XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 5022|Trả lời: 4
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi] Thẩm định dự toán theo phương pháp đơn giá công trình

[Lấy địa chỉ]
htl Đăng lúc 6/5/2015 10:44 | Xem tất |Chế độ đọc

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Em đang làm ở bộ phận thẩm định. Từ trước đến giờ Ban QLDA, tư vấn thiết kế, tư vấn thẩm tra khi lập, thẩm tra dự toán đều áp dụng phương pháp Đơn giá địa phương (Hà Nội) sử dụng phần mềm ACITT.
Từ khi đọc các bài hướng dẫn lập dự toán của anh fubi trên xaydung360 thì em thấy phương pháp Đơn giá địa phương có nhiều nhược điểm, nhất là việc phải bù VL, NC, M... dẫn đến Giá dự thầu không thể khớp với Tổng hợp kinh phí.
Em rất muốn chuyển sang phương pháp Đơn giá công trình.
Khách: Nội dung này bị ẩn, bạn cần bấm Thank để xem.

Sau đây là vấn đề chính: Có 1 vài câu hỏi em muốn mọi người tư vấn:
1. Với vai trò đơn vị thẩm định, em có nên đổi từ phương pháp Đơn giá địa phương sang Đơn giá công trình, chạy lại dự toán và phê duyệt dự toán theo đơn giá công trình hay không? Xin mọi người cho lời khuyên để em làm việc với các đơn vị Ban QLDA, tư vấn thiết kế, tư vấn thẩm tra. Thực tế, trước đây khi thẩm định theo phương pháp Đơn giá địa phương thì em vẫn phải chạy lại toàn bộ dự toán (có lấy file của tư vấn) nên việc thay đổi phương pháp đối với em ko vấn đề. Tuy nhiên khi đơn vị tư vấn chạy theo phương pháp Đơn giá địa phương thì có nhiều vật liệu họ không điều chỉnh chênh lệch, vẫn giữ giá gốc trong đơn giá, như vậy chưa phù hợp với thời điểm lập dự toán. Nếu lập theo phương pháp Đơn giá công trình thì họ phải tìm giá của tất cả vật liệu trong dự toán, trường hợp không có trong công bố giá thì họ phải tìm báo giá. Còn hiện tại em mới thử tự chuyển phương pháp lập dự toán đối với 1 hạng mục thì việc 1 mình đi tìm giá các vật liệu cũng mất khá nhiều thời gian, mà việc này đáng ra là của bộ phận lập dự toán chứ không phải bộ phận thẩm định dự toán.
2. Khi chạy theo phương pháp Đơn giá công trình thì phải in toàn bộ bảng Đơn giá chi tiết, làm hồ sơ dự toán dày lên khá nhiều. Mọi người có cách nào tiết kiệm giấy mà vẫn đủ thông tin ko ạ?

Đánh giá

htl
Rất mong chờ bài phân tích của anh fubi. Cảm ơn anh ạ!  Đăng lúc 7/5/2015 13:52
Cách bạn đặt vấn đề với kinh nghiệm của mình bạn chưa hoàn toàn hiểu về bản chất của 2 phương pháp lập dự toán. Mình sẽ viết bài phân tích sau.  Đăng lúc 6/5/2015 12:26

Số người tham gia 19Thanked +22 Thu lại Lý do
romantic_boy01 + 1 Thực tiễn. Cám ơn!
phong.engr + 1
pakata + 1 Thật thú vị! Thanks!
ducbao1211 + 2 Thích bài này! Thanks!
dac_xd + 1

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Tác giả| htl Đăng lúc 14/5/2015 16:51 | Xem tất
Rất mong Anh @fubi sớm có bài phân tích cho em hiểu rõ hơn ạ. Em cảm ơn anh.
Xin mọi người cùng góp ý để em hiểu hơn ạ. Cảm ơn mọi người.

Đánh giá

Tối nay mình sẽ viết.  Đăng lúc 14/5/2015 17:35

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
huyquangdbp + 1

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 19/4/2024 03:54 , Processed in 0.151437 second(s), 28 queries .