XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 10450|Trả lời: 18
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi] Về chi phí thẩm tra BCKTKT trong QĐ 79/QĐ-BXD

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Mọi người cho em hỏi... Tại mục:
V. Hướng dẫn áp dụng định mức chi phí thẩm tra báo cáo nghiên cứu tiềnkhả thi, khả thi, báo cáo kinh tế - kỹ thuật
1.
2.
3. Chi phí thẩm tra báo cáo kinh tế - kỹ thuật xác định trên cơ sở định mức chi phí thẩm tra thiết kế và định mức chi phí thẩm tra dự toán theo công bố tại Quyếtđịnh này nhân với chi phí xây dựng (chưa có thuế giá trị gia tăng) trong báocáo kinh tế - kỹ thuật và điều chỉnh với hệ số k = 1,2.
Vậy:
- Thẩm tra BCKTKT có khác Thẩm tra TKBVTC và Dự toán không? CTy tư vấn có đc thẩm tra BCKTKT không?
- Chi phí xây dựng trong BCKTKT là  Chi phí XD trong dự toán thiết kế phải không ah?
- Khi nào thì đc điều chỉnh với hệ số k= 1,2?

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Bạn có 3 câu hỏi:
1.  Thẩm tra BCKTKT có khác Thẩm tra TKBVTC và Dự toán không? CTy tư vấn có đc thẩm tra BCKTKT không?
2.  Chi phí xây dựng trong BCKTKT là  Chi phí XD trong dự toán thiết kế phải không ah?
3.  Khi nào thì đc điều chỉnh với hệ số k= 1,2?

Mình có ý kiến như sau:
1. Trước hết khi nào thì cần thẩm tra: Khoản 7, Điều 57, Luật Xây dựng 2014 quy định:
"7. Cơ quan chuyên môn về xây dựng, người quyết định đầu tư được mời tổchức, cá nhân có chuyên môn, kinh nghiệm tham gia thẩm định dự án hoặc yêu cầuchủ đầu tư lựa chọn tổ chức, cá nhân có đủ điều kiện năng lực hoạt động xâydựng, năng lực hành nghề xây dựng đã được đăng ký trên trang thông tin điện tửvề năng lực hoạt động xây dựng theo quy định của Luật này để thẩm tra dự án làmcơ sở cho việc thẩm định, phê duyệt dự án. Chi phí thẩm tra, phí thẩm định dựán và thiết kế cơ sở được tính trong tổng mức đầu tư của dự án."
KL:
- Việc thẩm tra chỉ thực hiện khi có yêu cầu của: Cơ quan chuyên môn về xây dựng, người quyết định đầu tư.
Điều 55, LXD quy định:
Điều 55. Nội dung Báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng
1. Thiết kế bản vẽ thi công, thiết kế công nghệ (nếu có) và dự toán xây dựng.
2. Các nội dung khác của Báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng gồm thuyết minh về sự cần thiết đầu tư, mục tiêu xây dựng, địa điểm xây dựng, diện tích sử dụng đất, quy mô, công suất, cấp công trình, giải pháp thi công xây dựng, an toàn xây dựng, phương án giải phóng mặt bằng xây dựng và bảo vệ môi trường, bố trí kinh phí thực hiện, thời gian xây dựng, hiệu quả đầu tư xây dựng công trình.

Căn cứ vào nội dung của báo cáo kinh tế kt thì có thể thấy việc thẩm định (thẩm tra) BCKTKT sẽ khác với thẩm định thiết kế + thẩm định dự toán vì thẩm định thiết kế, dự toán chỉ mới thẩm định khoản 1 (1. Thiết kế bản vẽ thi công, thiết kế công nghệ (nếu có) và dự toán xây dựng.), còn khoản 2 không thực hiện.
KL:
- Thẩm tra bcktkt khác với thẩm tra thiết kế + dự toán
- Nếu được lựa chọn thì công ty tư vấn đc thẩm tra BCKTKT.
2. Đối  với thiết kế 1 bước (chỉ cần lập BCKTKT) thì TMĐT = Dự toán xây dựng
KL: chi phí phí xây dựng trong BCKTKT là  Chi phí XD trong dự toán thiết kế

3. Theo định nghĩa thì
định mức chi phí thẩm tra BCKTKT=định mức thẩm tra thiết kế +định mức thẩm tra dự toán
Chi phí thẩm tra thiết kế BCKTKT= định mức thẩm tra BCKTKT x chi phí xây dựng (chưa có thuế giá trị gia tăng) trong báocáo kinh tế - kỹ thuật x 1,2
KL:Trong mọi trường hợp đều nhân với hệ số k=1,2.

