XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 57393|Trả lời: 32
Thu gọn cột thông tin

Anh chị cho em hỏi tý vê công tác Granito

[Lấy địa chỉ]
phamtung_90tb Đăng lúc 9/5/2014 15:11 | Xem tất |Chế độ đọc

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Anh chi cho em hỏi khi làm dự toán tính lát granitô bậc tam cấp có cần tính thêm công tác trát tam cấp trước khi nát granitô không ak

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

tranhoe Đăng lúc 10/5/2014 21:19 | Xem tất
Đúng ra phải là: trát granitô (AK.26...) hoặc lát đá granit (AK.562..)
Trong công tác trát granitô hoặc lát đá granit thì không tính thêm công tác trát bậc cấp trước. Biện luận "trát để tạo nền phẳng để lát" là sai:
- Thứ nhất: công tác trát là để hoàn thiện bề mặt hoàn chỉnh (không cần ốp+lát gì thêm)
- Thứ hai: trong vật tư hao phí của công tác trát granitô hay lát đá granit đã có Vữa (để lót) rồi

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
ducquang.xd + 1 Kinh nghiệm. Cảm ơn!

Xem tất cả

nokia2007 Đăng lúc 9/6/2014 23:45 | Xem tất

Theo quan điểm của mình:

+ Trát Granito: tiến hành trên cấu kiện mới thi công thô xong (tường xây, cột, tường vách đổ bê tông..). Quá trình Trát granito cần có 1 bước xử lý bề mặt trước khi trát Granito (yêu cầu có 1 lớp vữa lót để tạo độ phằng). Trong định mức vật liệu cho công tác Trát granito đã bao gồm cả lớp vữa lót. Do đó khi lập dự toán cho công tác Trát granito sẽ không tính thêm phần trát.
Tức 1m2 hoàn thiện = 1m2 trát granito.

+ Láng Granito: tiến hành trên cấu kiện đã có bề mặt hoàn thiện (đã được trát và xử lý bề mặt). Do đó khi lập dự toán cho công tác Láng granito cần bổ sung thêm 1 công tác láng hoặc trát vữa xi măng. Tức 1m2 hoàn thiện = 1m2 trát vữa XM + 1m2 láng granito.

tungnguyen1987 Đăng lúc 10/5/2014 09:32 | Xem tất
Có chứ bạn, muốn ốp lát được granite lên bậc gạch đã xây thì bậc gạch đó phải được trát trước. Mục đích chủ yếu là tạo nền phẳng để lát đá granite

Đánh giá

Coi chừng bạn nhầm công tác ốp đá granit với láng granito đấy  Đăng lúc 10/5/2014 14:57

nguyenductuannd Đăng lúc 14/5/2014 22:41 | Xem tất

Tác giả| phamtung_90tb Đăng lúc 14/5/2014 23:32 | Xem tất
theo em tìm hiểu thì chỉ có công tác trát granito mới có công tác vữa lót còn công tác láng granito thì không có suy ra là công tác láng granito có phải tính thêm  một công tác là trát một lớp vữa trước khi láng granito ( ví dụ : Cầu thang, bậc tam cấp..) không ah?

1

1

Đánh giá

Vậy Xi măng trắng để làm gì? Vữa đâu phải chỉ bằng XM đen!  Đăng lúc 9/6/2014 11:04

trongcao Đăng lúc 9/6/2014 10:07 | Xem tất
Ai có tiêu chuẩn thi công và nghiệm thu cho xin với ạ. Em tìm trên google mà không down được.
Với lại cho hỏi kích thước đá để láng granito là bao nhiêu? Cách tạo màu cho vữa granito? Em không đi thi công nên không biết mong các anh chị em chỉ giúp

atuanxd Đăng lúc 9/6/2014 21:47 | Xem tất
phamtung_90tb gửi lúc 14/5/2014 23:32
theo em tìm hiểu thì chỉ có công tác trát granito mới có công tác vữa lót còn công t ...

mình đồng ý với bạn.
như anh Hoè nói thế thì không đúng đâu .
hãy xem bảng diễn dãi và phân tích hao phí cho các nội dung sau sẽ thấy rõ hơn.

trát láng Granito 01.png

trát láng Granito 02.png trát láng Granito 04.png

trát láng Granito 03.png

tranhoe Đăng lúc 9/6/2014 23:02 | Xem tất
atuanxd gửi lúc 9/6/2014 21:47
mình đồng ý với bạn.
như anh Hoè nói thế thì không đúng đâu .
hãy xem bảng di ...

