XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 9894|Trả lời: 28
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[HSDT/Hồ sơ đề xuất] [Hỏi] Tình huống giao thầu Khối lượng phát sinh ngoài hợp đồng

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Chào anh em diễn đàn! Năm mới chúc anh em một năm sức khoẻ, may mắn, gặt hái nhiều thành công.

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 4.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
  Đăng lúc 23/2/2016 09:31
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 3
  Đăng lúc 22/2/2016 09:56
Cần thêm giá trị gói thầu hạng mục Landsape! >, <=1 tỷ ?  Đăng lúc 20/2/2016 11:25

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
manhnesta + 1 Thích bài này! Thanks!

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Đề cử
Bắc Đăng lúc 22/2/2016 12:20 | Chỉ xem của tác giả
fubi gửi lúc 22/2/2016 04:08
Trường hợp quy định luật (nghị địnhu 48 mà bạn trích dẫn) này phải hiểu: không ph ...

Hiện tại đã có NĐ37 thay thế, nhưng giả thiết vẫn áp dụng NĐ48:
Theo như a Fubi phân tích, em hiểu như sau:
1. Đã là hợp đồng trọn gói thì không có chuyện điều chỉnh khối lượng, dù là phát sinh tăng hay giảm. "1. Điều chỉnh khối lượng công việc"Đối với hợp đồng trọn gói thì không có chuyện "Điều chỉnh khối lượng đã ký".
2. Đối với công việc phát sinh nằm ngoài hợp đồng đã ký, ví dụ: Phá đá mồ côi, thì dù là hợp đồng trọn gói cũng được ký phụ lục bổ sung phần phát sinh (không qua đấu thầu) theo các quy định của NĐ 48.
Mà nghị định 48 lại viết rằng:
"a) Đối vớihợp đồng trọn gói và hợp đồng theo tỷ lệ (%): trường hợp có phát sinh hợp lýnhững công việc ngoài phạm vi hợp đồng đã ký (đối với hợp đồng thi công xâydựng là khối lượng nằm ngoài phạm vi công việc phải thực hiện theo thiết kế;đối với hợp đồng tư vấn là khối lượng nằm ngoài nhiệm vụ tư vấn phải thực hiện).Trường hợp này, khi điều chỉnh khối lượng mà không làm thay đổi mục tiêu đầu tưhoặc không vượt tổng mức đầu tư được phê duyệt thì chủ đầu tư và nhà thầu tínhtoán, thỏa thuận và ký kết phụ lục bổ sung hợp đồng; trường hợp làm vượt tổngmức đầu tư được phê duyệt thì phải được Người có thẩm quyền quyết định đầu tưxem xét, quyết định; trường hợp thỏa thuận không được thì khối lượng các côngviệc phát sinh đó sẽ hình thành gói thầu mới, việc lựa chọn nhà thầu để thựchiện gói thầu này theo quy định hiện hành;"
Điều đó có nghĩa là công việc mới phát sinh có thể lập thành gói thầu mới, có thể không.
Như vậy, việc anh Fubi tách bạch ra "công việc phát sinh" khác "hạng mục phát sinh" nghe chừng chưa thỏa đáng?
Ở đây cần làm rõ khái niệm giữa "công việc" và "hạng mục". Ví dụ coi việc lắp đặt quạt trần là "công việc phát sinh" (hợp đồng ban đầu là xây nhà A, trọn gói) hay là "hạng mục phát sinh"? Theo em biết thì chưa có văn bản nào quy định rõ vấn đề này!

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Bạn k nên lấy "công việc" và gọi đó là "hạng mục công trình" được. Sẽ có bài viết chia sẻ với bạn về nội dung này.  Đăng lúc 29/2/2016 16:49
Định nghĩa luật đã có "Công trình", "hạng mục".  Đăng lúc 29/2/2016 16:48
Bạn chưa phân biệt được đâu là công việc phát sinh của 1 hạng mục công trình, đâu là hạng mục công trình phát sinh mới.  Đăng lúc 29/2/2016 16:47
NĐ 37 cũng vẫn giữ nguyên về điều khoản này, có bổ sung, sửa đổi đôi chút thôi. Đúng ý mình là đang bàn cái NDD48, do một số hđ cũ  Đăng lúc 24/2/2016 00:03
  Đăng lúc 24/2/2016 00:01

cuongngohuy gửi lúc 4/5/2016 21:29
Vấn đề là đang trao đổi liệu tình huống trên có đúng không, mong mọi người chỉ  ...

