XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 1267|Trả lời: 17
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Tâm Linh] [Ngộ] Vài phút tự hỏi mình sinh ra đời để làm gì?

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Có bao giờ trong cuộc sống bon chenvội vã hằng ngày, ta dừng lại vài phút tự hỏi mình sinh ra đời để làm gì? Phảichăng để chạy theo sau đồng tiền, danh lợi, địa vị, tình yêu, sắc đẹp, của cải,v.v...? Ðể lập gia đình, sinh con đẻ cái nối dõi tông đường? Ðể gây dựng một sựnghiệp? Ðể tranh đấu cho một lý tưởng chính trị, kinh tế, xã hội, v.v...? Hayđể đơn giản đi làm kiếm ăn sống qua ngày như bao nhiêu người khác? Ðể rồi mộtngày kia nằm xuống ra đi với hai bàn tay trắng?

Dừng lại vài phút để tự hỏi hay tựkiểm lại xem cuộc đời mình đang sống đây có ý nghĩa gì không? Mình có hài lòngvới những gì đang có và đang sống không? Những cái đó có đem lại cho mình hạnhphúc hay không? Hay mình chỉ làm một kẻ nô lệ, một người máy robo mặc cho xãhội vật chất lôi kéo điều khiển.

Ở đây không bàn đến những người vôthần vô đạo, chủ trương duy vật, sống chỉ để hưởng thụ, chết là hết. Ngay trongPhật giáo, đa số cho rằng sinh ra ở đời để tạo nghiệp và trả nghiệp, vay trảtrả vay mãi mãi không ngừng. Quan niệm này đúng chứ không sai, đứng trên luậtnhân quả mỗi khi ta cử động, nói năng, suy nghĩ một chút dù chỉ vài giây cũnglà tạo nghiệp và như vậy đương nhiên sẽ gặp quả báo tránh sao cho khỏi. Nhưngquan niệm này nếu không khéo có thể khiến cho người ta trở nên thụ động, gặpviệc gì cũng đổ tại nghiệp rồi ngồi yên chịu trận.

Cuộc đời đã lắm khổ đau, sao takhông tìm những quan niệm khác giúp ta lạc quan hơn trong cuộc sống? Con ngườisinh ra ở đời để học hỏi những kinh nghiệm để tiến hóa. Mỗi kiếp sinh ra là mộtlớp học. Ta có thể chọn học một hoặc nhiều môn, nhưng bài học phải được hiểu vàhọc cho xong mới được lên lớp.

Ta lấy vợ lấy chồng không phải đểthỏa mãn tình cảm nhục dục hay lấp vá cô đơn mà để học thương yêu và sống chunghòa hợp.
Ta sinh con đẻ cái không phải đểtiếp nối giòng dõi hay để nhờ vả khi về già mà là để chính ta tập học làm chalàm mẹ, tập thương yêu dạy dỗ giúp đỡ con cái.
Ta làm vua hay tổng thống một nướckhông phải để ăn trên ngồi trốc, bóc lột của dân mà để học thương dân trị nước.
Ta làm bác sĩ, nha sĩ, dược sĩ khôngphải để có nhiều tiền hay danh vọng mà để học cách giúp đỡ thương yêu bệnhnhân.
Ta làm bác học, kỹ sư không phải đểchế ra những vũ khí máy móc sát nhân hay nô lệ hóa con người mà để đóng góp xâydựng cho cuộc đời bớt khổ về vật chất.

Ta có thể tiếp tục nói về từng nghềnhưng tóm lại tất cả nghề nghiệp trong đời từ cùng đinh hạ tiện cho đến quýphái sang trọng, không có nghề nào thực sự hơn nghề nào vì nghề nào cũng có giátrị và cùng đóng góp cho sự tiến hóa của nhân loại nếu ta đứng trên quan niệmđời là một trường học tiến hóa.

Ðiều quan trọng cần nhấn mạnh làchúng ta có muốn tỉnh thức để học hỏi tiến hóa hay không? Hay là tiếp tục sốngđời vay trả trả vay.
st.

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
  Đăng lúc 25/4/2015 10:49
  Đăng lúc 25/4/2015 09:56
  Đăng lúc 25/4/2015 09:37

Số người tham gia 8Thanked +13 Thu lại Lý do
dinhsungtb + 1 Bài hay. Cảm ơn!
crushcrush + 2 Thích bài này! Thanks!
haduchung + 2 Bài hay. Cảm ơn!
vinhquyetxd + 1 Thích bài này! Thanks!
kenblock + 1 Bài hay. Cảm ơn!

