XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 3417|Trả lời: 7
Thu gọn cột thông tin

[Nước] [hỏi] tư vấn ngấm từ hộp kỹ thuật nhà chung cư

[Lấy địa chỉ]
mr_cool Đăng lúc 21/4/2017 10:31 | Xem tất |Chế độ đọc

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Nhờ các chuyên gia cho em xin lời khuyên về phương án xử lýcho các căn hộ ở đáy hộp kỹ thuật chung cư cao tầng nhà em với ạ. Tình huốngnhư hình kèm theo:
H1 là sơ đồ bố trí hệ thống thoát nước thải ở trạng tháibình thường, nước thải chảy bên trong các đường ống trong hộp kỹ thuật;
H2 là khi sự cố đường ống tại vị trí bất kỳ phía trên, nướcthải chảy men theo bên ngoài đường ống (trong hộp kỹ thuật) xuống dồn ở đáy hộpkỹ thuật, khi đầy sẽ tràn qua khe hở ra nhà vệ sinh của căn hộ ở đáy hộp kỹ thuật(theo mũi tên màu xanh đậm), các căn hộ phíatrên hầu như không bị ảnh hưởng gì. Đa số mọi người trong căn hộ ở đáy hộp kỹthuật này sẽ phát hiện ra và rất bức xúc về việc tràn nước này và báo cho banquản lý, và sự cố đường ống phía trên sẽ được khắc phục sau đó, người ta sẽkhông nhìn thấy hiên tượng nước chảy nữa. Nhiều người tưởng thế là xong và hếtquan tâm.
Tuy nhiên, lượng nước thải bị dồn ứ ở đáy hộp kỹ thuật thìkhông có đường thoát (H3), lượng nước này sẽ ngấm, thấm qua chân tường và cát nền,v. v. đến mọi ngóc ngách trong căn hộ (trừ trong nhà WC, mặc dù hộp kỹ thuậtnày được đặt bên cạnh WC vì trong WC đã được lát gạch và chống thấm) cho đếnkhi nào  …. Hết thì thôi. Nhà em đã gần 1tháng sau khi sự cố đường ống phía trên được khắc phục mà vẫn bị ngấm lan rộng.Hic
so do chung su co duong ong.jpg

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

fubi Đăng lúc 21/4/2017 11:51 | Xem tất
Vấn đề xử lý đơn giản mà:

1. Khoan thủng đáy hộp kỹ thuật cho nước ứ chảy thoát hết ra ngoài. Và cũng để đấy để biết sau này có bị "thủng ống" nước chảy ra tiếp hay không trong tương lai.

2. Tìm ra vị trí ống thủng để xử lý triệt để từ gốc.

Cả góc và ngọn xử lý xong thì còn lo gì thấm nữa.

Tác giả| mr_cool Đăng lúc 21/4/2017 12:04 | Xem tất
fubi gửi lúc 21/4/2017 11:51
Vấn đề xử lý đơn giản mà:

1. Khoan thủng đáy hộp kỹ thuật cho nước ứ chảy thoát ...

cám ơn bác, như vậy là phải xử lý ở nhà dưới, nhưng bên dưới họ cố tình bịt và đã làm trần thạch cao che kín. THeo bác thì có cách nào xử lý ở trong phạm vi căn hộ nhà mình ko ạ?

Đánh giá

Xử lý triệt để thì phải xử lý tận gốc như cách đã nêu. BQL phải có trách nhiệm ấy. Không ai chữa bệnh hủi bằng cách lấy mặt nạ che cả.  Đăng lúc 21/4/2017 12:33

Tác giả| mr_cool Đăng lúc 21/4/2017 12:41 | Xem tất
mr_cool gửi lúc 21/4/2017 12:04
cám ơn bác, như vậy là phải xử lý ở nhà dưới, nhưng bên dưới họ cố tình bịt v ...

vâng, cám ơn bác Fubi, em sẽ huy động các căn hộ cùng hoàn cảnh trong khu có ý kiên với BQL!

atuanxd Đăng lúc 23/4/2017 14:16 | Xem tất
mr_cool gửi lúc 21/4/2017 12:04
cám ơn bác, như vậy là phải xử lý ở nhà dưới, nhưng bên dưới họ cố tình bịt v ...

không nên xử lý ở nhà bên dưới vì rất phức tạp. chỉ cần mở lỗ tại chân tường căn hộ của mình, xử lý xong vá lại đơn giản hơn, có thể làm cửa thăm luôn

chicbongbo Đăng lúc 25/4/2017 00:20 | Xem tất
Theo tôi, vấn đề của bạn là không biết vị trí thủng ở đâu trên toàn hệ thống.
Việc này xin tư vấn cho bạn 1 cách rất đơn giản mà hiệu quả:
Lắp thêm 1 đường ống có van xả 1 chiều ở đáy hộp kĩ thuật rồi nối ngược lại vào đường ống thoát nước chính.
Thế là bạn an tâm ngủ ngon vì nước không thể dâng lên được, có tí nào tràn ra bị thu lại đướng thoát nước trục chính ngay, không bị dội nược lại vì vó van 1 chiều!
Chúc thành công!

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
  Đăng lúc 25/4/2017 08:01

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 29/3/2024 21:44 , Processed in 0.167918 second(s), 27 queries .