Không thấy ai có thêm ý kiến gì nhỉ? mình cũng đang rất vướng vấn đề này. Tình huống của mình là có 1 dự án giao thông, hợp đồng được ký từ năm 2011, với giá là 970 tỷ đồng, xây dựng tuyến đường giao thông dài 34km, năm 2016, dự án được điều chỉnh và bổ sung thêm 3 tuyến nhánh, tổng chiều dài 3 tuyến là 12km, với chi phí xây dựng 3 tuyến này là 160 tỷ đồng, nhưng không làm vượt TMĐT dự án đã phê duyệt ban đầu. Vậy trường hợp này thì có thể bổ sung việc xây dựng 3 tuyến nhánh trên vào gói thầu xây dựng công trình để chủ đầu tư thương thảo hợp đồng với nhà thầu được không hay bắt buộc phải lập kế hoạch lựa chọn nhà thầu thi công 3 tuyến nhánh trên (ở đây mình hỏi là có phải bắt buộc hay không, hay chỉ cần bổ sung sung vào hợp đồng cho nhà thầu đang thi công tuyến chính là được)?. Rất mong mọi người chỉ giáo. Cảm ơn mọi người

Đề cử
fubi Đăng lúc 22/2/2016 04:08 | Chỉ xem của tác giả
thanh.bm gửi lúc 21/2/2016 18:16
Chào anh Fubi và các anh em.
Mình đồng ý quan điểm theo phân tích, lý luận trên.
Tuy  ...

Trường hợp quy định luật (nghị địnhu 48 mà bạn trích dẫn) này phải hiểu: không phải phát sinh hạng mục mới. Mà chỉ phát sinh những công việc buộc phải làm thì mới hoàn thành được công việc gói thầu mà 2 bên đã ký.

Ví dụ: Nhà thầu trúng thầu thi công hạng mục phần móng và phần thô. Nhưng khi làm móng, 1 số vị trí xuất hiện đá mồ côi chứ không như địa chất thiết kế ban đầu. Vì vậy, 2 bên A-B bổ sung khối lượng công việc "phá đá mồ côi" để bổ sung hợp đồng.
Còn tự nhiên phát sinh 1 hạng mục mới hoàn toàn ví dụ: Chủ đầu tư đang ký và thi công khối nhà A. Tự nhiên phát sinh khối nhà B thế là CĐT chỉ định cho nhà thầu thi công khối nhà A làm luôn khối nhà B thì bạn là Người làm Luật bạn thấy vô lý k????

Hơn nữa:
- Hợp đồng đã ký căn cứ nào Nghị định 48 đã qua rồi. Nay phát sinh hạng mục mới thì phải thực hiện quản lý theo nghị định mới đối với phần phát sinh ngoài hợp đồng. Chứ tuyệt nhiên không được lấy Luật cũ ra để mà đối chiếu cho phần phát sinh hạng mục mới (khi mà luật mới đã hiệu lực) như bạn nêu được.
- Nghị định 48 chỉ được tham chiếu hành xử với những gì đã ký trong hợp đồng cũ trước đây mà thôi.

Đánh giá

Đăng lúc 22/2/2016 14:42
Thanks anh. Đang lấy NĐ 48/2010 bởi HĐ đã ký này là cũ.  Đăng lúc 22/2/2016 04:17

sycuong85 + 1

Xem tất cả

Đề cử
fubi Đăng lúc 22/2/2016 03:39 | Chỉ xem của tác giả
Bắc gửi lúc 21/2/2016 16:19
Anh fubi có thể cho ví dụ phân biệt giữa "điều chỉnh khối lượng công việc ngoài ph ...

1. Điều chỉnh khối lượng công việc"
Đối với hợp đồng trọn gói thì không có chuyện "Điều chỉnh khối lượng đã ký".
Chỉ còn lại hợp đồng đơn giá cố định, hợp đồng đơn giá điều chỉnh thì mới có khái niệm này.

Điều 35. Điều chỉnh khối lượng công việc trong hợp đồng xây dựng
b) Đối với hợp đồng theo đơn giá cố định và đơn giá điều chỉnh: trường hợp khối lượng thực tế hoàn thành được nghiệm thu ít hơn hoặc nhiều hơn so với khối lượng trong hợp đồng đã ký đều thanh toán theo khối lượng hoàn thành thực tế được nghiệm thu;

==> Tức là "điều chỉnh khối lượng công việc" trong hợp đồng có nghĩa là: tên công việc đã có trong hợp đồng, đơn giá đã có trong hợp đồng, bản vẽ cũng đã có. Chỉ là khối lượng thực tế thi công theo đúng bản vẽ có tăng hay giảm so với khối lượng hợp đồng đã ký hay không. Nếu thay đổi thì nó thuộc phạm vi "
Điều chỉnh khối lượng công việc".

