XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 7621|Trả lời: 17
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

{Hỏi} Thành phần ký bản vẽ hoàn công

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Bên công ty em đang tranh luận một vấn đề về bản vẽ hoàn công như sau:
Ban kiểm soát nội bộ đang kiểm tra hồ sơ hoàn công để chờ kiểm toán. có một vấn đề là quá trình thi công của dự án chia là 2 giai đoạn 2 đơn vị tư vấn giám sát khác nhau, và bản vẽ hoàn công đang để đơn vị tư vấn giai đoạn sau ký toàn bộ, Ban kiểm soát đang yêu cầu ký hoàn công tách ra phần nào của đơn vị nào giám sát. Bên em thì vẫn giữ quan điểm là đơn vị giám sát đến cuối dự án thì ký toàn bộ hoàn công, các vị tiền bối cho em ý kiến ạ
PS: Thời gian đơn vị tư vấn giám sát trước tham gia thì không có hạng mục nào là hoàn thành hết.

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Đề cử
 Tác giả| vinhlt Đăng lúc 12/1/2018 16:50 | Chỉ xem của tác giả
ducnamnv gửi lúc 12/1/2018 16:30
Sau khi lượn 1 vòng với anh google em đã có 1 cái nhìn sơ bộ thế này. Công việc củ ...

vâng bác! Ngày thay đổi tư vấn giám sát thì đã ấn định và tất cả mọi bbnt hay nhật ký đều đã phân ranh giới xong hết, coi như hồ sơ chất lượng là ok, chỉ còn cái mục bản vẽ hoàn công là nảy sinh ấy bác, giờ bởi vì khó có thể lấy được chữ ký của TVGS giai đoạn trước vào bản vẽ nên bên em đang muốn đủ lý luận để giữ nguyên chữ ký TVGS trong bản vẽ hoàn công là TVGS gia đoạn sau chứ k phải thay đổi nữa

Đề cử
 Tác giả| vinhlt Đăng lúc 12/1/2018 15:59 | Chỉ xem của tác giả
ducnamnv gửi lúc 12/1/2018 15:55
Theo em nghĩ vai trò của TVGS là giám sát thực tế thi công về khối lượng và chất lư ...

Bên em đang lập luận và phản bác lại là bản chất bản vẽ hoàn công là ký hoàn thành công trình, tư vấn giám sát giai đoạn trước không tham gia vào hoàn thành công trình thì không tham gia ký hoàn công

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
ducnamnv + 1 Kinh nghiệm. Cảm ơn!

Xem tất cả

2#
thuong2011 Đăng lúc 12/1/2018 15:35 | Chỉ xem của tác giả
cũng khó nhưng không phải không làm được.
Vì là hòan công chỉ cần chũ ký.Nếu phần nào 2 TVGS cùng xem thì 2 chữ ký TVGS.
và khối lượng cũng thế.
Còn nhật ký viết rõ ràng vào tý là ok.

3#
 Tác giả| vinhlt Đăng lúc 12/1/2018 15:39 | Chỉ xem của tác giả
thuong2011 gửi lúc 12/1/2018 15:35
cũng khó nhưng không phải không làm được.
Vì là hòan công chỉ cần chũ ký.Nếu phầ ...

Nhật ký với BBNT thì đơn giản rồi bác ạ, chia theo ngày kết thúc đơn vị này bắt đầu đơn vị kia ký tá thôi, bản vẽ nó thì nó loằng ngoằng không chia làm 2 được, theo bác thì có lý lẽ nào để bọn em giữ được lập trường là chỉ để bên giám sát cuối dự án ký hết hoàn công không ạ

4#
ducnamnv Đăng lúc 12/1/2018 15:55 | Chỉ xem của tác giả
Theo em nghĩ vai trò của TVGS là giám sát thực tế thi công về khối lượng và chất lượng. Dùng chữ ký của TVGS sau xác nhận lại chất lượng của quá trình trước do TVGS trước giám sát thì dẫn tới 2 vấn đề :
1. TVGS sau có dám chấp nhận chịu trách nhiệm với chất lượng công trình phần không thuộc về mình giám sát không?
2. TVGS sau có được bên phê duyệt chấp nhận tư cách ký thay không?Vì Khối lượng, chất lượng thi công giai đoạn trước đó TVGS sau này không tham gia theo dõi nên nếu nói đơn thuần là không ổn. Tuy nhiên em biết là vẫn thông được. Trông chờ cao kiến của các tiền bối.

6#
dac_xd Đăng lúc 12/1/2018 16:22 | Chỉ xem của tác giả

7#
ducnamnv Đăng lúc 12/1/2018 16:30 | Chỉ xem của tác giả
vinhlt gửi lúc 12/1/2018 15:59
Bên em đang lập luận và phản bác lại là bản chất bản vẽ hoàn công là ký hoàn th ...

Sau khi lượn 1 vòng với anh google em đã có 1 cái nhìn sơ bộ thế này. Công việc của bác để xuôi chèo mát mái thì cần khớp lại các chữ ký ở Nhật ký thi công và biên bản nghiệm thu, các bản chữ ký phải tương ứng với nhau trong toàn bộ quá trình, nếu không khi gặp kiểm toán sẽ bị chém tan nát.  Theo như bác thuong2011 nói, việc đã lỡ không theo ISO rồi thì giờ còn chữ ký chỗ nào của tư vấn cũ thì làm lại nhất ký cho phù hợp và ngược lại. Ngoài ra cũng phải khớp với thời gian bổ nhiệm lại TVGS.
Em tham khảo ở đây, thấy gần gần giống trường hợp của bác.
http://www.giaxaydung.vn/diendan ... t=130253&page=2
Vấn đề thay TVGS rất dễ xảy ra mà google không thấy tiền bối nào đưa phương án xử lý cụ thể nhỉ cho anh em tham khảo nhỉ.

vinhlt + 1 Thực tiễn. Cám ơn!

