XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 4039|Trả lời: 30
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Chuyên đề] [Hỏi] Về công việc của cán bộ BQLDA huyện????

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Em vừa học trường GTVT và ra trường được 1 năm Mới đây, em xin được vào làm Phòng Giao thông - Hạ tầng ở BQLDA huyện . Trước đây, em chưa đi thi công hay làm tư vấn thiết kế ở đâu cả. Từ khi biết sắp được vào làm, em cũng đã nghiên cứu qua các NĐ 59,46,63,32 và các thông tư 17, 03, 01. Em cũng đã xem qua về dự toán nhưng chưa thực sự hiểu cho lắm. Các bác cho em hỏi, để làm tốt công việc của mình thì em cần biết và tìm hiểu những vấn đề gì? Và vấn đề gì là quan trọng nhất đối với Cán bộ BQLDA? P/s: Em nghe nói, Ban QLDA sắp chuyển từ Đại diện CĐT sang CĐT theo Luật Đầu tư công cũng như theo NĐ 59 (cái này thấy bảo quan trọng). Bác nào có thể giải thích rõ cho em về vấn đề này được ko ạ ? Em xin chân thành cảm ơn.

Đánh giá

Bạn cứ tự tin làm đi, rồi làm tới đâu hỏi đến đó sẽ ổn thôi, ai cũng trải qua vậy cả mà! Bạn phải có kinh nghiệm chứ có nói bạn cũng khó hình dung ra được nha! Th   Đăng lúc 17/8/2018 17:01
Bạn phải làm mới biết! chứ giờ có đọc hết mà không làm thì làm sao mà bạn hiểu được?  Đăng lúc 22/10/2015 11:01

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Đề cử
huydhxd Đăng lúc 17/8/2018 17:10 | Chỉ xem của tác giả
linhthuvn gửi lúc 17/8/2018 09:22
Mình xin lỗi vì trả lời không đúng với đề tài, nhưng mong Quản trị cho em hỏi một t ...

Bạn tham khảo sơ bộ trình tự nhé, có thể thay đổi hoặc khác chút, cập nhập lại các NĐ, TT nếu có thêm nhé!

QLDA DTXD.doc

132 KB, Lượt tải về: 1570

Số người tham gia 2Thanked +3 Thu lại Lý do
minhnv129 + 1 Thích bài này! Thanks!
linhthuvn + 2

Xem tất cả

Trả lời Hay 3 Dở 0

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đề cử
anhloixh Đăng lúc 22/10/2015 15:05 | Chỉ xem của tác giả
Nói vui như thế này nhé:
- Một ông cán bộ làm ở 1 bộ phận quản lý trong xã. Năm nay được bầu lên chức chủ tịch xã. Hỏi rằng khi ông lên chức Chủ tịch xã, chả nhẽ ông ta bảo tôi chưa làm chủ tịch xã bao giờ, mọi người chỉ bảo giúp tôi với!
=> quay lại vấn đề của bạn. Khi được bạn được bổ nhiệm và phân công vào làm tại ban quản lý dự án huyện thì bạn phải chịu khó mài mò, học hỏi. Chứ đi hỏi như thế này làm sao mà chỉ hết cho bạn được. Sự nghiệp của mỗi con người ko ai trải thảm hoa hồng đâu bạn. Tự mình vươn thôi

Đề cử
phanhung90 Đăng lúc 23/10/2015 14:23 | Chỉ xem của tác giả
BQLDA ở huyện có phòng Giao thông - Hạ tầng hả bạn. Mà nếu bạn vào làm ở BQLDA thì không phải lo đâu. Chỉ cần đọc và hiểu được bản vẽ với dự toán là OK. Vì bên BQLDA phụ trách các công trình xây dựng trên địa bàn huyện nên lính mới như bạn đầu tiên là Giám sát các công trình xây dựng mà BQLDA làm chủ đầu tư thôi. Còn nếu làm bên Kinh tế & Hạ tầng nếu có gì thì cứ trao đổi với mình vì mình cũng làm bên phòng kinh tế & Hạ tầng của huyện.

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
kendysad + 1 Bài hay. Cảm ơn!