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Đề cử
 Tác giả| fubi Đăng lúc 25/4/2015 09:37 | Chỉ xem của tác giả
“Có người hỏi Thượng đế, thích so vớiyêu có gì khác biệt?

Thượng đế liền chỉ tay về phía một đứa trẻ. Chỉ thấy cậubé đứng trước một bông hoa, bị vẻ đẹp của hoa làm cho mê đắm, không nhịn đượcmà đưa tay ngắt bông hoa xuống. Thượng đế nói, đây chính là thích.

Sau đó, Thượngđế lại chỉ tay về phía một đứa trẻ khác. Chỉ thấy cậu bé đang ướt đẫm mồ hôi tưới nước cho hoa, lại lo lắng hoa sẽ bị ánh nắng mặt trời gay gắt làm cho khô héo,nên tự mình đứng trước che nắng cho hoa. Thượng đế nói, đó chính là yêu.

Cho nên, thích là vì có được, nhưng yêu tức là cho đi.”

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 3.8
  Đăng lúc 25/4/2015 14:12
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 0
Yêu và thích là cái đích của cuộc sống! "Cho đi rộng rãi và đón nhận cừ khôi".  Đăng lúc 25/4/2015 11:31
  Đăng lúc 25/4/2015 10:51
  Đăng lúc 25/4/2015 09:55

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
truongthinhbk04 + 2 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

3#
 Tác giả| fubi Đăng lúc 25/4/2015 09:39 | Chỉ xem của tác giả
fubi gửi lúc 25/4/2015 09:37
“Có người hỏi Thượng đế, thích so vớiyêu có gì khác biệt? Thượng đế liền chỉ t ...

Hỏi:- Khi chúng con rơi vào cảnh ngộ tráingang, nên nhân nhượng cầu toàn hay hăng hái chống trả?
Phật dạy:Buông xuống.
Hỏi:-Những thứ mất đi, có nhất thiết truyđòi không?
Phật dạy:Những thứ mất đi, kỳ thực chưa bao giờ thật sự thuộc về con, không cần thươngtiếc, càng không cần truy đòi.
Hỏi:-Lý giải “vĩnh viễn” như thế nào?
Phật dạy:Người người đều cảm thấy vĩnh viễn rất xa, thật ra nó có thể ngắn ngủi đến nỗicon không hề nhìn thấy.
Hỏi:- Cuộc sống quá mệt mỏi, làm sao nhẹnhõm?
Phật dạy:Cuộc sống mệt mỏi, một nửa là do sinh tồn, một nửa là do dục vọng và tị nạnh.
Hỏi:- Chúng con nên làm thế nào nắm giữhôm qua và hôm nay?
Phật dạy:Chớ để quá nhiều hôm qua chiếm cứ hôm nay của con.
Hỏi:- Chúng con làm thế nào xác định mụctiêu của mình?
Phật dạy:Nếu con biết đi đâu, cả thế giới sẽ nhường đường cho con.
Hỏi:- Chúng con làm thế nào mới gọi là“bước chân vững chãi”?
Phật dạy:Chỉ cần chân con vẫn đứng trên mặt đất, thì đừng xem mình quá nhẹ; chỉ cần convẫn sống trên thế gian, thì đừng xem mình quá lớn.
Hỏi:- Đối với bản thân, đối với ngườikhác như thế nào?
Phật dạy:Đối với bản thân tốt một chút, vì cuộc đời không dài; đối với người bên cạnhtốt một chút, bởi kiếp sau chưa chắc có thể gặp gỡ.

Đánh giá

Đăng lúc 25/4/2015 10:57
  Đăng lúc 25/4/2015 09:55
  Đăng lúc 25/4/2015 09:50

Số người tham gia 2Thanked +4 Thu lại Lý do
khoaxd2013 + 2 Thích bài này! Thanks!
linhhb + 2 chia sẽ hay. Cảm ơn

Xem tất cả

4#
conghoa Đăng lúc 25/4/2015 11:26 | Chỉ xem của tác giả
Câu hỏi này em cũng đã tự hỏi từ lâu, và câu trả lời là ..."Để trả nợ"
"Nợ" ở đây có rất nhiều nghĩa.

Số người tham gia 1Thanked +10 Thu lại Lý do
tranhoe + 10 Thích bài này! Thanks!

