thuhuongwifi Tại 2/5/2014 09:22

Kích thước và kết cấu dầm, cột !

Sau rát nhiều thay đổi thì mình cũng quyết định xong phương án xây nhà theo công năng sử dụng. Bản vẽ thì cũng tạm ổn nhưng kết cấu dầm cột thì chịu, Tính toán thep từ Delta DKG thì ra toàn thép 16, cảm thấy không yên tâm được. Phương án móng là món băng ! Mong mọi người phân tích và chỉ giáo, có hậu tạ ạ

dunhiasra_999 Tại 2/5/2014 12:16

Góp ý bao nhiêu rồi mà đây, bác vẫn cứ phang dầm cao 450 ???                                                                                                   

thuhuongwifi Tại 2/5/2014 13:23

Cách đây 2 năm mình làm nhà cho thầy u, 3,5 tầng, móng đá núi toàn tập (vỉa đá lớn), khoan sâu 1m chống trượt, đầm 300, thép 18, 6 cây, gằng 150, nhịp 4,5m, tường 100 - viện quy hoạch xây dựng tỉnh thiết kế, đến nay đã gẫy ngang dầm tầng 2 ! Mình không yên tâm vì thế !

boykts Tại 2/5/2014 15:26

Nhà bạn nhip nhỏ dầm nên chọn 200x300 thôi .cột 200x200 do 3 lầu 1 st nên thép cột nên chọn 6 D16 là yên tâm rồi

dunhiasra_999 Tại 2/5/2014 15:48

Thế cho hỏi cái mặt bằng này ở đâu ra ???                                                                                                                                                                                                                                                      Hay ý bạn là thế này mà vẽ sai ?                                                                                                                                                                                                                                                                           Nếu bạn đảm bảo bạn giám sát thi công tốt vậy thì bản vẽ thiết kế đã thiết kế sai. Bạn không kiểm tra tính toán lại đưa vào thi công ào ào thế thì sự cố xảy ra là đương nhiên. Có gì đâu mà lạ !

dunhiasra_999 trong 2/5/2014 22:24 đã trả lời thêm:
Ok, nếu vậy thì nên sửa lại mặt bằng mái rồi mới upload lên chứ vẽ sai thế biết đâu là đúng sai mà thảo luận trợ giúp ?Đã hỗ trợ thì tôi sẽ hỗ trợ đến cùng cho bạn dựa theo bản vẽ kiến trúc mà bạn gửi :
Đây là phương án "yên tâm" theo nguyện vọng của bạn , gặp người có chuyên môn không khéo lại bị phán là lãng phí rồi đó :
1. Dầm : Kích thước 200x350 ( riêng loại dầm biên và dầm trực giao là 120x350 sẽ up file ảnh cho bạn) | Thép dầm : Thép âm (3phi18) ; Thép dương (3phi18).
2. Cột : Kích thước 200x200 (tô trát nữa là 220x220 đó chứ không ai đúc 220 đâu) | Thép cột : 4phi18
3. Sàn : Thép âm (Phi8a120) , Gối ( mũ-phi10a150 và phi6a250 )
* Riêng với dầm D120x350 chỉ cần sử dụng thép âm (2phi18) và thép dương (2phi18) là ok !

MẶT BẰNG DẦM

CỘT

SÀN

DẦM
Cơ sở phân tích : Etabs cùng 1 số phần mềm tính toán chuyên nghiệp !

mr.akirasi Tại 3/5/2014 15:39

Hay và bổ ích lắm,mong anh em kết cấu tiếp tục chia sẽ,dân kinh tế xây dựng chúng em được hiểu thêm phần nào...............{:1_1:}{:1_1:}{:1_1:}{:1_1:}

thaixd1984 Tại 7/5/2014 15:52

mọi người ơi giúp mình với, với qui định nối thép dầm, ko nối quá 50% thép chịu lực trên cùng 1 tiết diện mặt cắt dầm. ví dụ mình có 1 dầm gồm 5thanh trên và 5 thanh dưới. 5 thanh trên mình nối cùng 1 vị trí ở giữa dầm( thỏa mãn đk nối thép mô men âm là ở giữa dầm) 5 thanh dưới mình nối gần gối( thỏa mãn đk nối thanh mô men dương gần gối). mình nối như thế có được ko.vì như thế thì tròng cùng 1 mặt cắt là có 10 thanh. tính ra như thế là ko quá 50% mối nối.có phải ko các bác.