2. Phát sinh hạng mục:
Tức có nghĩa nó không nằm trong hợp đồng ban đầu, không có trong thiết kế, thậm chí không có trong quy mô dự án được duyệt.
Khi phát sinh hạng mục, với vốn nhà nước quản lý thì phải căn cứ 3 nghị định để tham chiếu xử lý:
- Nghị định quản lý chất lượng: khoản mục về thay thay đổi thiết kế. Ai được phê duyệt?
- Nghị định quản lý chi phí: khoản mục về thay đổi điều chỉnh tổng mức, thay đổi điều chỉnh dự toán công trình, thay đổi điều chỉnh gói thầu. Trường hợp nào được điều chỉnh? Ai trình ? Ai có đủ thẩm quyền để thẩm định, Phê duyệt?..
- Nghị định quản lý dự án đầu tư XD: thay đổi, bổ sung hạng mục có làm thay đổi quy mô dự án không? Thay đổi ở đây là khi phê duyệt trong quyết định phê duyệt dự án và thuyết minh dự án được duyệt không hề có hạng mục này thì khi phát sinh đó là đã thay đổi quy mô so với được duyệt. Dù không làm tăng tổng mức cũng phải trình Cấp thẩm quyền phê duyệt bổ sung hạng mục.
- Nghị định hướng dẫn luật đấu thầu: để điều chỉnh kế hoạch lựa chọn nhà thầu đối với gói thầu bổ sung.
- Còn về hợp đồng: không được căn cứ Nghị đình này nghị định nọ nữa để hành xử thêm bớt hợp đồng. Mà chỉ duy nhất đọc điều khoản hợp đồng đã ký để hành xử. (Tất nhiên ở đây mình nói đến hợp đồng hợp luật, hợp đồng hữu hiệu trước pháp luật, còn hợp đồng vô hiệu không hợp phát thì bỏ qua).

3. Mọi hợp đồng đã ký: phải căn cứ vào hợp đồng để tính phát sinh haY thay đổi. Hợp đồng trọn gói thì xem như đã fix 2 bên. Khi phát sinh hạng mục ngoài hợp đồng đã ký không có trong bản vẽ thiết kế ban đầu, thì nhà thầu không liên quan để mà bên A thỏa thuận Chỉ định thầu được. Phải lập bổ sung gói thầu mới và thực hiện lựa chọn nhà thầu theo luật đấu thầu.
Nhất là gói thầu tiền tỷ. Hợp đồng đã ký là căn cứ duy nhất để hành xử. Không được dựa vào những điều khoản luật ngoài quy định hợp đồng để mà ký bổ sung duy ý chí như vậy được.

Số người tham gia 3Thanked +5 Thu lại Lý do
nguyentham.ktxd + 2 Bài hay. Cảm ơn!
tranquang81 + 2 Chuyên nghiệp. Cảm ơn!
trungp2 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

Đề cử
fubi Đăng lúc 20/2/2016 18:13 | Chỉ xem của tác giả
haiduongxanh63 gửi lúc 20/2/2016 17:49
Hợp đồng là Hợp đồng theo đơn giá cố định, mà trích quy định hợp đồng trọn gói ...

Ý kiến này rất đúng! Mình tán thành ý kiến của bạn haiduongxanh63 .

Mình góp ý thêm:

1. Thực tế rất hay nhầm lẫn:
- Hợp đồng đã ký thì tuân thủ nội dung hợp đồng để hành xử. Không được đem quy định luật ra mà hợp đồng không hề quy định để căn cứ hành xử các bên.

