỉnh).
- Có một số trường hợp mình làm ở dự án cũ là Thảm định và phê duyệt luôn trong ngày (Ví dự  án: Đang gấp rút kết thúc và hồ sơ làm chuẩn).
Trong trường hợp này của bạn: Bạn hỏi Sở thẩm định như vậy đúng hay sai.
- Đứng về góc độ Pháp luật xây dựng thì Sở đang làm sai quy trình.
- Đứng về vấn đề xã hội giải quyết vấn đề cho việc nó trôi thì ae mình đang sai.
(Ngày xưa đi học có câu: Điều 1. Giáo viên luôn đúng; Điều 2. Giáo viên có sai quay trở lại điều 1)
Nên mình nghĩ trong trường hợp này bạn đừng ngồi xem ai sai, ai đúng. Nó không quan trọng bằng việc bạn nghĩ cách giải quyết cho việc nó trôi.
Trường hợp này mình nghĩ bạn lên trên Ban QLDA gặp trực tiếp chuyên viên quản lý gói thầu mà bạn làm để tìm cách giải quyết. Mọi thứ rồi sẽ ổn thôi. Đừng nóng vội phán xử ai đúng, ai sai sẽ làm phức tạp vấn đề.
Chúc bạn thành công!

songlacquan + 2 Rất chuyên nghiệp! Thanks!

Xem tất cả

5#
seaboymnt1 Đăng lúc 16/9/2017 15:35 | Chỉ xem của tác giả
Bạn chưa nói rõ là phần điều chỉnh bổ sung khối lượng đó có thay đổi dự toán có vượt dự toán được duyệt hay không
mình sẽ giải thích cho bạn 2 trường hợp:
-   Trường hợp thứ nhât: Không làm thay đổi giá trị dự toán được duyệt hoặc không làm vượt                                                                                  +   Khối lượng bổ sung này nằm trong đơn giá hợp đồng thì lấy theo đơn giá HĐ là đúng
+  Trường hợp chỉ điều chỉnh cơ cấu các khoản mục chi phí nhưng không làm thay đổigiá trị dự toán xây dựng đã được phê duyệt bao gồm cả chi phí dự phòng thì chủđầu tư tổ chức điều chỉnh. Báo cáo người QĐ đầu tư xem xét (đơn vị thẩm định là phòng chuyên môn trực thuộc cơ qua bạn làm) Điều 11; Điều 31. NĐ 32/2015/NĐ-CP
-    Trường hợp thứ 2: Thay đổi so với dự toán được duyệt (cao hơn)
+   Khối lượng bổ sung này nằm trong đơn giá hợp đồng thì lấy theo đơn giá HĐ là đúng (Nguyễn Y Vân)
+   Tổchức lập dự toán xây dựng công trình, dự toán xây dựng công trình điều chỉnhtrình cấp có thẩm quyền thẩm định, phê duyệt (Trường hợp này chắc của bạn). Điều 31. Nghị định 32/2015/NĐ-CP
Cơ quan chuyên môn thẩm định (Cấp sở) chỉ thẩm định chứ không có chức năng phê duyệt (Thông tư 18/2016/TT-BXD)

songlacquan + 2 Mong chờ bài tiếp theo. Thanks!

Xem tất cả

6#
daodu1993 Đăng lúc 18/9/2017 08:10 | Chỉ xem của tác giả
seaboymnt1 gửi lúc 16/9/2017 15:35
Bạn chưa nói rõ là phần điều chỉnh bổ sung khối lượng đó có thay đổi dự toán có ...

"Khối lượng bổ sung này nằm trong đơn giá hợp đồng thì lấy theo đơn giá HĐ là đúng"
Bác cho em hỏi chỗ này hướng dẫn ở văn bản nào vậy, e tìm không thấy ạ.

7#
seaboymnt1 Đăng lúc 18/9/2017 15:09 | Chỉ xem của tác giả
daodu1993 gửi lúc 18/9/2017 08:10
"Khối lượng bổ sung này nằm trong đơn giá hợp đồng thì lấy theo đơn giá HĐ là  ...