tngage Tại 8/5/2014 00:38

Góp ý với kiến trúc nhá: Cẩn thận cái đầu của chính bạn khi đi cầu thang :lol
...đập vào vài lần sẽ sáng ra ngay thôi :L
Không tin, xây rồi sẽ thấy :P

Chờ ngày mai, dựa vào ý tưởng của bạn, mình sẽ chỉnh lại 1 chút cho phù hợp với kết cấu hơn! Xây nhà, đừng quá gấp...dễ xảy ra sai sót!

Trước mắt vẽ bố trí mặt bằng và cầu thang. Như thế này hợp lý về kiến trúc và kết cấu hơn. Phòng ngủ rộng ra chút chút...xin lỗi vì hiện nay thời gian mình không nhiều. Tình hình công việc đang căng thẳng + con nằm viện. Tối T6 tới (ngày mai) mình sẽ vẽ thêm cho bạn. Kiến trúc thì bạn tự thêm vào! Mấy cái bàn, tường, ban công, thiết bị vệ sinh, tủ..v.v...chỉ là chuyện nhỏ ý mà o^_^o
"Lỡ yêu thì yêu cho trót" ráng T7 mình có bản vẽ kết cấu cho bạn. Tính toán thì mình sẽ tính dư chút cho bạn. Nhưng phần nền móng thì mình chào thua vì không biết điều kiện địa chất công trình như thế nào...

Trước mắt bạn xem thử rồi cho nhận xét về bố trí mặt bằng tầng nhá! Ok rồi tính tiếp. Chiều T6 sau 16h00 mới online được. Dim line tự vẽ thêm mà coi. Vẽ dim standard nha! Cách vẽ của mình là vẽ kích thước thật, sau đó scale nhỏ theo tỉ lệ. Như vậy sẽ cho bản vẽ hoàn toàn đúng tỉ lệ (theo vẽ kỹ thuật)

Trả lời thêm:
Vậy thì tăng thêm 4 bậc cho tầng 1 thì sẽ có thêm khoảng trống thôi ^^...đúng không?
T7, CN có việc đột xuất rồi....đành lỡ hẹn vậy! Xin lỗi nha thuhuongwifi

Update: Mặt bằng hoàn chỉnh - Kiết trúc

thuhuongwifi Tại 11/5/2014 01:33

Đây là phương án tôi bố trí cầu thang, khoảng cách giữa trên và dưới là 2,4m - tôi nghĩ là đủ rộng để đi lại, chỉ có một vấn đề khó khăn: kết cấu chịu lực cho cầu thang ?
Theo phương án của anh thì mặt bậc cầu thang thu về 22cm, tôi nghĩ là qua nhỏ và không cần thiết phải hy sing như vậy. Vị trí bồn cầu trong wc chỉ có độ cao là 1,6m, khoảng cách này khá thấp mặc dù vị trí wc rất đẹp, không gian tầng 1(trệt) rất rộng rãi.

Thực ra thì chiều dài đất là khá lớn (20m), chỉ là tôi dự định cho sau này theo hướng kiến trúc mở, độc lập nhưng đồng thời dễ giám sát con cái học tập, cũng vì $ có giới hạn nên chỉ làm được một nửa. Dự định thì như thế này:

bamecom Tại 30/3/2020 13:46

cho hỏi đà sàn 200*300 bẻ đai bao nhiêu các bác?
trang: [1]
Phiên bản đầy đủ: Kích thước và kết cấu dầm, cột !