XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 1783|Trả lời: 9
Thu gọn cột thông tin

[Kết cấu] [Tư vấn] Xử lý thiết kế cừ tràm

[Lấy địa chỉ]
anhquan0939 Đăng lúc 23/4/2015 21:08 | Xem tất |Chế độ đọc

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Bên mình là đơn vị thiết kế, công trình 2 tầng, có khoan địa chất, sử dụng móng băng cừ tràm dài 5m. Hồ sơ đã thiết kế, thẩm tra và đưa vào thi công. Khi đóng cừ tràm thì cừ xuống hết nhưng vẫn không thấy chối cừ. Theo anh em diễn đàn, tình huống này mình xử lý ra sao cho hợp lý. Mong anh em tư vấn nhiệt tình, thanks anh em trước

Đánh giá

đóng khoảng 25 cây/m2,nếu đất yếu thì nên tham khảo sử dụng cọc trong đất hoặc đệm cát,nếu không đóng thêm cừ nữa nó lại giống như bó tăm cắm bánh đúc,vẫn cứ lú   Đăng lúc 24/4/2015 07:20

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

soiconkthn Đăng lúc 24/4/2015 09:51 | Xem tất
có khoan khảo sát thì cái cừ tràm đang ngồi là lớp đất gì hả bạn
công trình bạn diện tích bao nhiêu m2
khoan khảo sát 2 lỗ đầu và cuối à
nhà 2 tầng nhịp có lơn ko hả bạn?

Tác giả| anhquan0939 Đăng lúc 24/4/2015 10:49 | Xem tất
soiconkthn gửi lúc 24/4/2015 09:51
có khoan khảo sát thì cái cừ tràm đang ngồi là lớp đất gì hả bạn
công trình bạn d ...

Khoan địa chất 2 lỗ, khoan 30m nhưng chỉ toàn đất bùn. Công trình trường học nên nhịp cũng không lớn 5,5m.  Tải trọng chân cột không lớn lắm. Mình giả định đất nền sau khi đóng cừ là 7 tấn/m2. Theo bạn mình nên xử lý ra sao trong trường hợp này

Đánh giá

ui vậy không ổn đâu. như bạn ngocquang123 nói đó: giống như bó đũa đặt vào tô cháo. Bó đũa vẫn bị lún tụt xuống đáy tô mà thôi.  Đăng lúc 24/4/2015 10:57

tranhoe Đăng lúc 24/4/2015 22:48 | Xem tất
anhquan0939 gửi lúc 24/4/2015 10:49
Khoan địa chất 2 lỗ, khoan 30m nhưng chỉ toàn đất bùn. Công trình trường học nên n ...

Có số liệu khoan địa chất rồi mà còn giả định đất nền sau khi đóng cừ là 7 tấn/m2 là sao nhỉ?.  
Từ số liệu khoan ==> cơ lý nền đất ==> cách xử lý (bằng cừ, cọc cát,...) kiểm tra ổn định, tính lún,.... bằng con số cụ thể chứ sao mà giả định được.
Cho nợ môn học Nền móng thôi.

Optimus Đăng lúc 25/4/2015 07:52 | Xem tất
có số liệu địa chất sao ko tính 1 phương án nào khác, chỉ 1 phương án cừ tràm là hơi feel vì cừ tràm thì ko kiểm soát được số liệu, chỉ "dự đoán" thôi. Chỉ nên dùng cho nhà cấp 4, tải nhỏ và nền tương đối.
Nến đất toàn là bùn dày thì đóng 35c/m2 cũng ko ăn thua!
Vài dòng!

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
  Đăng lúc 25/4/2015 09:38

vndc60 Đăng lúc 29/9/2015 11:19 | Xem tất
Optimus gửi lúc 25/4/2015 07:52
có số liệu địa chất sao ko tính 1 phương án nào khác, chỉ 1 phương án cừ tràm là  ...

Có số liệu khoan địa chất rồi mà còn giả định đất nền sau khi đóng cừ là 7 tấn/m2 là sao nhỉ?.  

1-  Cái  mầu tím ấy phải giả định chứ vì  trong bước TK làm gì đã nén tĩnh nền sau khi gia cố cừ được ,
  2- Có nhiều tài liệu nói rằng Khi gia cố cừ với cát,á cát sức chịu tải của nền có thể tăng 1.75 lần, Sét và á sét tăng khoảng 2 lần   3- Khi gia cố cừ rồi thì sức chịu tải của đất nền khác chứ ( Chắc là tốt lên,còn tốt lên như thế nào thì chỉ khi nén tĩnh nền khi nền có cọc tre và không có  cọc tre để so sánh)
4-  Dù cường độ đất nền có đạt so áp lực công trình xuống đáy móng  thì đây chỉ là điều kiện cần (để tính lún theo giả thiết nền biến dạng tuyến tính) , còn điều kiện đủ bạn phải tính lún xem có đạt yêu cầu không?

Lưu ý :
Thí nghiệm bàn nén hiện trường không dùng để xác định tải trọng giới hạn , KQ bàn nén cho chúng ta có khái niệm về tải trọng giới hạn của nền , Sự  hạn chế của thí nghiệm là ở chỗ kích thước bàn nén nhỏ hơn nhiều so với bề rộng công trình( Khôngphải là bề rộng móng), chỉ những lớp đất nằm trong phạm vi 2d-3d(d-Đường kính hoặc canhj bàn nén) mới phản ánh kết quả thí nghiệm nén, trong khi đó công trình có bề rộng rất lớn ,những lớp đất nằm sâu cũng bị ảnh hưởng bới tải trọng công trình mà thí nghiệm bàn nén không thể phát hiện được  

Giử bạn bản tính  Excel cọc tre gia cố nền  để tham khảo ,xem sức chịu tải nền sau khi gia cố tăng được bao nhiêu nhé
tinh coc tre.xls (547 KB, Lượt tải về: 317)

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 29/3/2024 04:26 , Processed in 0.154705 second(s), 29 queries .