XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 45506|Trả lời: 14
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi] về tính toán thủy lực khi thiết kế kênh thủy lợi!

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Chào các bác! e có thiết kế đoạn kênh thủy lợi nhưng độ dốc của nó bằng độ dốc tự nhiên ( i đáy kênh =0.5-0.8%)
nêu như vậy thì em phải kiểm toán các yêu tố nào liên quan tới kênh ah?
bạn e nó nói phải kiểm toán vận tốc dòng chảy gì đấy!
Bác nào có file tính toán hay kiểm tra gì đó liên quan cho e xin với ah.
cảm ơn mn!

Đánh giá

Đã sửa tiêu đề giúp Bạn. Lần sau: bài sẽ bị Xóa theo nội quy, ở đây: http://xaydung360.vn/diendan/-xd360-siet-chat-viec-post-bai-tren-dien-dan-va-thu-vien-14070-1-1.html   Đăng lúc 11/11/2017 11:48

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Đề cử
cntb Đăng lúc 11/11/2017 20:42 | Chỉ xem của tác giả
Cách hỏi của bạn có thể thấy bạn còn hơi thiếu kinh nghiệm trong việc TK thủy lợi và cũng khiến cho người khác cảm thấy chẳng biết trả lời thế nào. Tạm thời mình trả lời qua thế này.
- Kênh thủy lợi có thể là Tưới hoặc Tiêu.
- Kênh có thể rộng 50cm, cũng có thể rộng 5m.
- Kênh có thể bằng đất, bằng bê tông,...
- Có thể dài vài chục mét, có thể vài Km.
- Kênh làm mới hay đấu nối, hoàn trả cái đã có...v.v
Ở đây không biết kênh của bạn có nhiệm vụ gì, kết cấu ra sao. Nhưng dù làm gì thì cứ phải tính ra Lưu lượng (Q) cái đã.
Sau khi có Q thì tính diện tích mặt cắt ướt, tạm gọi là khẩu độ B(m), H(m). Nếu khẩu độ lớn thì Độ dốc i nhỏ, nếu khẩu độ nhỏ thì độ dốc i lớn. ( Hiểu nôm na là nếu kênh đã nhỏ lại không dốc thì nước chảy rề rà, khi nào cho đầy nước). Độ dốc này còn phụ thuộc yếu tố không lắng, không xói. Dốc quá chảy xói kênh, không dốc nước chảy chậm lại gây lắng cặn.
Những cái này có công thức tính, phần mềm tính, thậm chí bảng Excel tính, bảng tra có sẵn, nhiều lắm.
Giả sử bạn bắt buộc phải lựa chọn cố định độ dốc, thì tính toán lại khẩu độ. Giả sử chủ đầu tư bắt phải làm loại kênh mương khẩu độ mặc định nào đó ( giống đoạn kênh bên cạnh chẳng hạn ) thì lại tính lại độ dốc.
Lý thuyết sơ bộ là vậy. Chứ thủy lợi là nhiều yếu tố cấu thành lắm. Bạn tham khảo thêm phần mềm sau để tính toán, cũng khá dễ dùng: chương trình tính toán thuỷ lực các công trình trên kênh: EHPRO
http://www.mediafire.com/file/1o ... thuyluctrenkenh.zip

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
  Đăng lúc 11/11/2017 22:02

Số người tham gia 2Thanked +3 Thu lại Lý do
huy8394 + 2
SHV + 1 Thật thú vị! Thanks!

Xem tất cả

2#
ACCEN_sherven Đăng lúc 11/11/2017 13:16 | Chỉ xem của tác giả
Bạn xác định lưu lượng dòng chảy trong kênh, xác định mặt cắt kênh theo phương pháp mặt cắt lợi nhất về mặt thuỷ lực, có mặt cắt kênh lợi nhất, kiểm tra vận tốc không xói và không lắng của dòng chảy trong kênh

4#
tuongdaphoipha Đăng lúc 13/11/2017 08:16 | Chỉ xem của tác giả
làm theo như bác CNTB hướng dẫn là chuẩn. trước khi thiết kế cái gì bạn phải xác định mục tiêu đầu tư thế nào, tưới hay tiêu cho bao nhiêu hecta để xác định hệ số tưới, lưu lượng tưới... tốt nhất là bạn kiếm cái đồ án môn thủy nông của sinh viên ngành công trình thủy mà tham khảo, có đầy đủ các bước tính toán, hướng dẫn rõ ràng.

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
dhung7685 + 2

Xem tất cả

5#
bobin.gt Đăng lúc 13/11/2017 08:35 | Chỉ xem của tác giả
cntb gửi lúc 11/11/2017 20:42
Cách hỏi của bạn có thể thấy bạn còn hơi thiếu kinh nghiệm trong việc TK thủy lợi và ...

