XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 8961|Trả lời: 10
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

xin hướng dẫn cách tính % các chi phí khác và chi phí dự phòng

[Lấy địa chỉ]

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
xin chào các anh em và các bạn trên diễn đàn.mình đang vướng mắc về định mức tỷ lệ phần trăm của chi phí khác và chi phí dự phòng.mình chưa hiểu rõ lắm về cách tính của các chi phí này.mong các anh em hướng dẫn thêm.tiện đây các bạn cho mình hỏi đối với công trình nào thì lập báo cáo đầu tư và lập báo cáo kinh tế kĩ thuật.mong các bạn hướng dẫn thêm.xin cảm ơn

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
fubi Đăng lúc 2/4/2012 12:15 | Chỉ xem của tác giả
1. Chi phí khác:
- Bạn nêu rõ là danh mục gồm những khoản mục chi phí nào thì mới chỉ cho bạn hệ số tỷ lệ tra ở đâu và dựa vào chi phí nào để tính.
2. Chi phí dự phòng:
- Đọc trong Nghị định 112 và thông tư 04 sẽ rõ.
Cách tính chi phí dự phòng theo chỉ số giá đã có rất nhiều trên diễn đàn. Bạn vào thư mục "tính chi phí dự phòng" là có.

3. Khi nào lập dự án, khi nào lập Báo cáo kinh tế kỹ thuật:
Đã hướng dẫn rất rõ trong diễn đàn ở nhiều bài viết. Ở đây là 1 link trong số đó:
http://www.xaydung360.vn/diendan/thread/cac-buoc-lap-du-an-dau-tu-xay-dung-cong-trinh-theo-quy-dinh-moi-nhat-556-1-1.html

Và có thể nhìn sơ đồ tư duy sau:

Đăng nhập/Đăng ký mở rộng

Số người tham gia 2Thanked +2 Thu lại Lý do
DUCKAWA + 1 Bài hay. Cảm ơn!
ductuanductuan + 1 Đồng tình. Thanks!

Xem tất cả

3#
 Tác giả| thuymentb Đăng lúc 2/4/2012 14:19 | Chỉ xem của tác giả
cảm ơn anh fubi. nhìn sơ đồ của anh hiểu hơn rất nhiều.ý của em muốn hỏi mọi người là định múc tỷ lệ % của chi phi khác là 1 trong 6 chi phí của mục lập dự toán công trình.vậy mong anh hướng dẫn thêm.cảm ơn anh nhiều

Đánh giá

Chi phí khác là danh mục tổng quát. Nó phải có chi tiết như: chi phí bảo hiểm, chi phí kiểm toán... Bạn phải có danh mục cụ thể kia bạn.  Đăng lúc 2/4/2012 15:49

4#
fubi Đăng lúc 2/4/2012 17:13 | Chỉ xem của tác giả
thuymentb gửi lúc 2/4/2012 14:19
cảm ơn anh fubi. nhìn sơ đồ của anh hiểu hơn rất nhiều.ý của em muốn hỏi mọi người ...
Chi phí khác là danh mục tổng quát. Nó phải có chi tiết như: chi phí bảo hiểm, chi phí kiểm toán... Bạn phải có danh mục cụ thể kia bạn.
Dự án bạn tính có các chi phí khác nào trong danh mục dưới đây hả bạn:

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
gautuyetdb + 1 Rất kinh nghiệm. Cảm ơn!

Xem tất cả

5#
 Tác giả| thuymentb Đăng lúc 3/4/2012 08:57 | Chỉ xem của tác giả
cảm ơn anh.công trình của em chỉ hơn 5 tỷ một tý.các hạng mục trong chi chí khác em nghĩ cũng không cần.nhưng chủ đầu tư muốn trong bảng dự toán phải gồm đầy đủ các khoản chi phí.

Doc1.doc

188 KB, Lượt tải về: 1519

Đánh giá

Vậy bạn hỏi về cái gì? Mình không hiểu ý bạn hỏi.  Đăng lúc 3/4/2012 09:07

6#
quochung.tran Đăng lúc 3/4/2012 09:31 | Chỉ xem của tác giả
Bạn xem lại Nghị định 85/2009/NĐ-CP, bình thường thì 0.01%*Gxd và tối thiểu là 1 triệu đồng.

7#
KidCule Đăng lúc 3/4/2012 11:17 | Chỉ xem của tác giả
Theo mình hiểu ý của bạn là:
1. Định mức tỉ lệ phần trăm của chi phí khác và chi phí dự phòng:
- Chi phí khác : gồm các chi phí như:
   + Bảo hiểm công trình( theo QĐ33/BTC);
   + Thẩm định dự toán(theo TT 109/2000/TT-BTC);
   + Thẩm tra phê duyệt quyết toán, kiểm toán vốn(theo TT19/2011/TT BTC);
2. Khi nào dự án, khi nào lập BCKTKT và chi phí dự phòng thì sơ đồ tư duy của anh Fubi đã thể hiện rất rõ rồi.
Vài điều góp ý./.

