mr.akirasi Tại 15/6/2015 00:03

[ Tâm sự ] Sinh viên tốt nghiệp chuyên nghành kinh tế xây dựng

Chào quý anh chị trong diễn đàn.
Em tốt nghiệp chuyên nghành kinh tế xây dựng của trường đại học giao thông vận tải Tp.hcm. Cô của em làm giám đốc trung tâm phát triển quỹ đất là cơ quan trực thuộc sở tài nguyên và môi trường tỉnh Khánh Hòa. Hiện Cô đang định hướng em vào cơ quan của cô làm việc cho nhà nước, vì ở đây có bộ phận quản lý xây dựng. Em thắc mắc không biết có đưa ra quyết định vào đó làm hay không và bản thân cũng chưa hình dung là chuyên nghành này có phù hợp với cơ quan nàykhông nữa. Cái cốt yếu là lương thì chắc không đủ sống rồi...Vậy nên anh chị nào đã biết và hiểu rõ về cơ quan này tư vấn giúp em. Có nên hay không vào làm ạ và nếu vào thì có phát triển và tiến thân được không......
Thân chúc anh chị thật nhiều sức khỏe, thành công...
Em thật sự rất cần những lời chia sẻ từ anh chị để chọn hướng đi đúng đắn cho mình.

suongblack Tại 15/6/2015 11:03

Vào nhà nước thì cần gì nhận lương hả bạn, mặt dầu lương thấp nhưng công chức nhà nước vẫn sống tốt và cơ hội làm giàu nhanh hơn

nirvana2930 Tại 15/6/2015 08:02

có người hướng cho vào quá tốt rồi, thời buổi bây h muốn vào quản lý nhà nước có tiền chưa chắc đã vào được, đừng có nghĩ mình vào ko làm được, cứ vào dần dần làm được hết, còn nếu bạn đã được bạn nhận vào cô của bạn ắt sẽ lo cho bạn khoản đầu vào, nếu văn bằng bạn ko được thì bạn sẽ bị loại ngay rồi

mr.akirasi Tại 15/6/2015 08:33

hi nhưng vấn đề em quan tâm là đồng lương quá thấp không đủ trang trải cuộc sống....

mr.akirasi Tại 15/6/2015 09:17

mr.akirasi gửi lúc 15/6/2015 08:33
hi nhưng vấn đề em quan tâm là đồng lương quá thấp không đủ trang trải cuộc sống.. ...

Dạ vâng do cơ quan này chỉ trực thuộc sở tài nguyên và môi trường Khánh Hòa thôi nên em còn lo ngại, em đang nhờ xin vào ban quản lý dự án làm mà chắc khó quá :(

coi1768 Tại 15/6/2015 13:35

khoá kx11 à em, vô nhà nước như anh, làm chời ăn chơi nè. Buồn

mr.akirasi Tại 15/6/2015 13:45

Anh coi768 làm ở đơn vị nào của nhà nước ạ, chắc là nhàn lắm và lương không đủ sống anh nhỉ ????

coi1768 Tại 15/6/2015 15:10

mr.akirasi gửi lúc 15/6/2015 13:45
Anh coi768 làm ở đơn vị nào của nhà nước ạ, chắc là nhàn lắm và lương không đủ...

Gọi là ko đủ sống thì không phải, nếu ko đủ sống thì ai dám làm ở nhà nước, nhưng mà tuỳ theo mong muốn từng người thôi, muốn ăn mặc đẹp thì làm văn phòng còn bẩn bẩn tý thì ra công trường,công trường thì lương cao hơn là cái chắc nhưng mà thăng tiến thì ít hơn.