Chia sẻ của bạn làm người đọc thấy buồn cười. Vì bản thân bạn đã không hiểu bản chất như nào. Chia sẻ cho người không biết nó lại càng buồn cười. Bạn quen kiểu sử dụng phần mềm để xử lý vấn đề và bạn không kiểm soát được các điều kiện đầu vào và điều kiện biên để xử lý nó. Dẫn đến kết quả sai hoàn toàn.
Bài toán mà tác giả hỏi là phải kiểm toán các yếu tố nào.
Xét hệ quy chiếu ở đây chỉ có hai nhân tố 1 là nền móng hai là kết cấu ok là ok.
1. Về nền móng bạn cần kiểm toán ổn định trượt mái kênh.
2. Xét bài toán kết cấu thì ở đây là kết cấu đặt trên nền đàn hồi, bạn cần xác định được nội lực của kết cấu kênh ở mặt cắt bất lợi nhất để kiểm toán.
(Tải trọng ở đây gồm có: Áp lực nước + Tải trọng bản thân + Tải trọng tác dung ngoài) để tính toán kiểm toán.

Đánh giá

Theo tiêu đề là bạn ấy hỏi cách tính toán thủy lực mà?  Đăng lúc 13/11/2017 14:16

6#
quynhnguyen2210 Đăng lúc 15/11/2017 15:45 | Chỉ xem của tác giả
bobin.gt gửi lúc 13/11/2017 08:35
Chia sẻ của bạn làm người đọc thấy buồn cười. Vì bản thân bạn đã không hiểu b ...

bạn tải phần mềm tính toán thủy lực về là tính toán được luôn, nhập b tính h, hoặc nhập h tính b đầy đủ các thông số là thiết kế kênh được.

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
dhung7685 + 1

Xem tất cả

7#
ducdudl Đăng lúc 25/1/2018 11:53 | Chỉ xem của tác giả
bobin.gt gửi lúc 13/11/2017 08:35
Chia sẻ của bạn làm người đọc thấy buồn cười. Vì bản thân bạn đã không hiểu b ...

TRẢ LỜI ĐI ĐÂU VẬY CÓ PHẢI DÂN THỦY LỢI KHÔNG?

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
dhung7685 + 1

Xem tất cả

8#
ducdudl Đăng lúc 25/1/2018 11:56 | Chỉ xem của tác giả
Theo như bạn có vấn đề như sau:
1. Nếu kênh đất kiểm tra Vkx ( xói) và Vkl (lắng)
2. Kênh Bê tông thì không cần 2 vấn đề trên.
Tuy nhiên câu hỏi của bạn chung chung quá nên chỉ trả lời bạn như thế

9#
 Tác giả| dhung7685 Đăng lúc 2/4/2018 21:49 | Chỉ xem của tác giả
ducdudl gửi lúc 25/1/2018 11:56
Theo như bạn có vấn đề như sau:
1. Nếu kênh đất kiểm tra Vkx ( xói) và Vkl (lắng)
2.  ...

mình làm bằng kênh bê tông Bxh=1x1.2m
sau khi tham khảo thì mình có kiểm toán Vkx và Vkl rồi! Mình ko chuyên bên thủy lợi nên mọi người giúp đỡ ah!
TKS ALL!

10#
 Tác giả| dhung7685 Đăng lúc 2/4/2018 21:50 | Chỉ xem của tác giả
Cách hỏi của bạn có thể thấy bạn còn hơi thiếu kinh nghiệm trong việc TK thủy lợi và ...

mình làm bằng kênh bê tông Bxh=1x1.2m
sau khi tham khảo thì mình có kiểm toán Vkx và Vkl rồi! Mình ko chuyên bên thủy lợi nên mọi người giúp đỡ ah!
TKS ALL

11#
ha1108198805 Đăng lúc 22/4/2019 11:16 | Chỉ xem của tác giả
Bạn cho mình hỏi tại sao phần mềm EHpro không cài được trên Win 7 bạn ak! báo lỗi "không đăng ký"

12#
thuyloi123 Đăng lúc 18/3/2021 18:01 | Chỉ xem của tác giả

Anh ơi. Em tải phần mềm về mà sao kích vào file . exe toàn bị báo lỗi: vision này không tương thích với vision của win, trong khi em chỉ dùng win 7 64x.  file:///C:/Users/IDC-HoangBan/Desktop/11.jpg

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 29/3/2024 13:33 , Processed in 0.128133 second(s), 26 queries .