Xem tất cả

2#
anhloixh Đăng lúc 22/10/2015 10:59 | Chỉ xem của tác giả
Chưa thi công và thiết kế bao giờ mà đi làm luoonbtreen ban quản lý dự án huyện cũng khó cho bạn
. mới làm thì chắc chắn k ai giao việc quan trọng cho bạn đâu. Bạn phải tự mày mò nghiên cứu và học hỏi

3#
tonnam Đăng lúc 22/10/2015 13:33 | Chỉ xem của tác giả
Vấn đề quan trọng nhất ? cái gì cũng quan trọng. Làm ở bộ phận kế hoạch thì quản lý vốn, hợp đồng, đấu thầu... còn nếu Ban mà kiềm TVGS thì nắm chắc hồ sơ BVTK.. cứ thế mà bám tuyến thôi ^^

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
fast_furious + 2 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

4#
Estimator Đăng lúc 22/10/2015 14:53 | Chỉ xem của tác giả
COCC chắc cũng giống thế này, được giao cho 1 chức quá to với khả năng

6#
 Tác giả| kendysad Đăng lúc 22/10/2015 16:22 | Chỉ xem của tác giả
Thực sự thì mình chưa được giao quản lý trọn vẹn 1 dự án nào cả. Nhưng có 1 vấn đề mình muốn hỏi: Theo NĐ 59, muốn làm GĐ quản lý dự án thì phải có chứng chỉ. Nhưng luật yêu cầu phải có chứng nhận 5 năm mới được cấp chứng chỉ. Vậy trong thời gian tới mình được giao làm những dự án nhỏ (TMĐT dưới 15 tỷ) thì có đúng luật để làm ko? Và với công việc của 1 cán bộ kỹ thuật BQLDA huyện thì với các NĐ hiện hành, ngoài chứng chỉ QLDA thì còn cần những chứng chỉ gì nữa để không vi phạm theo luật?

7#
 Tác giả| kendysad Đăng lúc 22/10/2015 16:29 | Chỉ xem của tác giả
tonnam gửi lúc 22/10/2015 13:33
Vấn đề quan trọng nhất ? cái gì cũng quan trọng. Làm ở bộ phận kế hoạch thì quản l ...

M làm cán bộ kỹ thuật. Nhưng hiện giờ theo các hồ sơ mình nghiên cứu của các a thì từ TVGS đến tư vấn lập hồ sơ , chấm thầu đều nằm trong chi phí TMĐT hết(mình cũng chưa biết cái này ở chỗ nào). Cái này quy định ở đâu vậy ạ? Thực sự m chưa có kinh nghiệm thi công hay tư vấn, thiết kế, giám sát gì cả nên thực sự rất bỡ ngỡ và khó khăn.

8#
tonnam Đăng lúc 23/10/2015 09:42 | Chỉ xem của tác giả
kendysad gửi lúc 22/10/2015 16:29
M làm cán bộ kỹ thuật. Nhưng hiện giờ theo các hồ sơ mình nghiên cứu của các a thì ...

cái nào mà chẳng nằm trong TMĐT @@ TMĐT do cấp có thẩm quyền phê duyệt (thường thì duyệt dự án đầu tư duyệt luôn TMĐT) nếu trong quá trình thực hiện mà phát sinh về chế độ, chính sách.... vượt tổng mức thì CĐT trình Cấp có thẩm quyền phê duyệt điều chỉnh tổng mức. Còn sau khi có tổng mức về Chủ đầu tư phê duyệt lại dự toán làm căn cứ tổ chức đấu thầu . Theo mình hiểu là thế ^^

9#
hoangbqlkt Đăng lúc 23/10/2015 13:33 | Chỉ xem của tác giả
Trong quyết định phân công nhiệm vụ cho bạn có nói rõ bạn làm những công việc gì, cứ thế bám vào mà làm cho tốt

10#
 Tác giả| kendysad Đăng lúc 23/10/2015 14:04 | Chỉ xem của tác giả
tonnam gửi lúc 23/10/2015 09:42
cái nào mà chẳng nằm trong TMĐT @@ TMĐT do cấp có thẩm quyền phê duyệt (thường thì ...

Bạn k hiểu ý mình. Ý mình là ngày trước cán bộ kỹ thuật ban vừa tự chấm thầu, tự giám sát các dự án của mình. Nhưng bây giờ thuê hết: từ tư vấn đấu thầu, tư vấn giám sát. Công việc chính giảm đi rất nhiều.

12#
 Tác giả| kendysad Đăng lúc 23/10/2015 14:44 | Chỉ xem của tác giả
phanhung90 gửi lúc 23/10/2015 14:23
BQLDA ở huyện có phòng Giao thông - Hạ tầng hả bạn. Mà nếu bạn vào làm ở BQLDA thì k ...

ở Huyện bạn là phòng Kinh tế và Hạ Tầng. Bên Huyện mình là phòng Quản lý đô thị cơ. Còn phòng Giao thông - Hạ tầng của BQLDA huyện mình là phụ trách các dự án về giao thông - hạ tầng của huyện. Chứ ko phải 1 phòng ban trực thuộc UBND huyện.

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
luuvupham + 2 Mong chờ bài tiếp theo. Thanks!