hanhbk.pham Tại 15/6/2015 16:18

1. "bản thân cũng chưa hình dung là chuyên nghành này có phù hợp với cơ quan nàykhông nữa" ==> chuyên ngành hợp rất ít ( vì mình có vài người bạn cũng học ngành ktxd và hiện đang làm tại trung tâm quỹ đất của huyện)
2. "Cái cốt yếu là lương thì chắc không đủ sống rồi" ==> bạn còn trẻ, mới ra trường mà đặt nặng quá vật chất thì không ổn.
3."có phát triển và tiến thân được không" ==>bác fubi trả lời rồi.
Theo mình, nếu bạn muốn an nhàn thì cứ vào nhà nước, hơn nữa bạn cũng có cô của bạn đỡ đầu. Làm nhà nước lương thấp nhưng cũng không đến nỗi chết đói đâu. Còn bạn muốn trải nghiệm cuộc sống, tích luỹ kinh nghiệm, kỹ năng, khám phá năng lực bản thân thì nên ra làm ngoài. Bạn đã có thời gian sống và học ở tp Hồ Chí Minh, nên ít nhiều cũng quen với cuộc sống ở đây. Ở tp.HCM nhiều doanh nghiệp vậy sao không thử tìm cơ hội hả bạn?
Chúc bạn sáng suốt với quyết định của mình!

mr.akirasi Tại 15/6/2015 17:19

hihi anh fubi nói vậy em nghe kịp, nhưng liệu nếu em liệu 1 phen vào đó thử sức 2 năm sau em thấy khả năng tiến thân cũng như thu nhập không tốt liệu em về lại sài gòn làm vẫn tốt chứ anh nhỉ ??????

auduongduong Tại 15/6/2015 17:56

Bạn hãy chắc chắn Quyền và Uy của cô bạn. Có 1 điều thường xảy ra là nhờ người xin vào dễ, nhưng nếu chưa biết hoặc năng lực kém thì lại bị đẩy ra. Khi biết cô bạn có đủ năng lực và quan hệ giữ bạn được tới lúc bạn đủ khả năng tự xoay sở thì hãy vào. Chúc bạn may mắn!

mr.akirasi Tại 15/6/2015 21:32

Cô em là đại diện pháp luật tại cơ quan đó, giữ chức vụ cao nhất a à, 4 năm nữa cô về hưu, năng lực thì thời gian sẽ chứng mình tùy theo sự cố gắng của bản thân, điều mak em quan tâm nhất là lương có đủ sống và khả năng thăng tiến.

huhiho Tại 16/6/2015 15:38

Làm ở những cơ quan này thì cũng hên xui may rủi thôi. Dự án về là có tiền nhé. Hehe.

nguyenlongag Tại 23/7/2015 22:26

Theo tôi biết vào trung tâm quỹ đất thì tùy địa phương mà công việc nhiều hay ít vì còn tùy thuộc vào nguồn vốn và nhu cầu phát triển của địa phương đó. Đối với Khánh Hòa là một tỉnh tốc độ phát triển cao nên nhu cầu tạo quỹ đất để lập dự án đầu tư xây dựng là rất lớn, nếu bạn được nhận vào làm ở đó thì tốt quá rồi. Nhưng công việc cũng không dễ đâu nhé nên bạn cần nghiên cứu Luật Đất đai và các văn bản dưới luật khi tạo quỹ đất nhé bạn không thôi thanh tra chính phủ vào hỏi thăm sức khỏe đó.

khanhthuy138 Tại 23/7/2015 23:06

nguyenlongag gửi lúc 23/7/2015 22:26
Theo tôi biết vào trung tâm quỹ đất thì tùy địa phương mà công việc nhiều hay ít v ...

Liên quan tới đất thì (cái này ko viết trong luật, bạn nào có hỏi thì khỏi phải tìm nha) ảnh hưởng đến nhiều thứ:
- Quyền lợi của ng dân
- Quyền lợi nhóm
- Quyền lợi của chính người làm

Chung, chi, móc ngoặc...thôi đủ loại. Giàu cũng nhanh mà bán nhà đền với đi tù cũng nhanh (nếu ăn chia ko đều hoặc muốn đá đít nhau ra khỏi chỗ ngon ăn). Chỗ mình làm có ông "lớn" bị điều tra vì ém đất, phân cho cá nhân rồi đấy.
trang: [1]
Phiên bản đầy đủ: [ Tâm sự ] Sinh viên tốt nghiệp chuyên nghành kinh tế xây dựng