Xem tất cả

5#
tuandaiminh2012 Đăng lúc 25/4/2015 14:15 | Chỉ xem của tác giả
Vừa rồi đây em vừa đọc một bài báo nói về một người con Việt Nam phải xa quê hương trong giai đoạn Babylift ( chiến dịch không vận trẻ em của Mỹ) để thấy cuộc sống còn nhiều điều tốt đẹp đang chờ đợi ! và đáng sống để chờ ! Số phận nghiệt ngã của đứa con nuôi Babylift
Năm lên 8 tuổi, Stacy Thúy, một trong hàng nghìn đứa trẻ mà Mỹ đưa ra khỏi Sài Gòn cuối chiến tranh Việt Nam, tự sát lần đầu tiên bằng một con dao. 9 năm sau, cô gái trẻ lại cố gắng từ bỏ cuộc sống bằng 100 viên thuốc an thần.

“Tôi ghét Chúa và thực sự mất niềm tin rằng có một ông Chúa trời, ít nhất là một Chúa trời mà tôi có thể yêu và tự hào. Nếu ông có có một kế hoạch cho tôi, thì thật khó để hiểu và tôn trọng kế hoạch ấy. Ông ta ném tôi xuống địa ngục dù tôi có đi bất kỳ đâu”, cô viết, nhiều năm sau lần tự sát không thành.

Stacy Thúy được đưa khỏi Sài Gòn vào tháng 3/1975, là một trong hàng nghìn trẻ em mồ côi đã được đưa đi trong chiến dịch Không vận Trẻ em (Babylift) mà chính phủ và các tổ chức dân sự Mỹ thực hiện. Mẹ Stacy, Ngô Thị Điệp, là một cô gái trẻ miền Tây, đã có mang với một người lính Mỹ, và không thể nuôi nổi cô vì nghèo.

Tháng 8/1974, bà viết vào một tờ “Cam kết cho con” và gửi lại cô cho một trung tâm nuôi trẻ ở Sài Gòn. Trong tờ đơn ấy có đoạn: “Tôi ưng thuận cho em bé này xuất ngoại từ Việt Nam vì lý do tôi cho nó làm con nuôi những bậc cha mẹ có đầy đủ phương tiện để đảm bảo tương lai cho nó...”.

Đăng nhập/Đăng ký mở rộng
Stacy Thúy khi mới đặt chân đến nước Mỹ.

Nhưng bà Điệp đã nhầm. Bà muốn con mình thoát khỏi sự nghèo khó và chiến tranh - nhưng bóng ma của sự bất hạnh vẫn đeo đuổi Thúy ngay cả khi cô đã sang bên kia bờ đại dương.

Cha nuôi của Stacy Thúy là một cựu phi công từng tham chiến ở Việt Nam. Vợ chồng ông đã có hai đứa con trai, và muốn nhận nuôi một đứa con gái sau hai lần sảy thai. “Có thể lúc đầu ông ấy mang một nguyện ước tốt, thực sự muốn nhận một đứa con gái. Nhưng đôi khi tôi tự hỏi rằng liệu có phải là ông không thể thoát ra khỏi ký ức hậu chiến và đó là lý do ông ta trút sự phẫn uất lên mình”.

Cha và anh nuôi của Stacy đã đánh đập cô suốt cả tuổi thơ; liên tục nói với cô rằng “mày là quỷ dữ, không ai cần mày ở đây”. Cô tự đổ lỗi cho mình: cô tin rằng mình sinh ra là một sai lầm, và không ai mong muốn cô có mặt trên đời này. Và đứa trẻ ngày ấy đã tự tìm cách kết liễu cuộc sống.

Mọi chuyện càng tồi tệ hơn khi Stacy bước vào tuổi thiếu niên. Nhà trường phát hiện ra các vụ bạo hành. Các trung tâm xã hội vào cuộc, và điều đó chỉ càng khiến cho những trận đòn thù tăng lên mỗi lần cô gặp cha nuôi. “Tôi trốn thực tại bằng ma túy, âm nhạc, bỏ học và trốn khỏi nhà”, Stacy viết. Bác sĩ nói rằng việc cô sống sót sau 100 viên thuốc an thần ở tuổi 17, là một điều vô lý.

“Tôi còn căm ghét Chúa trời hơn vì đã để tôi sống”, Stacy nghĩ khi ấy.