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
  Đăng lúc 17/4/2017 10:15

Số người tham gia 2Thanked +3 Thu lại Lý do
ngocdu.fortex + 1 Bài hay. Cảm ơn!
giacmohoa + 2 Thích bài này! Thanks!

Xem tất cả

2#
tuandaiminh2012 Đăng lúc 15/4/2017 11:10 | Chỉ xem của tác giả
Theo Nghị định 59
Điều 5. Phân loại dự án đầu tư xây dựng
1. Dự ánđầu tư xây dựng được phân loại theo quy mô, tính chất, loại công trìnhchính của dự án gồm:
- Dự án quan trọng quốc gia, dự án nhóm A, dự án nhóm B vàdự án nhóm C theo các tiêu chí quy định của pháp luật về đầu tư công và đượcquy định chi tiết tại Phụ lục I ban hành kèm theo Nghị định này.
2. Dự ánđầu tư xây dựng công trình chỉ cần yêu cầu lập Báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tưxây dựng gồm:
a) Côngtrình xây dựng sử dụng cho mục đích tôn giáo;
b) Côngtrình xây dựng mới, sửa chữa, cải tạo, nâng cấp có tổng mức đầu tư dưới 15 tỷđồng (không bao gồm tiền sử dụng đất).
3. Dự ánđầu tư xây dựng được phân loại theo loại nguồn vốn sử dụng gồm: Dự án sử dụngvốn ngân sách nhà nước, dự án sử dụng vốn nhà nước ngoài ngân sách và dự án sửdụng vốn khác.

3#
tuandaiminh2012 Đăng lúc 15/4/2017 11:12 | Chỉ xem của tác giả
Theo nghị định 59
Điều 23. Các bước thiết kế xây dựng
1. Thiếtkế xây dựng gồm các bước: Thiết kế sơ bộ (trường hợp lập Báo cáo nghiên cứutiền khả thi), thiết kế cơ sở, thiết kế kỹ thuật, thiết kế bản vẽ thi công vàcác bước thiết kế khác (nếu có) theo thông lệ quốc tế do người quyết định đầutư quyết định khi quyết định đầu tư dự án.
2. Dự ánđầu tư xây dựng gồm một hoặc nhiều loại công trình, mỗi loại công trìnhcó một hoặc nhiều cấp công trình. Tùy theo loại, cấp của công trình và hìnhthức thực hiện dự án, việc quy định số bước thiết kế xây dựng công trình dongười quyết định đầu tư quyết định, cụ thể như sau:
a) Thiếtkế một bước là thiết kế bản vẽ thi công được áp dụng đối với công trình có yêucầu lập Báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng;
b) Thiếtkế hai bước gồm thiết kế cơ sở và thiết kế bản vẽ thi công được áp dụng đối vớicông trình phải lập dự án đầu tư xây dựng;
c) Thiếtkế ba bước gồm thiết kế cơ sở, thiết kế kỹ thuật và thiết kế bản vẽ thi côngđược áp dụng đối với công trình phải lập dự án đầu tư xây dựng, có quy mô lớn,yêu cầu kỹ thuật và điều kiện thi công phức tạp;
d) Thiếtkế theo các bước khác (nếu có) theo thông lệ quốc tế.
3. Côngtrình thực hiện trình tự thiết kế xây dựng từ hai bước trở lên thì thiết kếbước sau phải phù hợp với các nội dung, thông số chủ yếu của thiết kế ở bướctrước.
4.Trường hợp thiết kế ba bước, nếu nhà thầu thi công xâydựng có đủ năng lực theo quy định của pháp luật thì được phép thực hiện bướcthiết kế bản vẽ thi công

4#
 Tác giả| pro_belive Đăng lúc 15/4/2017 13:15 | Chỉ xem của tác giả
tuandaiminh2012 gửi lúc 15/4/2017 11:12
Theo nghị định 59
Điều 23. Các bước thiết kế xây dựng1. Thiếtkế xây dựng gồm các b ...

