XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 24249|Trả lời: 4
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi] Xác định tỉ lệ trong bản vẽ có nhiều tỉ lệ

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Chào anh chị!
Em đang sử dụng cad 2010, có một bản vẽ có nhiều tỉ lệ:1/100, 1/50..., giờ em muốn đo 1 cạnh của tỉ lệ 1/100 nhưng ra chiều dài theo tỉ lệ 1/25. Em muốn chuyển sang tỉ lệ 1/100 thì vào khung nào trong khung view của cad ạ? Em tìm không ra. Nhờ anh chị giúp em với.

Đánh giá

Dim Style của em đang hiện hành là tỉ lệ 1/25. Chuyển Dim Style hiện hành là tỉ lệ 1/100 trước khi đo là xong.  Đăng lúc 27/11/2017 10:08

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Đề cử
chauduy02 Đăng lúc 29/11/2017 07:06 | Chỉ xem của tác giả
Bạn dùng lệnh "ma" sau đó chọn đường ghi kích thước 1/100 rồi quét qua những đường ghi bạn đã ghi với tỷ lệ bất kỳ là xong.

2#
xaydungx3d Đăng lúc 27/11/2017 14:20 | Chỉ xem của tác giả
Bạn vào Dimension -> dimension style -> Chọn tỉ lệ (cần tìm) -> Set current -> Close .

3#
huydhxd Đăng lúc 27/11/2017 15:29 | Chỉ xem của tác giả
Mình nói qua một chút cho bạn hiểu rõ: Bạn đo kích thước thật của bản vẽ đó trên Cad vẽ là bao nhiêu và định in ra giá trị đó là bao nhiêu thì tùy đó đặt TỶ LỆ ghi chú cho phù hợp, cách làm:
1. Chỉnh thuộc tính của Dim đo bản vẽ đó: Lệnh DST chọn Dim cần đo và chọn vào tab Primary Units ô Scale factor (Giá trị hiển thị khi đo Dim gấp Giá trị đo khi vẽ sẽ theo tỷ lệ đặt ở ô này);
2. Chỉnh tỷ lệ trong khung nhìn Layout (lệnh MV): Bạn chọn phạm vi In bản vẽ đó bằng lệnh MV, chọn khung nhìn đó nhấp lệnh PR hoặc MO rồi vào tab Misc chọn mục Standard scale để chọn tỷ lệ phù hợp hay gõ vào để có tỷ lệ phù hợp;

- Với tình huống bạn nêu: “Muốn đo 1 cạnh của tỉ lệ 1/100 nhưng ra chiều dài theo tỉ lệ 1/25” cách 1 bạn sẽ chọn Dim đang đo chi tiết đó và chỉnh hệ số Scale factor tăng lên 4 lần!

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 25/4/2024 23:20 , Processed in 0.097983 second(s), 23 queries .