Xem tất cả

9#
 Tác giả| vinhlt Đăng lúc 12/1/2018 16:59 | Chỉ xem của tác giả
dac_xd gửi lúc 12/1/2018 16:22
Thông tư 26/2016/TT-BXD phụ lục II

Xin hỏi, bác có rõ thắc mắc của em không ạ. Phụ lục 2 là hướng dẫn vễ mẫu dấu hoàn công mà

10#
thuong2011 Đăng lúc 13/1/2018 09:01 | Chỉ xem của tác giả
vinhlt gửi lúc 12/1/2018 15:39
Nhật ký với BBNT thì đơn giản rồi bác ạ, chia theo ngày kết thúc đơn vị này bắt  ...

nếu 1 bản vẽ 2 TVGS xem thì bạn làm cái dấu in trong bản vẽ trước chia phần chữ ký tư vấn giám sát ra làm 2 ô cho ký vào thì hợp với nhật ký giám sát.

11#
ducnamnv Đăng lúc 14/1/2018 15:58 | Chỉ xem của tác giả
vinhlt gửi lúc 12/1/2018 16:59
Xin hỏi, bác có rõ thắc mắc của em không ạ. Phụ lục 2 là hướng dẫn vễ mẫu dấu ho ...

Em đã hiểu. Theo mẫu phụ lục 2 thông tư 26 và điều 11 của thông tư này.
Điều 11. Bản vẽ hoàn công
1. Nhà thầu thi công xây dựng có trách nhiệm lập bản vẽ hoàn công hạng mục công trình, công trình xây dựng hoàn thành do mình thi công. Riêng các bộ phận công trình bị che khuất phải được lập bản vẽ hoàn công hoặc được đo đạc xác định kích thước, thông số thực tế trước khi tiến hành công việc tiếp theo.

Theo ý em bác bắt lấy cái chữ này mà lý luận. Hoàn thành công trình chứ không phải là hoàn thành 1 mục nhỏ nào đó, do đó tư vấn giám sát ký là tư vấn giám sát thực hiện giám sát giai đoạn cuối là hợp lý.

Đánh giá

Riêng các bộ phận công trình bị che khuất phải được lập bản vẽ hoàn công hoặc được đo đạc xác định kích thước, thông số thực tế trước khi tiến hành công việc ti   Đăng lúc 17/1/2018 08:34
"Riêng các bộ phận công trình bị che khuất phải được lập bản vẽ hoàn công hoặc được đo đạc xác định kích thước, thông số thực tế trước khi tiến hành công việc t   Đăng lúc 17/1/2018 08:29

12#
huydhxd Đăng lúc 15/1/2018 11:37 | Chỉ xem của tác giả
Trách nhiệm giám sát phần nào họ ký phần đó chứ, Ban kiểm soát yêu cầu là đúng bạn nhé!

13#
 Tác giả| vinhlt Đăng lúc 16/1/2018 09:11 | Chỉ xem của tác giả
huydhxd gửi lúc 15/1/2018 11:37
Trách nhiệm giám sát phần nào họ ký phần đó chứ, Ban kiểm soát yêu cầu là đúng b ...

em xin hỏi, đơn vị ấy giám sát không đến hoàn thành hạng mục nào mà toàn là dở dang thì đơn vị kia giám sát nối tiếp thì cũng tham gia ký trong bản vẽ hoàn công ạ?

14#
huydhxd Đăng lúc 16/1/2018 11:05 | Chỉ xem của tác giả
vinhlt gửi lúc 16/1/2018 09:11
em xin hỏi, đơn vị ấy giám sát không đến hoàn thành hạng mục nào mà toàn là dở  ...

Bạn xem lại quy trình hồ sơ nghiệm thu nhé, trước khi nghiệm thu phần việc/ chuyển bước giai đoạn phải có hồ sơ hoàn công phần việc nghiệm thu chứ, còn như bạn hiểu là ý nói hoàn công giai đoạn cuối hạng mục bàn giao đưa vào sử dụng mới hồi ký hoàn công hết hồ sơ sao nhỉ ?!

15#
huydhxd Đăng lúc 16/1/2018 11:11 | Chỉ xem của tác giả
vinhlt gửi lúc 12/1/2018 16:50
vâng bác! Ngày thay đổi tư vấn giám sát thì đã ấn định và tất cả mọi bbnt hay n ...

Trách nhiệm của TVGS là phải ký chứ không phải khó hay dễ bạn nhé, trừ khi đơn vị TVGS đó giải thế khỏi ngành không thì làm cái văn bản lên chính phủ cho các ông ấy hết cửa hành nghề luôn!

vinhlt + 1 Kinh nghiệm. Cảm ơn!

Xem tất cả

16#
dac_xd Đăng lúc 17/1/2018 16:52 | Chỉ xem của tác giả
vinhlt gửi lúc 12/1/2018 16:59
Xin hỏi, bác có rõ thắc mắc của em không ạ. Phụ lục 2 là hướng dẫn vễ mẫu dấu ho ...

Nhầm ông nào ký vào hồ sơ hoàn công, thì ông ấy ký vào bản vẽ hoàn công.

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 20/4/2024 04:48 , Processed in 0.121898 second(s), 26 queries .