- Trường hợp bạn nêu đang bị nhầm lẫn khái niệm "Điều chỉnh khối lượng công việc":
Trường hợp bạn nêu không phải thuộc phạm vi "điều chỉnh khối lượng công việc" trong hợp đồng xây dựng. Mà là phát sinh 1 hạng mục mới hoàn toàn. Phát sinh mới về hạng mục thì phải điều chỉnh kế hoạch lựa chọn nhà thầu thêm 1 gói thầu mới và tổ chức chọn thầu theo luật.
Bạn đọc thêm bài sau:
Đừng nhầm lẫn Khối lượng phát sinh và Điều chỉnh KL.
2. Phân tích thêm:
Nếu luật cho phép cứ tổ chức 1 gói thầu nào đấy xong, sau đấy phát sinh hạng mục rồi bổ sung vào hợp đồng đang làm với nhà thầu thì chẳng khác nào "nối giáo cho giặc" rút tiền nhà nước bằng cách: cố tình lập kế hoạch lựa chọn nhà thầu + lập thiết kế dự toán thiếu hạng mục, sau khi đấu thầu xong các gói, liền "chơi chiêu" bổ sung hạng mục, rồi thích chỉ định thầu cho nhà thầu nào làm tùy thích bằng "bổ sung hợp đồng" để hưởng % "lót tay" được nhiều hơn.

3. Ngoài ra, quan trọng hơn cả, trong quản lý dự án xây dựng, khi xử lý hợp đồng, nhất là các hạng mục, công việc phát sinh ngoài hợp đồng đã ký, không chỉ căn cứ vào mỗi NĐ 48 là không đủ, mà phải tham chiếu rất nhiều quy định luật pháp khác có liên quan. Đây là dẫn chứng:
Điều 18. Thanh toán hợp đồng xây dựng
9. Việc thanh toán các khối lượng phát sinh (ngoài hợp đồng) chưa có đơn giá trong hợp đồng, thực hiện theo các thỏa thuận bổ sung hợp đồng mà các bên đã thống nhất trước khi thực hiện và phải phù hợp với các quy định của pháp luật có liên quan.

Mà luật đấu thầu thì không cho phép "hành xử" hợp đồng với hạng mục phát sinh 1 cách "tự tiện" duy ý chí dạng "chỉ định thầu" vô tội vạ gây bất lợi cho Chủ đầu tư dưới cái gọi: thiếu công bằng, minh bạch, khách quan trong lựa chọn nhà thầu.
4. Cần tham chiếu nhiều hơn:
Trường hợp bạn nêu cần tham chiếu cả quy định quản lý chi phí, quản lý dự án, quản lý chất lượng (thay đổi bổ sung thiết kế).. mới đủ giải quyết vấn đề thấu đáo.
THân ái!

Đánh giá

Đăng lúc 22/2/2016 15:35
  Đăng lúc 20/2/2016 19:44
Rất xin lỗi: Mình bị nhầm; HĐ là trọn gói. Thanks. Rất hay. Một thực tế ở đơn vị đang manh nha thực hiện theo PA mình đã nêu trên.  Đăng lúc 20/2/2016 19:44

Số người tham gia 2Thanked +12 Thu lại Lý do
duyhoan0890 + 2 Đồng tình. Cảm ơn!
thanh.bm + 10 Bài hay. Cảm ơn!

Xem tất cả

Đề cử
Bắc Đăng lúc 21/2/2016 16:19 | Chỉ xem của tác giả
fubi gửi lúc 20/2/2016 18:13

Mình góp ý th ...

Anh fubi có thể cho ví dụ phân biệt giữa "điều chỉnh khối lượng công việc ngoài phạm vi hợp đồng đã ký" với việc "phát sinh hạng mục mới" là như thế nào không ạ?

giiothienthu + 1 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

8#
haiduongxanh63 Đăng lúc 20/2/2016 17:49 | Chỉ xem của tác giả
Hợp đồng là Hợp đồng theo đơn giá cố định, mà trích quy định hợp đồng trọn gói với hợp đồng theo tỷ lệ % để áp dụng là sao, mình hổng hiểu

Đánh giá

Rất xin lỗi: Mình bị nhầm; HĐ là trọn gói.  Đăng lúc 20/2/2016 19:41
Ý kiến rất chuẩn.  Đăng lúc 20/2/2016 18:02

9#
 Tác giả| thanh.bm Đăng lúc 21/2/2016 18:16 | Chỉ xem của tác giả

Mình góp ý th ...

