longbjch Tại 20/1/2015 21:33

[Hỏi] Cách điều chỉnh đơn giá trong hợp đồng đơn giá

Nhờ anh chị giúp
câu hỏi: đối với hợp đồng đơn giá điều chỉnh, chỉ định thầu,
quyết toán sau này có được chiết tính lại đơn giá kí trong hợp đồng không?VD: công tác đào đất bằng thủ công đất cấp III (AB.11713), trong dự toán hợp đồng tên công tác
thì đúng nhưng mã áp dụng lại sai (AB.11712). vậy khi quyết toán em có được điều chỉnh lại không?

longbjch Tại 21/1/2015 09:40

Đã gọi là đơn giá điều chỉnh thì sẽ được tính lại đơn giá khi quyết toán rồi bạn

cảm ơn bạn. mình đọc TT08/2010 - BXD thì thấy chỉ được điều chỉnh đơn giá do trượt giá sau 1 thời gian nhất định so với hợp đồng. không hiểu như thế nào nữa

ct2vnn Tại 21/1/2015 21:52

longbjch gửi lúc 21/1/2015 09:40
Đã gọi là đơn giá điều chỉnh thì sẽ được tính lại đơn giá khi quyết toán rồi...

Điều chỉnh đơn giá trong hợp đồng k phải là bạn điều chỉnh định mức nhé
Hợp đồng đơn giá điều chỉnh là bạn sẽ quyết toán theo đơn giá tại thời điểm bạn thi công
VD: Bạn dự toán lấy đơn giá T7/2014 của Hải Dương nhưng đến tháng 12 bạn mới thi công công trình thì khi quyết toán bạn sẽ áp giá tháng 12/2014 ( hoặc tháng 11/2014 khi chưa có thông báo giá tháng 12 )

longbjch Tại 21/1/2015 22:54

theo ý bạn là mã công việc vẫn giữ nguyên không được điều chỉnh ak?

leinfortai Tại 23/7/2015 16:14

Bạn có chắc là mã sai, hay tên công tác bị nhẫm lẫn?

khanhthuy138 Tại 23/7/2015 20:03

Thời điểm mà 1 số hướng dẫn của BXD nhắc đến là trượt giá sau thời điểm năm 2008 về sau. Hợp đồng từ trước đó đc điều chỉnh 1 lần (các bác có thể đọc trong TT 09/2008/TT-BXD về hướng dẫn điều chỉnh giá và hợp đồng xây dựng do biến động giá).

Còn điều chỉnh giá hợp đồng thì chỉ đ/c giá vật liệu, giá máy, giá nhân công để cấu thành nên đơn giá, không điều chỉnh định mức.

caly8788 Tại 23/7/2015 22:22

khanhthuy138 gửi lúc 23/7/2015 20:03
Thời điểm mà 1 số hướng dẫn của BXD nhắc đến là trượt giá sau thời điểm năm 2008 ...

Ví dụ: Về việc bù giá cho định mức.

Bạn dự thầu theo định mức 1776 (lúc này giả sử Định mức 1172 chưa có hiện lực).
Vào thời điểm điều chỉnh giá (bù giá) thì Định mức 1172 có hiệu lực. Lúc này nếu khối lượng công việc của bạn thực hiện tính từ lúc Định mức 1172 có hiệu lực sẽ được bù theo định mức mới sửa đổi tương ứng với các công tác có sự thay đổi định mức so với định mức theo quy định trước đó (Lưu ý: có định mức tăng, có định mức giảm, tùy thuộc).

Thân!

caly8788 Tại 23/7/2015 22:36

caly8788 gửi lúc 23/7/2015 22:22

Bạn dự thầu theo định mức 1 ...
Trả lời câu hỏi của bạn "longbjch"

1) Câu trả lời của mình là được và phải thỏa mãn những điều kiện sau:
- Được chủ đầu tư cho phép điều chỉnh (Phê duyệt dự toán phát sinh);- Đối với công việc chưa có đơn giá trong hợp đồng thì cần lập báo cáo thẩm định trước khi phê duyệt;
- Được giám sát và chủ đầu tư xác nhận khối lượng tăng giảm;
- Lập biên bản xử lý kỹ thuật khối lượng phát sinh;
- Phải lập hồ sơ dự toán phát sinh;
- Phải ký phụ lục hợp đồng nếu vượt giá hợp đồng;
2) Thủ tục điều chỉnh giá
- Bạn làm một dự toán phát sinh gồm 2 việc:
+ Giảm khối lượng công việc bạn muốn giảm (VD: Đào đất cấp II). (Do sai hoặc nhầm lẫn thì xem như không làm va chuyển thành công việc thực tế mình làm).
+ Tăng khối lượng công việc bạn muốn tăng (VD: Đào đất cấp III).
- Ngoài ra bạn làm bổ sung đầy đủ các thủ tục ở bước 1;

3) Về phát sinh đối với hợp đồng điều chỉnh giá:
Bạn phải quan niệm rằng cái nào không làm là mình phải giảm; Cái nào thực tế mình làm thì tính bổ sung.
Với cách làm trên là bạn chuyển từ điều chỉnh đơn giá sang điều chỉnh khối lượng ==> Chung quy cũng phục vụ cho điều chỉnh giá hợp đồng!

Thân!

khanhthuy138 Tại 23/7/2015 22:55

caly8788 gửi lúc 23/7/2015 22:22

Bạn dự thầu theo định mức 1 ...
Cái đấy là bạn ko phải thay đổi đơn giá hợp đồng - mà là thay đổi nguyên cả 1 cái hợp đồng, không phải bù giá. Trường hợp này phải đề nghị thay đổi và phê duyệt lại TKBVTC-DT, do người quyết định đầu tư cho phép (do làm thay đổi quy mô dự án - thay đổi biện pháp thi công do thay đổi định mức).

Kế đó là phải điều chỉnh lại việc đấu thầu do giá gói thầu đã có sự sai khác.

Bạn hay trích luật thì mời bạn đọc lại hướng dẫn điều chỉnh giá hợp đồng (ở mức độ Thông tư - các nội dung liên quan phần những trường hợp nào điều chỉnh) chứ đừng tự ý điều chỉnh như vậy nhé.

longbjch Tại 11/8/2015 17:12

khanhthuy138 gửi lúc 23/7/2015 22:55
Cái đấy là bạn ko phải thay đổi đơn giá hợp đồng - mà là thay đổi nguyên cả 1 c ...

cảm ơn mọi người. mình đã quyết toán xong công trình đấy rồi. :P
trang: [1]
Phiên bản đầy đủ: [Hỏi] Cách điều chỉnh đơn giá trong hợp đồng đơn giá