XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 15760|Trả lời: 2
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Kết cấu] [HỎI] Thành phần cấp phối BTXM không chặt như BTN?

[Lấy địa chỉ]

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x

Em có 2 câu hỏi sau về BTXM, rất mong anh Fubi, anh tranhoevà các anh chị em diễn đàn giúp em giải đáp thắc mắc với ạ:
Câu 1: Nếu như với BTN, yêu cầu về thành phần hạt cốt liệuquy định rất chi tiết, cụ thể, chặt chẽ trong TCVN 8819:2011 (ảnh đính kèm), từđó ta lập lên 1 đường cong cấp phối (hình củ khoai) và đường cấp phối cốt liệuphải nằm lọt bên trong. Nhưng với BTXM lại không có tiêu chuẩn nào quy định cụthể đến vậy (hay là do em chưa biết ạ)?
Cụ thể, em muốn biết là ví dụ em thi công bê tông mố cầu mác350 (30MPa), đá dmax=2, độ sụt 6-8 thì thành phần hạt cốt liệu của em quy địnhnhư nào? Có phải thiết kế thành phần hạt cốt liệu như với BTN không? Có “đườngcủ khoai” tương tự không?
Câu 2: Trong ĐM1776 có bê tông dmax=10mm, bê tông dmax=20mm, bê tông dmax=40mm... chứ không cóbê tông đá 1x2, bê tông đá 2x4.
Ví dụ bê tông đá dmax=20mm thì quy định phải có khoảng 60%đá 1x2 và 40% đá 0,5x1. Nhưng phần mềm dự toán và giá vữa trong đơn giá các tỉnhem thấy chỉ lập cho giá đá 1x2 thôi (100%), không thấy có đá 0,5x1.
Theo suy nghĩ của em, bê tông đá dmax=20mm thì thành phần hạtcốt liệu cũng phải (gần) tương tự BTNC 19 chứ nhỉ (19mm và 20mm mà), tức làtheo nguyên lý cấp phối thì vẫn phải hạt nhỏ chèn vào khe trống hạt to? Như cáihình em gửi, BTNC 19 thì với sàng 9,5mm, % lọt sàng này lên đến 58%-78%, tức làphải có khoảng 60% hạt nó lọt qua sàng 9,5mm, tức là hơn nửa số hạt bé hơn Dmin=10mmcủa đá 1x2. Vậy thì tính dự toán bê tông đá dmax=20mm theo giá đá 1x2 không hợplý.
Hay là cách hiểu của em sai nhỉ? Mong được các anh chị emchia sẻ ạ!
Em cảm ơn cả nhà!

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
vndc324 Đăng lúc 25/7/2019 17:25 | Chỉ xem của tác giả
Xin có 1 vài ý kiến như sau :
1- Đê thiết kế thành phần bê tông trong TCVN4453-1995,TCCS 02:2010/TCĐBVN  quy định rất chặt chẽ vật liệu chế tạo nó .
2-Tham khảo tài liệu sau để biết thêm,  xem bảng 2,3  phía dưới rõ ràng cốt liệu thô vẫn phải nằm trong hình củ khoai đó thôi  

Đánh giá

em cảm ơn anh ạ  Đăng lúc 25/7/2019 17:53

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
lala33 + 1

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 25/4/2024 21:19 , Processed in 0.105069 second(s), 25 queries .