Chào anh Fubi và các anh em.
Mình đồng ý quan điểm theo phân tích, lý luận trên.
Tuy nhiên, theo quy định Luật thì cũng vẫn cho phép giao nhà thầu đang thi công các công tác phát sinh ngoài hợp đồng (Theo các trích dẫn về QL HĐ, ngay cả trong NĐ về đấu thầu , phần quy định HĐ cũng vẫn nhắc lại điều này). Như vậy:
1. Hiểu thế nào về quy định "khối lượng nằm ngoài phạm vi công việc phải thực hiện theo thiết kế ... chủ đầu tư và nhà thầu tính toán, thỏa thuận và ký kết phụ lục bổ sung hợp đồng"? hoặc trường hợp này áp dụng khi nào?
2. Quy định nào không cho phép giao các công việc phát sinh cho Nhà thầu đang thực hiện như Anh Fubi lý luận trên?

Anh em thảo luận tiếp nhé.
Thân chào!

10#
phanvanmanhcd1 Đăng lúc 22/2/2016 15:05 | Chỉ xem của tác giả
Bắc gửi lúc 22/2/2016 12:20
Hiện tại đã có NĐ37 thay thế, nhưng giả thiết vẫn áp dụng NĐ48:
Theo như a Fubi phâ ...

Ý kiến của mình: CĐT có thể giao cho bên B làm với tỷ lệ giảm giá như HĐ đã ký và ký PLHĐ bổ sung có thể không? Hay bắt buộc phải đấu thầu?

Đánh giá

Câu này là câu hỏi chứ ý kiến gì hả bạn.  Đăng lúc 22/2/2016 15:18

11#
cuongngohuy Đăng lúc 4/5/2016 21:29 | Chỉ xem của tác giả

Mình góp ý th ...

Vấn đề là đang trao đổi liệu tình huống trên có đúng không, mong mọi người chỉ giáo vì mình cũng đang gặp tình huống tương tự. Vì thực sự đọc một số quy định về đấu thầu, quản lý dự án... mà không tìm đâu ra quy định là bắt buộc phải thành lập gói thầu mới. Mà các quy định của pháp luật cũng không nói rõ thế nào là tăng quy mô, bổ sung hạng mục mới... Rất mong mọi người cho ý kiến.

12#
haiduongxanh63 Đăng lúc 7/6/2016 18:17 | Chỉ xem của tác giả
- Vốn này là vốn tư nhân hay vốn nhà nước ta.
- Nếu là vốn tư nhân, tiền của chủ đầu tư thì muốn chọn nhà thầu nào làm hạng mục Landspace là do chủ đầu tư. Khi đó ký phụ lục hợp đồng hay ký hợp đồng mới mình thấy do chủ đầu tư quyết định.
- Hợp đồng trọn gói thì các bên ký hợp đồng thi công trên bản vẽ được duyệt, cứ theo bản vẽ mà làm, thanh toán theo số tiền đã ký trong hợp đồng.
- Trường hợp vốn nhà nước, thì hạng mục Landspace không có trong hợp đồng đã ký. Giá dự toán hạng mục Landspace 10 tỷ thì đối chiếu với hạng mức chỉ định thầu xem có được không, nếu trong hạng mức chỉ định thầu thì chỉ định nhà thầu Nhà thầu đang thi công làm. Theo mình biết thì gói Xây lắp 10 tỷ thì không áp dụng chỉ định thầu rút gọn được rồi.
- Trong quyết định duyệt dự án đầu tư, duyệt thiết kế bản vẽ thi công - dự toán thường có nêu quy mô đầu tư được duyệt. Phát sinh hạng mục mới 10 tỷ mình nghĩ sẽ thay đổi nội dung quy mô đầu tư được duyệt. Mà khi thay đổi quy mô thi trình người quyết định đầu tư hoặc người được phân cấp ủy quyền duyệt thiết kế thi công và dự toán hạng mục Landspace. Thông thường khi duyệt dự án đầu tư hay thiết kế bản vẽ thi công sẽ có kế hoạch lựa hoạch lựa chọn nhà thầu được duyệt. Căn cứ kế hoạch lựa chọn nhà thầu được duyệt mà làm, trong kế hoạch nêu Hình thức lựa chọn nhà thầu là chỉ định thầu hay đấu thầu rộng rãi trong nước hay quốc tế thì cứ theo đó mà làm.
- Trường hợp này mình nghĩ người quyết định đầu tư sẽ duyệt mới hoặc điều chỉnh kế hoạch lựa chọn nhà thầu với nội dung bổ sung gói thầu thi công hạng mục Landspace chứ không cộng dồn vào gói 500 tỷ để ra 510 tỷ đâu.
Mình nghĩ hạng mục Landspace như không dính dáng gì tới hợp đồng cũ đã ký.

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 19/4/2024 11:26 , Processed in 0.138877 second(s), 28 queries .