trai_gtvt_256 Tại 8/10/2016 07:05

[hỏi] chi phí tư vấn thiết kế

e có 1 câu hỏi chưa rõ nên mong các anh chi giúp đỡ.
"có 1 dự án đường giao thông đã duyệt TKBVTc rồi, cũng đang thi công được 1 phần rồi. Nhưng sau đó CĐT yêu cầu điều chỉnh giảm quy mô đầu tư xuống. Đơn vị em được thiết kế và ước tính nếu giảm thì sẽ giảm khoảng 200 tỷ chi phí xây lắp xuống. vậy cho e hỏi là chi phí tư vấn thiết kế bên em tính như nào ạ?

trai_gtvt_256 Tại 8/10/2016 08:23

à e quên : dự án đó là 1 đơn vị khác thiết kế anh ạ. bây giờ điều chỉnh quy mô ước tính giảm đi 200 tỷ giá trị xây lắp và thuê bên em đang tính lại thiết kế. do chưa rõ cách tính chi phí thiết kế như nào nên mong anh giúp ạ

masterdola92 Tại 10/10/2016 09:33

trai_gtvt_256 gửi lúc 8/10/2016 08:23
à e quên : dự án đó là 1 đơn vị khác thiết kế anh ạ. bây giờ điều chỉnh quy mô...

QĐ 957
3.1.8. Trường hợp sản phẩm tư vấn đã hoàn thành nhưng không được sử dụng (không do lỗi của nhà thầu tư vấn) thì chủ đầu tư phải thanh toán chi phí tư vấn đã thực hiện theo thoả thuận trong hợp đồng. Trường hợp nhà thầu tư vấn phải làm lại hoặc phải sửa đổi, bổ sung công việc tư vấn đã hoàn thành theo yêu cầu của chủ đầu tư (không do lỗi của nhà thầu tư vấn) thì chủ đầu tư thanh toán chi phí để thực hiện các công việc này trên cơ sở thoả thuận giữa chủ đầu tư với nhà thầu tư vấn."
Ở đây được hiểu đơn vị tư vấn thiết kế đã hoàn thành sản phẩm được nghiệm thu, sau đó có chủ trương giảm quy mô, có mời đơn vị tư vấn thiết kế lại, nhưng không thỏa thuận được, mời đơn vị thứ 2 vào (là đơn vị của bạn). Nếu đơn vị ban đầu tính toán lại thiết kế vẫn có thể đàm phán điều chỉnh chi phí thiết kế nên bên bạn hoàn toàn yêu cầu tính phí thiết kế điều chỉnh theo công trình tương tự có thiết kế mẫu
trang: [1]
Phiên bản đầy đủ: [hỏi] chi phí tư vấn thiết kế