Bạn đưa ra định mức để làm gì?.
Trát hay láng granito: mục đích của công việc là gì? Có phải để tạo bề mặt hoàn thiện hay không? hay là để tạo phẵng sau đó ốp đá (hay ốp cái gì đó) lên cho tăng vẽ mỹ quang.
Bạn trả lời câu hỏi này rồi mới nói tiếp được.
Thôi!! nói cho nhanh này: bạn xem trong yêu cầu của công việc Trát hay láng granito (trong thuyết minh định mức) có bắt buộc trước khi Trát hay láng thì bề mặt phải thẳng, phải đồng nhất, phải A, phải B, phải C... hay không.
Nếu đã không có thì ai buộc phải trát phẳng trước khi Trát hay láng granito?
Vì vậy nếu làm nhà của mình thì Bạn bỏ tiền Túi ra để thanh toán nhé, còn công trình của Nhà nước thì Bạn chuẩn bị sẵn thuyết minh để trả lời cho Thanh tra Xây dựng.

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
chaukun + 2 e cũng đồng tình với ý kiến của .

Xem tất cả

atuanxd Đăng lúc 9/6/2014 23:46 | Xem tất
Vậy là bạn chưa biết công tác này rồi.
tìm hiểu thêm qua các mục này nhé.
http://www.ttvnol.com/threads/da ... -the-nao-a.567921/.
http://www.wattpad.com/15029107- ... 1-m%C3%A0i-granito.
và:
1- tên công việc trong định mức đã nói lên điều đó (có trát lót hay không).
2- phần vật tư chính cho các công tác cũng nói lên điều này. Bạn có tự hỏi tại sao Trát thì dùng hết 16,6 kg đá + 8kg XM trắng, trong khi láng nền chỉ dùng 12kg đá + 5,6 kg XM trắng.

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
Đồng ý với atuanxd! Theo định mức thì công tác Láng granito phải tính thêm vữa lót!  Đăng lúc 26/11/2014 12:42

buontatoi Đăng lúc 10/6/2014 08:12 | Xem tất
+ Theo em thì anh Trần Hòe nói đứng. Nếu xem thuyết minh định mức các công tác lát, ốp, láng ( trừ công tác ốp đá tự nhiên) thì đều có thành phần công việc là trộn vữa, trát, láng vữa ....mọi người xem lại thuyết minh trong định mức xem
+ Em có hỏi cái anh làm dự toán chỗ em (làm cũng 3 năm kinh nghiệm rồi) thì anh ấy lại bảo là : VD như công tác ốp thì vẫn tính thêm trát
+ Mỗi người một ý

hanem214 Đăng lúc 10/6/2014 13:59 | Xem tất
theo mình được biết là: yêu cầu tính công tác nào thì tính ở công tác đó thôi mấy bạn ak.

linhctn Đăng lúc 5/11/2014 11:54 | Xem tất
Mình đang bị vướng vụ làm mới lại bậc và tay vịn cầu thang sử dụng Granito. Nên cũng goole thì thấy bài này.
Cũng xin được hỏi các bác trong này luôn là trong định mức có công tác mài làm mới lại granito không?. Nếu không có thì xử lý công việc này trong khi lập dự toán thì như thế nào?

