XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 9027|Trả lời: 14
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

( Hỏi) Thanh quyết toán

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Một số ít đầu mục công việc khi tính thanh toán theo đợt bên mình đã lấy vượt quyết toán ( Tính nhầm). Nhưng khối lượng quyết toán tổng thì vẫn lớn hơn. Mình băn khoăn như thế thì có vấn đề gì không?

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

mrtom512 gửi lúc 26/8/2017 18:09
Vấn đề của mình ở đây là chỉ 1 số công tác bị vượt, ví dụ đợt thanh toán đợ ...

Về mặt tài chính thì ko ảnh hưởng gì nhiều, vì cuối cùng bạn vẫn đưa về con số chuẩn, tuy nhiên về mặt pháp lý thì trường hợp này có thể coi là thanh toán khống khối lượng. Nếu để cơ quan kiểm toán kiểm tra thì phần khối lượng thanh toán vượt này sẽ bị thu hồi. Để tránh trường hợp nêu trên bạn có thể làm văn bản gửi chủ đầu tư trước khi lấy hết 100% tiền với nội dung đại ý là do nhầm lẫn nên trong quá trình lập hồ sơ thanh toán đợt đã thanh toán cho nhà thầu số tiền là A, quá giá trị so với thực tế là B, nay căn cứ theo giá trị quyết toán được duyệt là C, giá trị thanh toán còn lại cho nhà thầu là C-(A+B).
Cách thứ 2 là bạn nộp lại giá trị B này lại cho chủ đầu tư theo số tài khoản trong hợp đồng, sau đó sau khi quyết toán chủ đầu tư sẽ thanh toán cho bạn đúng giá trị theo như quyết toán được duyệt

mrtom512 gửi lúc 27/8/2017 09:30
Khi mình làm quyết toán, thì tính tổng giá trị quyết toán trừ đi giá trị thanh toá ...

Về quy định thì đúng là như vậy bạn ạ. Vì ở đây mình tránh trường hợp bị quy về việc thanh toán khống khối lượng. Nhiều cơ quan chức năng chỉ hiểu rằng thực tế thi công là 8m3 nhưng lại thanh toán giá trị là 10m3. Mặt khác khi tiến hành thanh toán thì không có giá trị thanh toán âm bạn nhé

2#
laihungkt Đăng lúc 26/8/2017 13:45 | Chỉ xem của tác giả
Tra vấn đề gì, sau này bên kiểm toán vào, họ phát hiện ra sẽ cắt. Có chăng bạn mất là mất cái % cho tư vẫn ( Bị nhân với số to hơn)

3#
bobin.gt Đăng lúc 26/8/2017 14:46 | Chỉ xem của tác giả
Trả lời câu hỏi của bạn:
- Chắc chắn kiểm toán vào kiểm toán thì phải xuất toán thôi.

4#
ACCEN_sherven Đăng lúc 26/8/2017 17:21 | Chỉ xem của tác giả
Mình chưa hiểu vấn đề của bạn lắm. Nếu thanh toán đợt lấy vượt quyết toán thì có 2 trường hợp xảy ra:
1. Nếu vượt quyết toán do khối lượng, có nghĩa là bạn vay tạm khối lượng theo dự thầu, tuy nhiên sau đó vì nhiều lý do mà điều chỉnh khối lượng dẫn đến khối lượng của công việc đó quyết toán giảm thì trường hợp này nếu thanh tra, kiểm tra có thể bị cho là thanh toán khống khối lượng
2. Nếu vượt quyết toán do nhập nhầm đơn giá (trường hợp này ít xảy ra) thì về nguyên tắc thanh tra, kiểm toán sẽ thu hồi lại số tiền thanh toán quá của chủ đầu tư.

5#
 Tác giả| mrtom512 Đăng lúc 26/8/2017 18:09 | Chỉ xem của tác giả
ACCEN_sherven gửi lúc 26/8/2017 17:21
Mình chưa hiểu vấn đề của bạn lắm. Nếu thanh toán đợt lấy vượt quyết toán thì có ...

Vấn đề của mình ở đây là chỉ 1 số công tác bị vượt, ví dụ đợt thanh toán đợt 1 do sơ suất đã tính khối lượng xây đá hộc là 10m3, nhưng sau kiểm tra lại thì chỉ khoảng 8m3. Mình vẫn làm quyết toán là 8m3 , số tiền thanh toán tổng các đợt thì vẫn không vượt quyết toán.. mình băn khoăn là 1 số công tác mà  thanh toán giai đoạn vượt như thế có sao không thôi...

6#
masterdola92 Đăng lúc 26/8/2017 22:29 | Chỉ xem của tác giả

Thế vấn đề của bạn đúng như chuyên gia tư vấn rồi thanh toán khống khối lượng.
Nhưng quan trọng nhất khi quyết toán khối lượng đúng thực tế thực hiện và phù hợp với hợp đồng thì trách nhiệm của bạn cũng nhẹ hơn nhiều.

8#
 Tác giả| mrtom512 Đăng lúc 27/8/2017 09:30 | Chỉ xem của tác giả
ACCEN_sherven gửi lúc 26/8/2017 23:01
Về mặt tài chính thì ko ảnh hưởng gì nhiều, vì cuối cùng bạn vẫn đưa về con số  ...