Điều 38. NĐ 37/2015/NĐ-CP nhé bạn. (Tuy nhiên để vượt trên 20% khối lượng công trình thì ít lắm xảy ra lắm)

8#
 Tác giả| songlacquan Đăng lúc 19/9/2017 09:13 | Chỉ xem của tác giả
Em chân thành cảm ơn anh/chị/ bạn/em: ACCEN_sherven; trung49cd; bobin.gt; seaboymnt1; daodu1993;....
Chắc do em ghi chưa rõ ràng nên mọi người hiểu lầm. Theo nguyên tắc thì như anh bobin.gt nói:
- Nguyên tắc Bên bạn xuất hồ sơ, gửi Ban QLDA và Ban QLDA làm tờ trình gửi sở chuyên môn đề thẩm định, phê duyệt.
Sau khi bạn gửi hồ sơ sang Ban QLDA thì Ban làm tờ tình Thẩm định dự toán điều chỉnh của bạn và phải phát hành Báo cáo kết quả thẩm định dự toán điều chỉnh. Sau đó, bạn phải căn cư kết quả thẩm định để điều chỉnh hồ sơ dự toán cho phù hợp với Báo cáo Kết quản thẩm định dự toán điều chỉnh và gửi Ban QLDA để làm tờ trình phê duyệt dự toán điều chỉnh, lúc này Sở chuyên môn mới ra Quyết định phê duyệt dự toán điều chỉnh. (Trong quá trình bạn chỉnh sửa hồ sơ dự toán điều chỉnh theo Báo cáo Kết quả thẩm định dự toán thì Sở chuyên mon có thể làm dự thảo Quyết định Phê duyệt dự toán điều chỉnh).
- Có một số trường hợp mình làm ở dự án cũ là Thảm định và phê duyệt luôn trong ngày (Ví dự  án: Đang gấp rút kết thúc và hồ sơ làm chuẩn).

Em đang đứng trên vai tư vấn thiết kế chứ không phải nhà thầu nên không biết cái hợp đồng giữa ban và nhà thầu mặt mũi nó ra làm sao
Dự toán điều chỉnh thiết kế lập ra lại có đơn giá hợp đồng thi công cứ thấy sai sai thế nào ý ... sau này không biết giải trình ra sao?
Em có: Quyết định duyệt A = Khối lượng thiết kế A x Đơn giá duyệt A
Theo em thì phải giảm trừ như sau:
Quyết định duyệt điều chỉnh B = - (Khối lượng thiết kế A x đơn giá duyệt A) + (Khối lượng điều chỉnh B x Đơn giá điều chỉnh B)
Bên Sở họ duyệt kiểu này:
Quyết định duyệt điều chỉnh B = - (Khối lượng thiết kế A x đơn giá hợp đồng thi công) + (Khối lượng điều chỉnh B x Đơn giá điều chỉnh B)
Em không phân định ai đúng ai sai, chỉ cần việc trôi là được

Đánh giá

Nếu điều chỉnh trong thời điểm đã ký xong hợp đồng thi công thì lấy theo đơn giá thi công là đúng rồi bạn ạ  Đăng lúc 19/9/2017 12:14

9#
seaboymnt1 Đăng lúc 19/9/2017 21:16 | Chỉ xem của tác giả
songlacquan gửi lúc 19/9/2017 09:13
Em chân thành cảm ơn anh/chị/ bạn/em: ACCEN_sherven;  trung49cd; bobin.gt; seaboymnt1; daodu19 ...

có su nham lan giua dơn gia XDCT và giá HĐ
Bạn có: Quyết định duyệt A = Khối lượng thiết kế A x Đơn giá duyệt A. OK (QĐPD dự toán)
Quyết định duyệt điều chỉnh B = - (Khối lượng thiết kế A x đơn giá duyệt A) + (Khối lượng điều chỉnh B x Đơn giá điều chỉnh B). OK đây là bên bạn điều chỉnh
Bên Sở họ duyệt kiểu này:
Quyết định duyệt điều chỉnh B = - (Khối lượng thiết kế A x (đơn giá hợp đồng thi công) + (Khối lượng điều chỉnh B x Đơn giá điều chỉnh B)
Chẳng có ông thẩm định nào mà nhân khối lượng với đơn giá hợp đồng? . mình đang điều chỉnh DTXDCT đơn giá xây dựng công trình cơ mà liên quan gì đến đơn giá hợp đồng.

