XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 880|Trả lời: 6
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi] Về quyền phê duyệt DTXD làm căn cứ điều chỉnh giá HĐ

[Lấy địa chỉ]
nasd1010 Đăng lúc 20/7/2017 10:49 | Xem tất |Chế độ đọc

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Xin nhờ các anh, chị, em bạn bè đồng nghiệp giúp đỡ!- Giả sử mình có công trình X : Đã có TMĐT ,Dự toán XD công trình (1 công trình ),  Dự toán gói thầu (gồm 3 gói thầu xây dựng), đã hoàn tất công việc lựa chọn và kí kết hợp đồng với nhà thầu cho 3 gói thầu rồi. Nhưng trong quá trình thực hiện hợp đồng có xảy ra điều chỉnh giá hợp đồng cho gói thầu số 01.
Vấn đề ở chỗ:
      * Giá trị dự toán gói thầu số 01 điều chỉnh bổ sung xảy các trường hợp sau:
+ TH1: Giá trị dự toán gói thầu số 01 sau điều chỉnh không làm vượt dự toán xây dựng công trình đã phê duyệt (chỉ thay đổi kết cấu)--> CĐT tự tổ chức và phê duyệt dự toán XDCT (Mục b, Khoản 1, Điều 31, Nghị định số 32/2015/NĐ-CP) và tự tổ chức điều chỉnh TMĐT và báo cáo người quyết định đầu tư và chịu trách nhiệm về việc điều chỉnh của mình.
+ TH2: Giá trị dự toán gói thầu số 01 sau điều chỉnh làm vượt dự toán xây dựng công trình đã phê duyệt  (đã sử dụng hết dự phòng)--> rõ ràng phải trình lên ng quyết định đầu tư quyết định việc điều chỉnh
* Về nguyên tắc điều chỉnh hợp đồng thì chắc hầu hết mọi người đều nắm rõ nhưng mình xin trích dẫn lại khoản 3 Điều 36 :
" Giá hợp đồng sau điều chỉnh không làm vượt giá gói thầu hoặc dự toán gói thầu được phê duyệt (bao gồm cả chi phí dự phòng cho gói thầu đó) thì chủ đầu tư được quyền quyết định điều chỉnh; trường hợp vượt giá gói thầu hoặc dự toán gói thầu được phê duyệt thì phải được Người có thẩm quyền quyết định đầu tư chấp thuận trước khi điều chỉnh và phải đảm bảo đủ vốn để thanh toán cho bên nhận thầu theo đúng thỏa thuận trong hợp đồng."

---> Theo như điều khoản này thì (GIÁ TRỊ HĐ sau điều chỉnh) > [Giá gói thầu; Dự toán gói thầu] thì phải thực hiện trình tự sau:
1 . Nhà thầu lập phần giá trị Dự toán gói thầu 01 điều chỉnh, bổ sung ---> CĐT trên cơ sở này tổ chức xác định dự toán xây dựng công trình điều chỉnh  và điều chỉnh TMĐT---> Trình lên người có thẩm quyền thẩm định, phê duyệt xin chấp thuận điều chỉnh

===> Như vậy là theo khoản 3 Điều 36 (phần bôi vàng) thì quyền người quyết định đầu tư sẽ mâu thuẫn với Mục b, Khoản 1, Điều 31, Nghị định số 32/2015/NĐ-CP (phần bôi vàng) tức là:
Dù giá hợp đồng sau điều chỉnh làm Dự toán xây dựng công trình không thay đổi thì vẫn phải trình lên người quyết định chấp thuận điều chỉnh; CĐT không chỉ báo cáo và chịu trách nhiệm về việc điều chỉnh mà ngoài ra phải được người quyết định đầu tư chấp thuận??
Cách hiểu này có đúng k? Xin nhận được giải đáp mọi người!

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 1.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 1
  Đăng lúc 24/7/2017 15:36

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

thang0613426 Đăng lúc 20/7/2017 16:41 | Xem tất
Mục b, Khoản 1, Điều 31, Nghị định số 32/2015/NĐ-CP như sau :
"Điều chỉnh và phê duyệt dự toán xây dựng công trình điều chỉnh không làm vượt dự toán xây dựng công trình đã phê duyệt"
Không có câu "tự tổ chức điều chỉnh TMĐT và báo cáo người quyết định đầu tư và chịu trách nhiệm về việc điều chỉnh của mình"

Đánh giá

Đăng lúc 24/7/2017 15:36

Tác giả| nasd1010 Đăng lúc 20/7/2017 17:13 | Xem tất
thang0613426 gửi lúc 20/7/2017 16:41
Mục b, Khoản 1, Điều 31, Nghị định số 32/2015/NĐ-CP như sau :
"Điều chỉnh và phê duy ...

Mình quên không ghi chú câu " tự tổ chức điều chỉnh TMĐT và báo cáo người quyết định đầu tư và chịu trách nhiệm về việc điều chỉnh của mình " là nằm ở  khoản 3 Điều 7 NĐ 32/2015
Bạn nghiên cứu lại thử xem ?

Đánh giá

Đăng lúc 24/7/2017 15:38

xiuvo Đăng lúc 4/8/2017 10:52 | Xem tất
Báo cáo việc mình đã làm chứ không phải trình xin ý kiến phê duyệt nhé bạn

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 29/3/2024 16:43 , Processed in 0.109071 second(s), 23 queries .