pham_hoavt90 Tại 9/7/2015 08:38

[Hỏi] Tính chi phí vận chuyển

Hi các Bác.
Cho em hỏi nhanh cái.
Trong các hướng dẫn tính chi phí vận chuyển và chi phí vận chuyển bộ đang được ban hành :
VD : Vận chuyển từ A -> B là 100 km.
==> Cho em hỏi cái tính đường đi cho phương tiện vận chuyển thì ok rồi. Nhưng còn đường về thì đã tính chưa ạ ?
VD nữa : Vận chuyển bộ vật tư từ A->B là 300m => Thời gian quay trở lại cũng tốn khoảng hơn 30% thời gian VC / 1 chuyến cả bốc xếp, và cũng bị hao phí về nhân công và máy khác.
==> Vây cái này theo các bác thì xử lý sao cho hợp lý nhỉ ?
Thanks các bác !

khanhthuy138 Tại 9/7/2015 10:51

Bạn đưa giúp thông tin định mức chỉ ra rằng chi phí trên là CHỈ BAO GỒM VẬN CHUYỂN ĐI, KHÔNG BAO GỒM chạy xe "không" trở về

landau Tại 9/7/2015 15:02

Vận chuyển về thì không tính vào cước nhưng nếu phải vận chuyển hàng theo 2 chiều kết hợp thì cước chiều về được giảm 10%. :lol

nirvana2930 Tại 10/7/2015 08:30

Cái này dựa vào định mức bạn nhé, theo mình thường vận chuyện bộ thì tính cự ly ngắn thôi, còn bạn chuyển xa thì cần có máy, chứ hơn 100m vận chuyển bộ vừa tốn kém nhân công mà chả ai làm vậy. Còn nữa nguyên tắc vận chuyển là phải gồm vận chuyển vật liệu, khi vận chuyển đi đến hiện trường thì tính, còn lúc về có vận chuyển thì công tác cũng đã hoàn thành rồi, ví dụ vận chuyển bộ xong thi công rồi thì vác về chắc cũng đi bộ về, còn ông nào thừa hơi vác đi vác về thì hài vãi, còn trường hợp vác vật tư luân chuyển nằm trong hợp đồng nhân công rồi, hôm nào mệt quá thì thực tế cho thêm vài công nhật cho mấy ông công nhân chứ thực tế định mức ko bàn vấn đề này bạn.

vietcland Tại 12/7/2015 23:58

Vận chuyển bộ vật liệu từ A-B là 300m vậy từ B-A bạn lại vận chuyển số vật liệu vừa chuyển đến hay sao mà lại muốn tính vận chuyển nữa vậy?

haiyenxdtb Tại 13/7/2015 15:46

các bác cho e xin cách tính công bốc xếp vật liệu lên và xuông xe (e đang làm vc viên bó vỉa)

pham_hoavt90 Tại 15/7/2015 10:30

nirvana2930 gửi lúc 10/7/2015 08:30
Cái này dựa vào định mức bạn nhé, theo mình thường vận chuyện bộ thì tính cự ly ng ...

Các Bác chưa hiểu nội dung em hỏi rồi !
Cái em cần hỏi là :
Đơn giá vận chuyển do Sở ban hành của các Tỉnh thành : Tổng chi phí V/c từ A->B , trong đó đã tính chi phí đi ngược từ B->A sau khi vận chuyển hay chưa thôi ?

khanhthuy138 Tại 15/7/2015 16:26

pham_hoavt90 gửi lúc 15/7/2015 10:30
Các Bác chưa hiểu nội dung em hỏi rồi !
Cái em cần hỏi là :
Đơn giá vận chuyển do ...

- Căn cứ kinh nghiệm về tiết kiệm kinh phí;
- Căn cứ các bộ đơn giá, định mức ban hành;
- Căn cứ các quy định ban bệ liên quan được biết (cái nào chưa biết thì...bó tay);
Nay, kết luận: đơn giá vc 2 chiều đi-về đã tính ĐẦY ĐỦ RỒI.

Đ/c nào bảo vệ được khác thì cho biết thêm ý kiến, vì trong định mức vc thì có nêu kèm vật liệu, ko có bs trường hợp xe chạy không --> chứng tỏ tính rồi :D
trang: [1]
Phiên bản đầy đủ: [Hỏi] Tính chi phí vận chuyển