Ui Anh ơi!!! E có hỏi về phân loại hay các bước thiết kế xây dựng gì đâu. Mong Bác và mọi người xem lại giúp em cái. Đến giờ em vẫn chưa chưa hiểu đc cái này nó ntn cả???

Đánh giá

Bạn chưa hiểu BCKTKT và BVTC như thế nào thì mình trích dẫn để hiểu mà làm ! chứ trả lời sao  Đăng lúc 15/4/2017 13:53

5#
congquan0405 Đăng lúc 15/4/2017 14:06 | Chỉ xem của tác giả
Về vấn đề này của bạn mình có ý kiến như sau:
1. Về thời điểm thực hiện thẩm tra thì đối với BCKTKT là ở giai đoạn chuẩn bị dự án còn đối với TKBVTC và Dự toán là ở giai đoạn thực hiện dự án. Về nội dung thẩm định BCKTKT bạn xem khoản 4 điều 58 luật xây dựng còn nội dung của thẩm định thiết kế cơ sở bạn căn cứ vào điều 83 luật xây dựng số 50 năm 2017. Về chuyện công ty tư vấn có được thẩm tra BCKTKT hay không thì bạn cần xem dự án của bạn thuộc loại nào và căn cứ vào điều 10 nghị định 59 để biết rõ.
2. Căn cứ vào điều 55: Nội dung BCKTKT thì đây là dự toán xây dựng.
3. Vấn đề là bạn cần tra định mức chi phí thẩm tra thiết kế (Bảng 17) và định mức thẩm tra dự toán (Bảng 18) sau đó cộng lại và nhân với 1,2.

6#
 Tác giả| pro_belive Đăng lúc 15/4/2017 20:05 | Chỉ xem của tác giả
Sao mọi người vẫn ko hiểu ý tôi hỏi nhỉ. Tôi lấy 1 ví dụ cụ thể nhé.
1 công trình xây dựng, giả sử 1 trường Tiểu học, 2 tầng có Gxd thiết kế là 7 tỷ sau thuế, Gxd sau thẩm tra là 6.7 tỷ sau thuế. Vậy tiền thẩm tra là bao nhiêu? Trong hợp đồng ghi Thẩm tra BCKTKT hay Thẩm tra TKBVTC và Dự toán?

8#
congquan0405 Đăng lúc 17/4/2017 07:28 | Chỉ xem của tác giả
pro_belive gửi lúc 15/4/2017 20:05
1 công trình  ...

Trước khi nói người khác không hiểu thì bạn cần xem lại câu hỏi của bạn tại sao ai cũng cùng trả lời như vậy.
Thân!

9#
 Tác giả| pro_belive Đăng lúc 17/4/2017 15:43 | Chỉ xem của tác giả
r
congquan0405 gửi lúc 17/4/2017 07:28
Trước khi nói người khác không hiểu thì bạn cần xem lại câu hỏi của bạn tại sao a ...

Nói như bạn thì bạn cứ trả lời luôn là đọc luật XD, nghị định.... sẽ rõ cho nhanh. Kiểu trả lời suông, lý thuyết, copy ra.... ko gắn với trường hợp cụ thể thì nói làm gì. Thế bạn đã đọc QĐ 79 chưa? Bạn chỉ cần nhìn vào Tiêu đề Topic của tôi là đã thấy đc nội dung bao trùm cần hỏi rồi.

10#
 Tác giả| pro_belive Đăng lúc 17/4/2017 15:44 | Chỉ xem của tác giả
congquan0405 gửi lúc 17/4/2017 07:28
Trước khi nói người khác không hiểu thì bạn cần xem lại câu hỏi của bạn tại sao a ...

Nói như bạn thì bạn cứ trả lời luôn là đọc luật XD, nghị định.... sẽ rõ cho nhanh. Kiểu trả lời suông, lý thuyết, copy ra.... ko gắn với trường hợp cụ thể thì nói làm gì. Thế bạn đã đọc QĐ 79 chưa?