Khi mình làm quyết toán, thì tính tổng giá trị quyết toán trừ đi giá trị thanh toán đợt 1, đợt 2... thì cái giá trị quá so với thực tế B bạn nói đã được trừ trong này luôn rồi. Như bạn nói thì mình hiểu là phải làm văn bản gửi chủ đầu tư hoặc trả lại cho chủ đầu tư số tiền B này rồi sau đó quyết toán lại được chủ đầu tư trả lại à bạn...

9#
laihungkt Đăng lúc 27/8/2017 11:38 | Chỉ xem của tác giả

ối trời. Không sao ban nhé. Yên tâm làm đến khi quyết toán công trình đi. Không phải lăn tăn

11#
realmadrid_cf Đăng lúc 6/9/2017 14:04 | Chỉ xem của tác giả
ACCEN_sherven gửi lúc 27/8/2017 21:32
Về quy định thì đúng là như vậy bạn ạ. Vì ở đây mình tránh trường hợp bị quy  ...

Ai bảo bạn khi thanh toán không có thanh toán âm? Bản chất của vấn đề thanh toán đợt nó cũng như là tạm ứng, cái thanh tra kiểm tra kiểm toán người ta dựa tất cả vào hồ sơ quyết toán giá trị, ở VN không bao giờ có trường hợp sum khối lượng các đợt thanh toán lại làm khối lượng quyết toán. Quyết toán sẽ phủ khối lượng từ đầu, và gần như là bóc lại tất cả! Nên chuyện thanh toán đợt vượt khối lượng dự toán là bình thường

12#
Minhtuannude Đăng lúc 6/9/2017 15:42 | Chỉ xem của tác giả
realmadrid_cf gửi lúc 6/9/2017 14:04
Ai bảo bạn khi thanh toán không có thanh toán âm? Bản chất của vấn đề thanh toán đ ...

Sao bản chất của thanh toán lại như tạm ứng được bạn? Nghiêm cấm thanh toán trước khối lượng nhé, thế mới gọi là thanh toán khối lượng hoàn thành chứ.
Còn việc thanh toán tính sai khối lượng, đến khi quyết toán chuẩn lại cho đúng lại là việc khác. Bạn cứ làm công trình nhà nước, thanh toán vượt khối lượng so với biên bản nghiệm thu, nhật ký thi công rồi đi giải trình là bọn em ứng trước cho nhà thầu xem có được không nhé? Lý do thì đây:
1.Điểm b/khoản 1/Điều 9/TT08: Hồ sơ thanh toán gồm:
- BBNT khối lượng công việc hoàn thành theo hợp đồng kèm theo bảng xác nhận giá trị ....(PL03a)
2. Khoản 7/Điều 18/NĐ 121: Phạt tiền từ 70.000.000 đến 80.000.000 với một trong các hành vi sau đây:
a) Nghiệm thu khi chưa có khối lượng thi công hoặc nghiệm thu sai khối lượng thi công thực tế.
Và còn rất nhiều điều liên quan khác nữa như: không được tạm ứng quá 50% giá trị hợp đồng, hoặc không được điều chỉnh giá với phần giá trị đã tạm ứng...

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
  Đăng lúc 4/6/2018 08:58

13#
ACCEN_sherven Đăng lúc 6/9/2017 15:46 | Chỉ xem của tác giả
realmadrid_cf gửi lúc 6/9/2017 14:04
Ai bảo bạn khi thanh toán không có thanh toán âm? Bản chất của vấn đề thanh toán đ ...

Bạn nghiệm thu cả chất lượng và khối lượng hay chỉ nghiệm thu chất lượng? Nếu không có chuyện tạm ứng trong quá trình thi công thì không bao giờ có chuyện nghiệm thu vượt khối lượng bạn nhé. Nghiệm thu thanh toán là quá trình xác định khối lượng hoàn thành cho tới thời điểm nghiệm thu và được cả đơn vị tư vấn giám sát, quản lý dự án, chủ đầu tư xác nhận.
Mặt khác bạn đọc lại quy định tại điểm a, khoản 7, điều 18, nghị định 121, theo đó: Phạt tiền từ 70.000.000 đồng đến 80.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
a) Nghiệm thu khi chưa có khối lượng thi công hoặc nghiệm thu sai khối lượng thi công thực tế
Nếu bạn để khối lượng thanh toán âm thì vô hình chung bạn đang tự nhận với các cơ quan chức năng rằng "tôi đã nghiệm thu sai khối lượng thi công thực tế". Ngoài ra, trong thực tế, đối với các công trình vốn Nhà nước, việc bảng thanh toán có giá trị âm thường gặp khó khăn trong quá trình thanh toán nhất là với bên Kho Bạc

14#
huydhxd Đăng lúc 6/9/2017 17:08 | Chỉ xem của tác giả
Không sao bạn nhé, thanh toán từng đợt không ảnh hưởng gì, miễn là Quyết toán tính đúng tính đủ nhé!

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 26/4/2024 00:55 , Processed in 0.135901 second(s), 26 queries .