Xem tất cả

13#
loveten4ever Đăng lúc 10/3/2016 14:04 | Chỉ xem của tác giả
Mình chuyên làm Nhà thầu từ trước tới giờ. Tuy nhiên mạo muội vài ý kiến để bạn tham khảo:
1. Bạn được giao cho mảng gì để theo dõi (chắc nhân viên mới lại trẻ dùng từ "phụ trách" sợ không chính xác)? Thường có chia như sau ở các Ban QLDA(không kể các bộ phận kiểu TCHC, Kế toán,..):
1.1- Phòng Kỹ thuật (Phòng Cơ điện - thiết bị có tính chất tương tự): Thường có 02 bộ phận là Kỹ sư Hiện trường(KSHT) và Kỹ sư Văn Phòng(KSVP). KSHT thì giám sát thi công cùng với TVGS(nếu có) và kiểm soát tiến độ - chất lượng ngoài hiện trường. KSHT cần nắm chắc bản vẽ và Biện pháp thi công chi tiết để kiểm tra, kiểm soát tiến độ và chất lượng thi công và an toàn lao động tại hiện trường. KSVP thì thường làm các công tác về khối lượng, hoàn công, chất lượng vật tư vật liệu, báo cáo và theo dõi tiến độ qua khối lượng thi công được KSHT xác nhận.
1.2 - Bộ phận Dự toán: Tham gia thẩm định và kiểm soát về Đơn giá, đầu mục công việc, định mức xây dựng của Dự án. Tham gia chấm thầu, kiểm tra hồ sơ thanh toán về lĩnh vực Đơn giá.
1.3- Bộ phận Kế hoạch: Thường quản lý hồ sơ thanh toán, Hợp đồng với Nhà thầu, quản lý hồ sơ pháp lý với các bên liên quan. Công việc nhân viên thường là kiểm tra tính pháp lý hồ sơ thanh toán (So sánh với các điều khoản trong HĐ, rà soát lại các chi tiết thanh toán được các phòng ban khác xác nhận (KL từ phòng Kỹ thuật - Cơ điện, giá từ phòng Dự toán,...), làm hồ sơ mời thầu, tổ chức chấm thầu,...

Cơ bản là thế, tuy nhiên nó còn phụ thuộc không nhỏ vào cơ cấu tổ chức và phân công nhiệm vụ chức năng của từng đơn vị. Hi vọng có chút hữu ích cho bạn.
Thân./.

14#
cuong.vp.nuce Đăng lúc 24/3/2016 07:18 | Chỉ xem của tác giả
Nó không chuyển môn như vậy đâu . Mình vào BQLDA được 3 tháng thấy thường họ giao đứt 1 công trình luôn . Bạn phải làm từ A >> Z

15#
vothuongacm Đăng lúc 24/3/2016 08:09 | Chỉ xem của tác giả
cuong.vp.nuce gửi lúc 24/3/2016 07:18
Nó không chuyển môn như vậy đâu . Mình vào BQLDA được 3 tháng thấy thường họ giao  ...

Chỉ gói gọn trong hai từ: "đọc" và "học"

16#
longgiang2012 Đăng lúc 18/10/2017 01:05 | Chỉ xem của tác giả
Đồng nghiệp nè. Đã làm QLDA ở huyện được gần 10 năm.... Đang chán nghề đây

17#
chitungbk Đăng lúc 19/10/2017 16:43 | Chỉ xem của tác giả
Mình làm ở BQL huyện Quế Sơn. Mới vào dc vài tháng. nhìn mấy anh làm trước thì thấy phân công giao cho mỗi người 1 năm từ 4 đến 8 công trình tùy năng lực mỗi người. công trình của ai thì tự người đó làm từ A đến Z. Lãnh đạo quản lý chung

18#
vu_hoang0711 Đăng lúc 9/7/2018 15:46 | Chỉ xem của tác giả
e chuân bi vào lam Ban qlda tỉnh, cho e hỏi công việc cụ thể ntn, mức lương nữa ạ

19#
linhthuvn Đăng lúc 17/8/2018 09:22 | Chỉ xem của tác giả
Mình xin lỗi vì trả lời không đúng với đề tài, nhưng mong Quản trị cho em hỏi một tý!
Cơ quan mình là BQLDA cấp huyện và đang chuẩn bị làm "chủ đầu tư thứ cấp" một dự án ADB đầu tư trên địa bàn huyện mình. Mà chủ đầu tư là Sở KH-ĐT.
Vậy mình muốn hỏi ai có kinh nghiệm hoặc đã làm chủ đầu tư thứ cấp như vậy có thể share cho mình trình tự thủ tục và mẫu các loại văn bản để chấp nhận chủ đầu tư thứ cấp được không?
Quả thực là lần đầu làm chuyện ấy! Thank's!