Stacy không phải đứa trẻ Babylift duy nhất bị bóng ma của cuộc chiến đeo đẳng. Thúy Nguyễn, một người bạn thân của Stacy cũng đã trải qua những ngày tháng tuổi thơ đen tối cùng cha nuôi. Vì một lý do nào đó, cha mẹ nuôi của Thúy Nguyễn nhận nuôi tới 4 đứa trẻ lai giữa phụ nữ Việt Nam và lính Mỹ da màu, và rồi sau đó, không đủ sức nuôi nấng.

“10 tháng sau khi tôi đến Mỹ, mẹ nuôi tôi chết vì một cơn đau tim ngay trên bàn ăn, trước mặt lũ trẻ chúng tôi. Và chúng tôi được để lại cho một người đàn ông đáng lẽ không bao giờ được phép nuôi trẻ em”.

Cô bắt đầu bị cha nuôi lạm dụng tình dục từ năm 5 tuổi. Ông ta cho Thúy bất kỳ thứ gì cô muốn, và điều đó khiến các anh chị em ghét cô. “Họ cho rằng tôi được nuông chiều, nhưng không bao giờ họ biết cái giá phải trả là gì”.

Thúy Nguyễn đã lớn lên, cũng như Stacy, trong một trạng thái đầy bất cần với cuộc sống - cô từng một lần ngồi tù, và trải qua nhiều cuộc hôn nhân tan vỡ.

Tìm về cội nguồn

Chỉ có tình yêu mới chữa lành được những vết thương nơi họ. Năm 19 tuổi, Stacy gặp người đàn ông của đời mình. Khi ấy, cô đang nghiện cocaine nặng. Chính anh đã giúp cô cai nghiện, rồi họ cưới nhau và cùng xây dựng một gia đình nhỏ. Họ đã ở bên nhau hơn 20 năm. “Bây giờ, ở bên chồng, tôi mới hiểu rằng tại sao Chúa muốn tôi phải sống tiếp”.

Thúy Nguyễn cũng chỉ tìm thấy được sự bình yên ở những đứa con, sau rất nhiều vấp váp trong đời. “Tôi từng phạm nhiều sai lầm trong cuộc sống, nhưng bây giờ tôi là mẹ của những đứa con tuyệt vời và tôi tự hào về điều đó. Bây giờ, tôi yêu bản thân mình”.

Đăng nhập/Đăng ký mở rộng
Stacy Thúy bên mộ mẹ ruột.

Tháng 4/2015, lần đầu tiên Stacy cùng chồng quay trở về Việt Nam để tìm lại mẹ ruột. Đó là một cuộc tìm kiếm dài và nhiều nước mắt: mẹ cô đã mất, chỉ còn lại những người anh em cùng mẹ.

Nhưng ở đó, cô tìm lại được sự thanh thản cuối cùng. “Trái tim tôi tan nát vì biết mẹ đã mất; nhưng cũng trái tim tôi, lại vỡ òa vui sướng vì tìm lại được gia đình”, cô nhắn tin cho bạn bè vào ngày 23/4 mới đây, ngày kết quả ADN được công bố.

Còn Thúy Nguyễn, cô chưa tìm lại được mẹ ruột - bởi bao nhiêu lâu nay cô không hề có ý định đi tìm, mà nuôi một nỗi thù hận với người đã bỏ rơi mình. Nhưng thời gian cũng đã đủ lâu để người phụ nữ đứng tuổi này bỏ qua tất cả. “Chị cũng sẽ đi tìm mẹ”, Thúy Nguyễn bật khóc, và nói khi Stacy quỳ bên nấm mộ của mẹ cô.

Trích bài báo

Đánh giá

Hành trình học hỏi tiến hóa thật sự chỉ vỏn vẻn: HÃY HỌC CÁCH THƯƠNG YÊU VÀ CHỈ CÓ TÌNH THƯƠNG YÊU MỚI HÓA GIẢI TẤT CẢ.  Đăng lúc 26/4/2015 07:50
  Đăng lúc 25/4/2015 22:03

6#
thangnguyenktvn Đăng lúc 26/4/2015 15:33 | Chỉ xem của tác giả
"Thích là vì có được, nhưng yêu tức là cho đi.”
Vậy ko lẽ ta lai yêu trước rồi sau đó chuyển sang thích hay sao.

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 20/4/2024 18:01 , Processed in 0.132289 second(s), 30 queries .