Nhận xét luôn về tranh lộn trong topic này E nhất quán quan điểm của A atuanxd.
+ Công tác trát Granito là đã có tính vật liệu và nhân công tạo mặt phẳng rồi. Điển hình là trong định mức thể hiện có "xi măng PC30" và "cát mịn". hai vật liệu này dùng để tạo phẳng. còn lại vật liệu còn lại là làm mặt. Và các mem thử tính sơ qua nếu đưa thêm 1 lớp tạo phẳng vào nữa + lớp trát này nữa thì độ dày sẽ tăng lên là bao nhiêu trong khi lớp trát thông thường yêu cầu l1,5 - 2cm
Thông thường người bóc dự toán thì phải hiểu được vị trí cấu kiện, mặt phẳng,... nào thì sử dụng công tác trát hoặc công tác láng.
Cũng vì công tác này không có thuyết minh cụ thể như công việc ốp tường và ốp chân tường. Nên gây ra khó hiểu cho người làm.

Chúng ta có thể thao khảo 2 công việc trong đơn giá xây dựng về ốp tường và ốp chân tường:
Thành phần công việc chung: Chuẩn bị, trát lớp lót vữa xi măng, ca cắt gạch, tráng mạch, đánh bóng lau chùi theo đúng yêu cầu kỹ thuật. Vận chuyển vật liệu trong phạm vi 30m.

+ Định mức Ốp tường: có thêm cát mịn và hao phí xi măng PC cao hơn.
+ Định mức ốp chân tường: thì không có cát mịn, do vậy chúng ta hiểu kỹ thuật ốp chân tường là chi việc dán gạch ốp vào bằng xi măng tinh.

CHỐT LẠI:  Việc đưa thêm khối lượng công việc láng tạo phẳng vào trát Granito là sai.

hiepsimongmo Đăng lúc 25/1/2015 10:13 | Xem tất
Atuan nói đúng đâý. Công tác trát và công tác láng granito là hai công viêc có định mưc vât liêụ khác nhau.

vinhnguyenxd Đăng lúc 7/4/2015 16:19 | Xem tất
nokia2007 gửi lúc 9/6/2014 23:45
Theo quan điểm của mình:

+ Trát Granito: tiến hành trên cấu kiện mới thi công thô xo ...

Anh Tranhoe nói Chuẩn!

nirvana2930 Đăng lúc 8/4/2015 10:24 | Xem tất
cái này viện kinh tế xây dựng cũng đã trả lời nhé bạn, kiểm toán họ cũng hay cắt vấn đề này, nó tương tự như công tác trát tường và ốp tường vệ sinh, đã ốp rồi thì diện tích trát sẽ bị trừ, công tác garanite này vữa chỉ được tính 1 công tác thôi bạn nhé, cái này nhiều người ko hiểu, định mức là định mức ko cãi được đâu

illusion8x Đăng lúc 13/7/2015 14:43 | Xem tất
Các bác đọc câu hỏi chủ thớt cho kỹ, người ta đang hỏi công tác lát không phải láng. Còn theo cái gì các bác lên theo định mức không thể theo ý kiến của riêng ai được. Xin trả lời câu hỏi chủ thớt như sau: Công tác lát đá ganito hay lát bất cứ gì  không được tính trát phẳng do định mịnh đã có  phần vữa cho công tác tạo phẳng.

thaisondinh Đăng lúc 8/5/2017 08:54 | Xem tất
illusion8x gửi lúc 13/7/2015 14:43
Các bác đọc câu hỏi chủ thớt cho kỹ, người ta đang hỏi công tác lát không phải lá ...

Nếu là láng thì sao bạn? Cho lớp vữa lót được chứ?

khiemthai Đăng lúc 19/6/2017 09:02 | Xem tất
tranhoe gửi lúc 9/6/2014 23:02
Trát hay láng granito: mục đích của công việc là ...

bác cho em hỏi
nếu theo như bác nói đây, thì với công tác ốp gạch vào tường, cũng không cần trát tường ạ?