Đánh giá

1. Chi phí bảo hiểm: QĐ 33 đã bị bãi bỏ không dùng lâu rồi. 2. Thẩm định dự toán: 109/2000/TT-BTC cũng bị bãi bỏ và hủy lâu rồi.  Đăng lúc 3/4/2012 11:26

8#
kakalot Đăng lúc 15/1/2013 16:40 | Chỉ xem của tác giả
BẠN THAM KHẢO TRONG THÔNG TƯ SỐ 04/2010/tt-bxd NGÀY 26/5/2010

ThongTu04.doc

844.5 KB, Lượt tải về: 844

9#
quoc1903 Đăng lúc 5/4/2013 14:41 | Chỉ xem của tác giả
Cho em hỏi định mức chi phí khác khi lập dự toán cững như tổng mức đầu tư mình tham khảo ở văn bản nào vậy mấy anh?
Cụ thể chi phí: Chi phí kiểm toán, thẩmtra, phê duyệt quyết toán vốn đầu tư (chi phí thứ 7 trong mục chi phí khác)
chi phí bảo hiểm công trình

quoc1903 trong 6/4/2013 15:19 đã trả lời thêm:
Cho em hỏi trong chi phí khác: có ghi "- Chi phí kiểm toán, thẩm tra, phê duyệt quyết toán vốn đầu tư;"
vậy ai và khi nào thẩm tra, phê duyệt quyết toán vốn đầu tư ? xem trong văn bản nào quy định hoặc nói vấn đề trên.

10#
onlyloveanif Đăng lúc 2/5/2013 14:36 | Chỉ xem của tác giả
Ai có sơ đồ Chi phí thiết bị & Chi phí dự phòng cho mình xin với nhé! Thanks mọi người nhiều !

11#
dnchipcoi Đăng lúc 20/6/2013 09:24 | Chỉ xem của tác giả
quoc1903 gửi lúc 5/4/2013 14:41
Cho em hỏi định mức chi phí khác khi lập dự toán cững như tổng mức đầu tư mình tham ...

1.        Chi phí kiểm toán, chi phí thẩm tra phê duyệt quyết toán lấy theo TT19/2011/TT-BTC (văn bản này thay thế TT33/2009), bạn tính hệ số tỷ lệ % theo bảng nội suy ở điều 18 của thong tư này.
2.        Chi phí bảo hiểm công trình: (bạn tham khảo nhé), mình thường áp hệ số 0,299%*GXD
Hỏi:
Trước đây biểu phí bảo hiểm trong xây dựng được thực hiện theo Quyết định 33/2004/QĐ-BTC, nay Quyết định này không còn hiệu lực vậy thực hiện theo văn bản nào?Vừa qua Bộ tài chính có văn bản số 13994/BTC-BH ngày 19/11/2008 về 'Bảo hiểm trong hoạt động xây dựng' như vậy nếu theo văn bản này thì hiện nay Bộ không ban hành biểu phí bảo hiểm và Bảo hiểm công trình xây dựngkhông phải là bắt buộc (có nghĩa là mua cũng được không mua củng được).Việc mua bảo hiểm sẽ do Chủ đầu tư ký kết với công ty bảo hiểm (biểu phí do Công ty bảo hiểm đặt ra đối với từng loại công trình), Vậy xin hỏi khi lập Dự toán công trình chủ đầu tư căn cứ vào đâu để tính chi phí bảo hiểm, nếu không tính vào dự toán thì khi ký hợp đồng lấy chi phí đâu?
Bộ Tài chính trả lời như sau:
1. Về hiệu lực của Quyết định số 33/2004/QĐ-BTC ngày 12/04/2004:
Căn cứ Quyết định số 53/2008/QĐ-BTC ngày 14/7/2008 của Bộ Tài chính về việc công bố văn bản pháp luật do Bộ Tài chính ban hành nay đã hết hiệu lực pháp luật: Quyết định số 33/2004/QĐ-BTC ngày 12/04/2004 của Bộ Tài chính về việc ban hành quy tắc, biểu phí bảo hiểm xây dựng lắp đặt đã hết hiệu lực thi hành.

2. Về việc triển khai bảo hiểm trong hoạt động xây dựng:
Theo quy định tại Luật kinh doanh bảo hiểm, Bộ Tài chính không ban hành quy tắc, điều khoản, biểu phí đối với bảo hiểm trong hoạt động xây dựng. Các doanh nghiệp bảo hiểm được chủ động xây dựng quy tắc, điều khoản, biểu phí đối với loại hình bảo hiểm này.
Các đối tượng có nghĩa vụ phải mua bảo hiểm trong hoạt động xây dựng theo quy định tại Điều 51, Điều 58, Điều 75, Điều 76, Điều 79, Điều 104 Luật Xây dựng phải tiến hành mua bảo hiểm theo đúng quy định của pháp luật. Bên mua bảo hiểm phải tiến hành mua bảo hiểm tại doanh nghiệp bảo hiểm được pháp hoạt động tại Việt Nam. Bên mua bảo hiểm có thể thoả thuận trực tiếp với doanh nghiệp bảo hiểm về quy tắc, biểu phí bảo hiểm theo tình hình thực tế của công trình. Chi phí bảo hiểm được tính vào dự toán công trình./.

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 25/4/2024 12:38 , Processed in 0.150905 second(s), 33 queries .