XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 1390|Trả lời: 3
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi] về kết cấu nhà dân?

[Lấy địa chỉ]
ngduy123 Đăng lúc 11/5/2020 02:59 | Xem tất |Chế độ đọc

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
em không phải dân xây dựng chỉ là chủ của 1 công trình đang thi công sai bản thiết kế mà trong lòng lấn cấn quá nên muốn hỏi các pro xem thế nào để cho yên tâm hơn hoặc em xin phương án sửa khắc phục. em nói sơ qua thế này ạ :
em xây 5 tầng trên diện tích nhà em khoảng 140m2, mặt tiền rộng 8.8m cạnh đường lớn nhiều xe to đi. mặt ngõ dài 16m ( ngõ rộng 2m ). mặt giáp nhà dân cũng dài 16m cách nhà dân xây 1,5m. chia làm 2 nhà riêng móng, móng cọc và hệ thống dầm giằng thì em ko lăn tăn vì làm đúng theo thiết kế, nhưng riêng hệ thống cột trụ lại làm sai bét so với bản thiết kế làm em rất lo ngại và đang phải dừng công trình lại để tìm phương án khắc phục cụ thể là:
- chiều dài nhà thì dựng 5 cột 200x200 ( khoảng cách các cột chia đều ) riêng hàng cột giữa 2 nhà thì là 2 cột kép 200x200 liền nhau, nếu làm đúng bản thiết kế thì hệ thống cột 200x200 dùng 4 cây sắt phi 20 nhưng đằng này thợ lại làm chỉ có 4 cây sắt phi 18 tầng 1 , lên tầng 2 thì chỉ có 4 cây phi 16. hôm nay em về thấy đầu chờ sắt cột lên tầng 3 là phi 16 mà em chán quá chẳng biết phải làm thế nào nữa. theo các bác dân chuyên thì lên 5 tầng với hệ thống cột dùng thép như vậy có đảm bảo chịu tải không ạ chứ em lo quá
nếu không ổn thì phương án khắc phục là như nào ạ ???
mong các bác cho em xin ý kiến, hiện tại em đang cho dừng đổ cột tầng 3 để lên phương án sửa
p/s : tường tầng 1 xây 20, từ tầng 2 xây 10, tường giữa 2 nhà xây 20. đổ cột xong xây tường, xây tường xong mới đổ dầm giàng cho tầng tiếp theo, nhà em thì ngăn rất ít phòng, cầu thang ở giữa nhà

Đánh giá

Đã sửa tiêu đề giúp Bạn. Lần sau: bài sẽ bị Xóa theo nội quy, ở đây: http://xaydung360.vn/diendan/-xd360-siet-chat-viec-post-bai-tren-dien-dan-va-thu-vien-14070-1-1.html   Đăng lúc 11/5/2020 09:08

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

ACCEN_sherven Đăng lúc 11/5/2020 09:20 | Xem tất
Trả lời bạn trên quan điểm về mặt kinh nghiệm, còn cụ thể tính toán như thế nào thì nhờ các kỹ sư kết cấu :
- THép cột tầng dưới bao giờ cũng lớn hơn thép cột tầng trên vì tải trọng phải chịu càng lên cao càng ít. để an toàn và làm nhanh hơn nên nhiều đơn vị tư vấn thiết kế thường để chung một loại thép
- nhà bạn xây 5 tầng, bước cột 3,2m/cột là đảm bảo, ở giữa lại bổ sung cột kép là an toàn (đấy là về trực quan)
- Như trường hợp của nhà bạn, 1 bên tựa, một bên tự do, nhà lại cao thì với việc bố trí thép như vậy là không hợp lý (đấy là quan điểm kinh nghiệm cá nhân). Trong trường hợp này bạn có thể bổ sung cột thép chữ I chịu lực bổ sung cạnh các cột ở các tầng, tất nhiên là tác dụng chịu lực sẽ bị kém đi do không chịu lực từ đầu nhưng sẽ an toàn hơn nhiều so với hiện tại

haiduongxanh63 Đăng lúc 31/5/2020 19:12 | Xem tất
Đọc mà thấy hoang mang với chủ nhà luôn, thời đại này không còn nhà thầu nào giảm thép so với thiết kế vậy hết, chắc là do không có ai quản lý nên công nhân đi thép nhầm.
Nếu 5 tầng (4 sàn lầu và 1 sàn mái) thì với cột 20x20cm ở tầng trệt là thiết kế tính rất tiết kiệm.
Nếu nhà kế bên cao, nhà đang thi công sẽ ít chịu ảnh hưởng của gió thì với lượng thép trên có thể đủ.
Có thiết kế thì nên nhờ thiết kế tính lại xem với thép đã làm ngoài thực tế có đủ không, nếu thiết kế trả lời không thì xem xét hướng tăng tiết diện dầm, không đủ nữa thì mới tính tới phương án khác.
Tóm lại nên nhờ thiết kế tính lại

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 29/3/2024 19:06 , Processed in 0.091960 second(s), 23 queries .