XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 4237|Trả lời: 9
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi] Số Lượng ốc siết tối thiếu cho một đầu cáp giằng

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Dear các anh,
Em đang gặp trường hợp thế này, nhà thầu thi công lắp dựng kết cấu thép nhà xưởng, thì trước đây em cũng làm( làm chỉ biết làm yêu cầu lắp đúng bản vẽ chứ cũng chưa tìm hiểu tiêu chuẩn hay quy phạm nào), và xem tham khảo một số công trình khác có thì có chi tiết Giằng các kết cấu thép, hệ mái bằng dây cáp thì mỗi đầu dây cáp sẽ có ít nhất 2 con ốc siết ( Na mí siết cáp)
Nhưng bây giờ trường hợp em làm vị trí tư vấn giám sát, thấy nhà thầu thi công lắp dựng chỉ 1 con ốc siết cáp, em cảm thấy nó bất an, ko an toàn, trường hợp xấu lỡ con ốc nó tuột mất thì dây cáp đó coi như mất tác dụng, nếu như có 2 con ốc thì con này tuột còn con khác
Hiện công trình em đang phụ trách thì lại ko có chi tiết này nói rõ trong bản vẽ đã được phê duyệt chấp nhận, em thì đang bắt yêu cầu nhà thầu bổ sung thêm một con ốc siết nữa nhưng bắt cũng phải có cơ sở "sắt thép", tiêu chuẩn nào quy định để chỉ thị cho nhà thầu
vì vậy em muốn hỏi các anh có kinh nghiệm, hay biết tiêu chuẩn nào quy đinh về số lương ốc siết tối thiểu cho một đầu cáp nào ko thì chỉa sẻ thông tin em với, em đã tìm hiểu tiêu chuẩn 170-2007 Tiêu chuẩn nghiệm thu kết cấu thép nhưng tìm ko ra vấn đề này
đây là hình em tham khảo một số bản vẽ khác minh họa ạ

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
  Đăng lúc 12/2/2016 17:49

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Đề cử
fubi Đăng lúc 30/1/2016 08:32 | Chỉ xem của tác giả
youme_215 gửi lúc 30/1/2016 06:50
Tính chất công trình này lại là design and build nhà thầu vừa là đơn vị vừa là xây ...

Bạn làm giám sát cần phải hiểu rõ quyền hạn, trách nhiệm của các bên.
Nhà thầu và thiết kế tuy 2 là 1 là chuyện ngầm. Còn trên danh chính pháp lý họ vẫn là 2 đơn vị độc lập.
Tư vấn giám sát không có quyền và k chịu trách nhiệm về khả năng chịu lực của cấu kiện, chi tiết cấu tạo. Tư vấn giám sát chỉ có trách nhiệm:
- Giám sát theo đúng bản vẽ thiết kế được duyệt.
- Nếu Giám sát thấy thiết kế thiếu chi tiết thì làm văn bản thông báo cho chủ đầu tư để yêu cầu thiết kế làm rõ (làm vậy để giám sát hết trách nhiệm).
Nếu giám sát "cảm thấy" mất an toàn ở chi tiết thiết kế, thì làm văn bản báo cáo Chủ đầu tư để yêu cầu xem xét lại.
Việc sửa đổi, bổ sung chi tiết thiết kế là trách nhiệm của thiết kế. Không phải của Giám sát.

Vậy nên, bạn không cần đi tìm tiêu chuẩn về cấu tạo thiết kế làm gì. Viết báo cáo cho Chủ đầu tư "cảnh báo" là xong trách nhiệm. Sau này, nếu có sự cố xảy ra thì Thiết kế lãnh đủ. Chứ Giám sát không có quyền "bảo" thiếu ốc siết, hay thiếu thép... theo duy ý chí để rồi yêu cầu nhà thầu thi công phải tuân theo. Mà thiếu hay đủ trước hết phải so thực tế thi công với bản vẽ thiết kế. Thiết kế chưa rõ, chưa đủ thì yêu cầu giải thích bằng văn bản (và đây chính là 1 phần trách nhiệm của cái gọi là "Giám sát tác giả" của tư vấn thiết kế).