Đánh giá

Chính xác như thế!  Đăng lúc 19/6/2017 10:38

samurai190 Đăng lúc 19/6/2017 12:16 | Xem tất
Theo mình thì thế này:
- Trong định mức thì công tác "Trát Granito" đã tính đến lớp vữa lót (trong ĐM ghi rõ có thành phàn hao phí là vữa lót), còn công tác "Láng Granito" thì chưa tính đến lớp vữa lót.
- Vì trong ĐM, phần thuyết minh không ghi rõ nên sẽ gây tranh cãi, nhưng nhìn vào hao phí VL, NC thì sẽ thấy phần "Trát Granito" lớn hơn phần "Láng Granito", nên suy ra phần "Láng Granito" chưa tính đến vữa lót.
- Còn được tính vào chi phí hay không thì còn tuỳ vào bề mặt láng, và bản vẽ có quy định hay không nữa!

buidinhchanh Đăng lúc 1/8/2017 17:52 | Xem tất
tranhoe gửi lúc 9/6/2014 23:02
Trát hay láng granito: mục đích của công việc là ...

bác ơi sao cái đơn giá trát granito kinh khủng vậy nhì, hơn 1 triệu 1 m2, liệu định mức thế có sai không bác

Đánh giá

Đơn giá là từ định mức mà ra. Giá vật liệu mỗi nơi mỗi khác nên ĐƠN GIÁ mỗi địa phương mỗi khác và không cần quan tâm  Đăng lúc 1/8/2017 21:21

chaukun Đăng lúc 17/8/2017 09:36 | Xem tất
e đọc trong định mức thì thấy ctac trát và láng trong thành phần công việc đều có tính vữa rồi, nên e nghĩ trát hay láng cũng ko cần tính thêm đm trát vữa thêm vào nữa...e đọc và làm dự toán thì cũng ko thấy tính thêm phần vữa trát gì cả...nên theo em a tranhoe nói là chính xác ùi í

bobin.gt Đăng lúc 17/8/2017 10:27 | Xem tất
chaukun gửi lúc 17/8/2017 09:36
e đọc trong định mức thì thấy ctac trát và láng trong thành phần công việc đều có t ...

Trả lời câu hỏi của bạn: Anh Tranhoe nói đúng rồi đấy bạn, trong định mức công tác trát tường đã có tính vữa rồi, bạn tính thêm làm gì nữa.
Chúc bạn thành công!

chaukun Đăng lúc 17/8/2017 14:34 | Xem tất
bobin.gt gửi lúc 17/8/2017 10:27
Trả lời câu hỏi của bạn: Anh Tranhoe nói đúng rồi đấy bạn, trong định mức công t ...

à dạ thì e có tính thêm đâu ạ ^^ e nói không cần tính thêm mà :p

huydhxd Đăng lúc 17/8/2017 17:13 | Xem tất
Chuẩn nhất bạn có thể kiểm tra định mức bạn lấy và tính ra lớp vữa dầy bao nhiêu với định mức đó, nếu nó thiết so với THIẾU kế thì sẽ phải có thêm công tác trát bạn nhé (để bù thêm chiều dầy phần vữa này mà định mức công tác lát granitô chưa đủ).

huydhxd Đăng lúc 17/8/2017 17:26 | Xem tất
phamtung_90tb gửi lúc 14/5/2014 23:32
theo em tìm hiểu thì chỉ có công tác trát granito mới có công tác vữa lót còn công t ...

Bạn coi lại câu hỏi ban đầu của bạn nhé " lát granitô bậc tam cấp" ... còn thực tế thi công phải hiểu rõ là:
- Bậc tam cấp granitô nếu làm trực tiếp trên nền BT thì định mức như bạn nói ở trên;
- Nếu cần một lớp trung gian (vữa xi măng cát) thì có thêm bước phụ láng vữa xi cát tạo phẳng
- Nếu lát tấm granitô (tấm định hình sẵn) thì định mức lát đã có lớp vữa lót (xi măng cát), nếu chiều dầy vữa lót đó nhỏ hơn so với thiết kế thì PHẢI thêm một lớp trung gian (vữa xi măng cát) nữa để láng tạo phẳng!

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 29/3/2024 19:49 , Processed in 0.197142 second(s), 27 queries .