20#
thanhtuan1409 Đăng lúc 17/8/2018 16:39 | Chỉ xem của tác giả
linhthuvn gửi lúc 17/8/2018 09:22
Mình xin lỗi vì trả lời không đúng với đề tài, nhưng mong Quản trị cho em hỏi một t ...

Vậy bên bạn là đại diện CĐT rồi, vai trò như CĐT thôi

21#
thanhtuan1409 Đăng lúc 17/8/2018 16:43 | Chỉ xem của tác giả
loveten4ever gửi lúc 10/3/2016 14:04
Mình chuyên làm Nhà thầu từ trước tới giờ. Tuy nhiên mạo muội vài ý kiến để bạn t ...

Ở BQLDA cấp huyện thì ko chuyên nghiệp mà chia mỗi người 1 mảng vậy đâu, có thể bạn đó sẽ phải làm nhiều việc liên quan như trên bạn liệt kê, bạn mới ra trường thì tốt nhất là học hỏi kinh nghiệm và đọc, nghiên cứu tài liệu. Mới ra trường bạn cứ phải nhiệt tình ra công trường, xem và giám sát thi công đồng thời nghiên cứu thêm tài liệu. Quan trọng nhất là bạn phải có nền tảng kiến thức về xây dựng và đọc hiểu bản vẽ rồi từ từ có kinh nghiệm và nghiên cứu thêm.

23#
chitungbk Đăng lúc 18/10/2018 14:30 | Chỉ xem của tác giả
Mình cũng làm bộ phận kỹ thuật của BQLDA huyện, Không biết ở mấy huyện phát triển thì có chia rõ chuyên môn từng bộ phận ko. Chứ Ban mình là mỗi người giao quản lý nguyên 1 hoặc vài công trình, quản lý hồ sơ từ A -> Z. Tính ra công việc cũng không nặng nhưng phải biết nhiều, làm nhiều và phải làm đúng quy trình, kịp tiến độ.
Mình thấy file QLDA ĐTXD của bác huydhxd chia sẻ rất hay. chúng ta nên tham khảo.

Đánh giá

Tham khảo của tớ còn mỗi bạn nên tự làm cho mình một form riêng phù hợp công việc cá nhân riêng!  Đăng lúc 25/1/2019 09:24

24#
taeyeon Đăng lúc 7/6/2019 13:26 | Chỉ xem của tác giả
Em xin hỏi câu hỏi hơi tế nhị, thông thường mức lương của chuyên viên trong ban QLDA thường là bao nhiêu? Em đang có một chỗ người quen giới thiệu vào, nhưng nghe là sau khi trừ tất cả chi phí bảo hiểm, phụ cấp thì dao động từ 9-12tr (tùy năm kinh nghiệm làm việc), hiện e đang ở TpHCM.

25#
tratrihi Đăng lúc 14/6/2019 11:30 | Chỉ xem của tác giả
taeyeon gửi lúc 7/6/2019 13:26
Em xin hỏi câu hỏi hơi tế nhị, thông thường mức lương của chuyên viên trong ban QLDA  ...

ban đầu thử việc 1 năm được 85% lương hệ số lương là 2,34 x mức lương cớ bản 1490 từ ngày 1/7 đó là chưa trừ BHXH 12% nữa đó bạn tùy vào đơn vị sẽ có hệ số riêng của cơ quan được nhân thêm 1,x nói chung chắc tầm 3 củ hơn xí

taeyeon + 1 Cảm ơn quan tâm của bạn nhiều!

Xem tất cả

26#
tratrihi Đăng lúc 14/6/2019 15:55 | Chỉ xem của tác giả
taeyeon gửi lúc 7/6/2019 13:26
Em xin hỏi câu hỏi hơi tế nhị, thông thường mức lương của chuyên viên trong ban QLDA  ...

giao động tầm 4 củ trở lại nếu ký hợp đồng thử việc 1 năm đầu đó bạn đó là đã có hẹ số riêng của cơ quan rồi nhé

taeyeon + 1 Kinh nghiệm. Cảm ơn!

Xem tất cả

27#
hoangcs77 Đăng lúc 31/3/2020 11:41 | Chỉ xem của tác giả

28#
chitungbk Đăng lúc 7/9/2023 14:46 | Chỉ xem của tác giả
hoangcs77 gửi lúc 31/3/2020 11:41
làm tháng 4 củ thì sao sống mấy bác

sang năm 2023 này tăng lên 5 củ rồi bác. kk

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 20/4/2024 14:33 , Processed in 0.153795 second(s), 26 queries .