hungtranvo Tại 16/6/2016 14:32

[Hỏi] Quy trình đầu tư xây dựng công trình theo Luật xây dựng 2014

Chào anh chị trên diễn đàn. Em có vấn đề như sau
1. Công ty em là Công ty TNHH MTV 100% vốn nhà nước. Hiện tại đang chuẩn bị các thủ tục để xây dựng 01 khách sạn dự kiến 4 sao, cao khoảng 16 tầng, tổng chi phí xây dựng khoảng 100 tỷ đồng bằng vốn tự có của công ty.
2. Để phục vụ cho công việc này thì em có tham khảo Luật xây dựng 2014 và các Nghị định thông tư hướng dẫn, đồng thời có tham khảo các sơ đồ tư duy của anh FUBI sau đó em đã tổng hợp thành file excel. Vậy em mong các anh chị trên diễn đàn đã có kinh nghiệm về xây dựng bớt chút thời gian xem qua giúp em và cho ý kiến chỉnh sửa giúp. Thiếu phần nào? thừa phần nào? phải bổ sung những gì?.....Em làm như vậy có hợp lý ko? em cũng định làm sơ đồ tư duy cho dễ nhưng.... vì nhiều lý do
File gửi kèm

Cảm ơn anh chị ạ

hungtranvo Tại 17/6/2016 08:18

Có anh chị nào trả lời giúp em ko ạ?

nvquang118 Tại 17/6/2016 16:04

Mình thấy trong bước chuẩn bị dự án, các thủ tục hơi bị lộn xộn:
- Khi chưa có quy hoạch 1/500, chưa Thông qua phương án kiến trúc cho công trình nhà ở cao tầng thì có cơ sở nào để bạn thực hiện lập dự án đầu tư trình thẩm định, phê duyệt?
- Phải thực hiện bước i trước (lựa chọn đơn vị tư vấn lập dự án đầu tư) thì mới có sản phẩm làm bước a, b, c.
Về quy định, dự án xây dựng 1 công trình phải phù hợp với quy hoạch chung (tỷ lệ 1/2000) quy hoạch chi tiết tỷ lệ 1/500 (quy hoạch tổng mặt bằng tỷ lệ 1/500) khu đất xây dựng dự án, phù hợp với quy định tại điều lệ quản lý quy hoạch xây dựng của khu vực. Phương án kiến trúc công trình nhà ở cao tầng phải được Hội đồng thẩm định phương án kiến trúc thông qua mới được thực hiện bước lập dự án, thiết kế cơ sở.
Như vậy trước hết, bạn phải thực hiện thủ tục về quy hoạch, lựa chọn địa điểm xây dựng công trình, lựa chọn phương án kiến trúc trình Hội đồng thẩm định phương án kiến trúc công trình của tỉnh, tp. Sau khi được chấp thuận phương án kiến trúc bạn mới triển khai bước chuẩn bị đầu tư, khảo sát, lập dự án...

hungtranvo Tại 20/6/2016 09:05

nvquang118 gửi lúc 17/6/2016 16:04
Mình thấy trong bước chuẩn bị dự án, các thủ tục hơi bị lộn xộn:
- Khi chưa có quy...
Do lần đầu tiếp cận lĩnh vực mới nên em cũng chưa thực sự nắm rõ quy trình, em chỉ đọc Luật và Nghị định và tham khảo các sơ đồ tư duy của anh FUBI thì thấy như vậy, còn thực tế chắc sẽ còn một số bước nhỏ xen kẽ mà Luật và Nghị định ko đề cập. Cảm ơn bác đã chia sẽ. Mong bác tiếp tục có thêm ý kiến để giúp em hoàn thiên quy trình. Trân trọng

duchung250889 Tại 11/1/2017 10:37

16 tầng thì phê rồi, phải ra bộ quốc phòng xin cấp phép nữa, ý là khẩu pháo phòng không khí bắn lên trời không bị chặn bởi công trình của bạn.
Các bước thì bạn gạch đầu dòng ra, không có bước nào làm tắt được cả. Làm từng bước 1, tổng cộng 34 bước và đồng nghĩa với 34 tờ trình và quyết định.
Không có văn bản nào quy định trình tự, mà mỗi văn bản yêu cầu một ít rồi tựu chung lại thôi.
trang: [1]
Phiên bản đầy đủ: [Hỏi] Quy trình đầu tư xây dựng công trình theo Luật xây dựng 2014