Tóm lại:
- Muốn xử lý bất cứ vấn đề gì, trước hết phải xuất phát từ "Quyền hạn - Trách nhiệm" của các bên. KHông chồng chéo, không lấn sân. "Quyền hạn - Trách nhiệm" thể hiện cụ thể hóa trong hợp đồng các bên.

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
  Đăng lúc 12/2/2016 17:48
Anh nói chuẩn quá  Đăng lúc 30/1/2016 17:50
Thanks anh ạ, em đã hiểu vấn đề  Đăng lúc 30/1/2016 13:41
  Đăng lúc 30/1/2016 11:20

2#
fubi Đăng lúc 30/1/2016 05:54 | Chỉ xem của tác giả
tHI CÔNG VÀ giám sát là phải lấy bản vẽ thiết kế được duyệt ra làm chuẩn mực.
Nội dung bạn hỏi nó là chi tiết cấu tạo. Đã là chi tiết cấu tạo thì phải thể hiện bởi nhà thiết kế.
Giám sát theo tiêu chuẩn là ở nội dung: biện pháp kỹ thuật thi công, chất lượng của sản phẩm. Chứ không đi quy định chi tiết cấu tạo cho nhà thầu.

Tóm lại:
- Bạn đề nghị Chủ đầu tư yêu cầu Nhà tư vấn thiết kế làm rõ. Hoặc cho nhanh thì trực tiếp bạn yêu cầu thiết kế (giám sát tác giả) trả lời rõ chi tiết bằng văn bản.
Trên cơ sở đó, giám sát và thi công cứ vậy mà làm. Không cần tranh luận gì thêm.

3#
 Tác giả| youme_215 Đăng lúc 30/1/2016 06:50 | Chỉ xem của tác giả
fubi gửi lúc 30/1/2016 05:54
tHI CÔNG VÀ giám sát là phải lấy bản vẽ thiết kế được duyệt ra làm chuẩn mực.
Nội ...

Tính chất công trình này lại là design and build nhà thầu vừa là đơn vị vừa là xây dựng anh ạ, thiết kế cũng là là một công ty của nhà thầu rồi, công trình đến giai đoạn bàn giao em mới phát hiện ra là thiếu 1 con ốc siết bên em đã yêu cầu nhà thầu cung cấp bằng chứng( khả năng chiu lực ko bị tuột, hay quy định nào, hay một chỉ dẫn kỹ thuật nào) cho khả năng 1 con ốc siết là đủ, không thì nhà thầu phải thêm một con ốc siết nữa
Em cũng là người đứng giữa chủ đầu tư và nhà thầu, bản thân có cái gì thấy ko an toàn ở đây nhưng thiếu cơ sở cụ thể để khẳng đinh nó đủ hay ko đủ, vì hỏi một số công trình, anh em đã thi công thì đều ít nhất 02 con ốc siết, đó cũng chỉ là kinh nghiệm của mấy người đi trước
Vì vậy mà em muốn có biết một tiêu chuẩn nghiệm thu thi công nói về vấn đề này để có tính rõ rành hơn để phản biện lại nhà thầu, nếu dủ 1 con ốc thì thôi còn nếu bắt buộc thêm 1 con nữa thì bất di bất dịch phải thêm 1 con nữa ( công trình đang bàn giao, số lượng ốc siết cả công trình là lớn, gần tết nữa, công nhân ko còn mấy về quê ăn tết hết, nhà thầu ý ko muốn bắt thêm để kết thúc công trình sớm)

Đánh giá

Như Fubi nói: "Yêu cầu bên thiết kế trả lời bằng văn bản". Nếu sai thì TK chịu.  Đăng lúc 30/1/2016 07:40

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 23/4/2024 23:44 , Processed in 0.112610 second(s), 28 queries .