XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 10874|Trả lời: 5
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi] Vận chuyển vật liệu lên cao trong công tác sửa chữa nhà

[Lấy địa chỉ]
NoiHP Đăng lúc 3/2/2018 11:46 | Xem tất |Chế độ đọc

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Xin chào Ban Quản trị diễn đàn và toàn thể các đồng nghiệp!
Mình mới tham gia diễn đàn, nếu có gì chưa đúng mong các đồng nghiệp hướng dẫn giúp. Mình xin hỏi diễn đàn như sau.
Qua nghiên cứu định mức 1129/QĐ-BXD và định mức 1776, mình xin được hỏi diễn đàn về áp dụng công tác vận chuyển vật liệu lên cao trong công tác sửa chữa nhà mà mình rất lúng túng. Không áp đụng thì sợ nhà thầu thiệt thòi, mà áp dụng thì còn quá nhiều thắc mắc nên chưa dám áp dụng. Mình xin dẫn một số điểm liên quan trong 2 định mức trên để mong các bạn tư vấn.
Định mức 1129/QĐ-BXD:
III. HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG

4. Đối với một số loại công tác xây dựng khác như: đào, đắp đất, đá, cát; sản xuất,
lắp dựng các cấu kiện bê tông đúc sẵn, cấu kiện gỗ, cấu kiện sắt thép; lắp đặt hệ thống
điện, nước trong nhà và phục vụ sinh hoạt... không được quy định trong định mức dự
toán này thì sử dụng theo hướng dẫn trong các tập định mức dự toán xây dựng công
trình do Bộ Xây dựng công bố và được điều chỉnh hệ số (do độ phức tạp, đơn chiếc,
khối lượng nhỏ khi thi công) như sau:
+ Hệ số điều chỉnh nhân công: k = 1,15
+ Hệ số điều chỉnh máy thi công: k = 1,05
+ Hệ số điều chỉnh vật liệu: k = 1,02.
Định mức 1776:
3. Hướng dẫn áp dụng:
- Chiều cao ghi trong định mức dự toán là chiều cao tính từ cốt 0.00 theo thiết kế
công trình đến cốt ≤ 4m; ≤ 16m; ≤ 50m và từ cốt 0.00 đến cốt > 50m (chiều cao quy
định trong định mức dự toán cho khối lượng thi công của công trình là chiều cao công
trình). Các loại công tác xây dựng trong định mức không ghi độ cao như công tác trát,
..v.v..nhưng khi thi công ở độ cao > 16m được áp dụng định mức bốc xếp vận chuyển
vật liệu lên cao.
Vậy mình xin hỏi:
1/ Các công tác sửa chữa >4m của công trình <16m có được áp dụng định mức vận chuyển lên cao không? (Mình cũng đã xem định mức sửa chữa thì hầu hết các công tác không có máy vận chuyển như vận thăng,... chỉ một số ít có máy vận chuyển và các công tác sửa chữa đều không ghi độ cao)
2/ Khi sửa chữa công trình có chiều cao công trình >16m thì có được áp dụng định mức vận chuyển lên cao cho toàn bộ vật liệu thi công công trình? (Trường hợp này có công trình chỉ sửa ở vị trí <16m, hoặc cũng có thể sửa đến mái công trình >16m)
3/ Có văn bản nào mà Bộ Xây dựng đã hướng dẫn cụ thê vấn đề này? Mình tra mãi không thấy!

Mong các bạn tư vấn giúp mình.
Xin chân thành cảm ơn!

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

huydhxd Đăng lúc 5/2/2018 08:47 | Xem tất
1. Được áp dụng định mức vận chuyển lên cao bình thường bạn nhé (thay đổi hệ số nhân công hoặc sử dụng vận thăng nếu biện pháp thi công có vận thăng)!
2. Khi sửa chữa công trình có chiều cao công trình >16m có được áp dụng định mức vận chuyển lên cao cho  vật liệu thi công liên quan tới công tác thực hiện nhé (Bạn nên xem rõ tại chiết tính đơn giá)!
3. Bạn tham khảo chú thích ghi kèm các định mức liên quan khi áp dụng, ví dụ như hình vẽ kèm:

Số người tham gia 2Thanked +3 Thu lại Lý do
511115029 + 1
NoiHP + 2 Rất chuyên nghiệp! Thanks!

Xem tất cả

Tác giả| NoiHP Đăng lúc 6/2/2018 09:53 | Xem tất
Cảm ơn bác!
Nhờ bác cụ thể giúp em về cách bảo vệ khi vận dụng theo ý kiến của bác, vì vừa rồi thanh tra yêu cầu bên em xuất toán chi phí công tác vận chuyển lên cao một công trình sửa chữa nhà.
Em cảm ơn!

Đánh giá

Cái này không phải ý kiến của mình mà làm vậy là ĐÚNG theo quy định PL, còn thanh tra hỏi gì đưa ra biên bản rồi phúc đáp, không đôi co bằng lời hại não! Dự toán đ   Đăng lúc 7/2/2018 09:33

Tác giả| NoiHP Đăng lúc 8/2/2018 19:10 | Xem tất
Thiếu chữ bác ơi, bổ sung giúp em với
Bên em làm sửa chữa suốt, toàn lặt vặt có công trình chỉ 1-2 triệu. Mà sửa chữa thì rất nhiêu công việc không có trong định mức hiện hành nên khá đau đầu khi vận dụng.
Về thi công trên cao, trước đây ĐM 1778 (ban hành cùng ngày vớ 1776) có hệ số tầng, đến ĐM 1129 mất tiêu, đến ĐM 1149 mới nhất cũng không thấy nói lại.
Phải chăng, sau khi thay thế 1178 thì ĐM sửa chữa 1129, 1149 không định mức cho độ cao thi công mà định mức vận chuyển chỉ bằng vác bộ hoặc bằng phương tiện thôi sơ?

Cong_nd Đăng lúc 21/2/2018 10:59 | Xem tất

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 29/3/2024 18:05 , Processed in 0.130301 second(s), 26 queries .