VD cho bạn 1 công tác:
AB.66142Đắp cát công trình bằng máy đầm  cóc, độ chặt K=0,90100m3
1,068
36.320.068
38.789.833
đơn giá hợp đồng vd là 36.320.068 đồng. Trong đó đơn giá được duyệt A (vật tư cát đen+giá ca máy đầm cóc): xxx đồng gì đây

10#
ACCEN_sherven Đăng lúc 19/9/2017 21:25 | Chỉ xem của tác giả
seaboymnt1 gửi lúc 19/9/2017 21:16
Bạn hiểu nhầm đơn giá xây dựng công trình với đơn giá Hợp đồng rồi
Bạn có: Quy ...

Trường hợp điều chỉnh trước khi thi công thì làm như bạn nói là chuẩn. Nhưng khi ký hợp đồng thi công xong rồi, trong quá trình thi công thực hiện điều chỉnh thì việc thay đổi tăng hay giảm phải theo đơn giá thi công chứ ( đấy là với những công việc đã có trong hợp đồng) vì đâu phải đơn giá thi công = đơn giá dự toán đâu.

11#
ngocsang9991 Đăng lúc 21/9/2017 11:00 | Chỉ xem của tác giả
Đây chắc là hợp đồng chọn gói và đã ký hợp đồng thi công xây dựng. Bạn đọc Điều 2, điều 3, điều 4, điều 5 của Thông tư 07/2016/TT-BXD hướng dẫn điều chỉnh giá hợp đồng xây dựng.
1. Phần khối lượng công việc đã có đơn giá trong hợp đồng:
- Đầu tiên bạn căn cứ theo hợp đồng về các trường hợp được điều chỉnh, trình tự, thủ tục .... được quy định trong hợp đồng để thực hiện.
- Bạn lập dự toán điều chỉnh bổ sung dựa theo khối lượng điều chỉnh bổ sung được các bên thống nhất.
- Khối lượng cắt giảm có trong đơn giá hợp đồng thi công thì áp dụng đơn giá hợp đồng để điều chỉnh giá theo Khoản 2 điều 5 TT07
- Khối lượng phát sinh ngoài hợp đồng hoặc khối lượng bổ sung hợp lý không có trong đơn giá thì các bên tham gia hợp đồng thống nhất đơn giá. Đơn giá mới đc xác định theo Thông tư hướng dẫn lập và quản lý chi phí đầu tư xây dựng.
- Trình tự thủ tục được quy định cụ thể trong Điều 4 TT07: Chủ đầu tư có trách nhiệm phê duyệt hoạch trình phê duyệt dự toán điều chỉnh, bổ sung.
Trường hợp đặc biệt: Các bên không thoả thuận được giá của các công việc phát sinh thì nó sẽ hình thành 1 gói thầu mới. Việc lựa chọn nhà thầu để thực hiện gói thầu này theo quy định của pháp luật Theo quy định tại điểm a khoản 2 điều 37 Nghị định 37/2015/NĐ-CP.
Do vậy theo mình nghĩ: nếu việc điều chỉnh không có phát sinh ngoài hợp đồng thì Sở ra quyết định phê duyệt luôn và áp dụng đơn giá theo hợp đồng thi công là không sai. Nhưng trường hợp này chủ đầu tư cũng có thể tự làm rồi phê duyệt hoặc trình phê duyệt
Đáng ra nếu việc điều chỉnh bổ sung không làm vượt giá gói thầu thì chủ đầu tư được quyền phê duyệt. Trường hợp vượt giá gói thầu thì phải được người có thẩm quyền quyết định đầu tư chấp thuận trước khi điều chỉnh.

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 20/4/2024 07:40 , Processed in 0.139805 second(s), 29 queries .