11#
fubi Đăng lúc 19/4/2017 07:47 | Chỉ xem của tác giả
pro_belive gửi lúc 17/4/2017 15:44
Nói như bạn thì bạn cứ trả lời luôn là đọc luật XD, nghị định.... sẽ rõ cho nhan ...

1. Bạn chưa phân biệt được Báo cáo KTKT với các bước thiết kế. Phân biệt giúp bạn đây:
a. Các bước thiết kế:

Đăng nhập/Đăng ký mở rộng

=> Tùy theo tính chất quy mô dự án mà Người QĐ đầu tư lựa chọn số bước thiết kế cho phù hợp. Riêng đối với Báo cáo KTKT thì chỉ thiết kế 1 bước mà thôi.

b. Báo cáo KTKT: (theo NDD cũ trước đây nhưng nay 15 cũng bản chất vậy thôi)

==>
THiết kế bản vẽ thi công chỉ là 1 phần thuộc Báo cáo KTKT (xem mục số 3 trong sơ đồ tư duy ở trên).

Bởi vậy, thẩm tra Báo cáo KTKT nó khác với thẩm tra thiết kế.
Vì Báo cáo KTKT nó gồm 2 phần riêng biệt: thuyết minh + thiết kế BVTC & dự toán.

==> Thẩm tra Báo cáo KTKT bao gồm 3 nội dung chính:
+Thẩm tra thiết kế BCTC
+ Thẩm tra dự toán.
+ Phần thuyết minh.
Vì vậy mà "
3. Chi phí thẩm tra báo cáo kinh tế - kỹ thuật xác định trên cơ sở định mức chi phí thẩm tra thiết kế và định mức chi phí thẩm tra dự toán theo công bố tại Quyếtđịnh này nhân với chi phí xây dựng (chưa có thuế giá trị gia tăng) trong báocáo kinh tế - kỹ thuật và điều chỉnh với hệ số k = 1,2."
Hệ số K =1,2 chính là dành cho phần "thuyết minh này" đấy bạn.

* CTy tư vấn có đc thẩm tra BCKTKT không?:
- Đương nhiên là được nếu đủ năng lực.

Số người tham gia 3Thanked +6 Thu lại Lý do
hienpham24 + 2 Rất chuyên nghiệp! Thanks!
ngocdu.fortex + 2 Chuyên nghiệp. Cảm ơn!
giacmohoa + 2 Rất chuyên nghiệp! Thanks!

Xem tất cả

12#
duongduong194 Đăng lúc 24/7/2017 15:49 | Chỉ xem của tác giả
Cho mình hỏi với dự án mua sắm <3 tỷ cụ thể là hệ thống khí y tế, trong đó phần thiết bị là chủ yếu, phần xây dựng rất ít, thì tính chi phí thẩm tra BCKTKT như thế nào

Đánh giá

bạn đọc kỹ hướng dẫn trước khi dùng. Trong thuyết minh quyết định có hết rồi.  Đăng lúc 24/7/2017 16:19

13#
duongduong194 Đăng lúc 25/7/2017 11:06 | Chỉ xem của tác giả
duongduong194 gửi lúc 24/7/2017 15:49
Cho mình hỏi với dự án mua sắm

NHưng với dự án mình đang làm, phần thiết bị chiếm đến 80-90% còn xây dựng chỉ rất ít, vậy tính thẩm tra BCKTKT theo giá xây dựng thì có hợp lý ko?
"Chi phí thẩm tra báo cáo kinh tế - kỹ thuật xác định trên cơ sở định mức chi phí thẩm tra thiết kế và định mức chi phí thẩm tra dự toán theo công bố tại Quyết định này nhân với chi phí xây dựng (chưa có thuế giá trị gia tăng) trong báo cáo kinh tế - kỹ thuật và điều chỉnh với hệ số k = 1,2."

15#
ngocsang9991 Đăng lúc 13/11/2017 14:05 | Chỉ xem của tác giả
duongduong194 gửi lúc 25/7/2017 11:06
NHưng với dự án mình đang làm, phần thiết bị chiếm đến 80-90% còn xây dựng chỉ r ...

Chi phí thiết bị nhiều thì chi phí thẩm tra thiết kế cũng có thế thôi. Còn chi phí thẩm tra dự toán thì được nhân thêm với hệ số 1.2 theo hướng dẫn tại QĐ 79 đó. Khi đó chi phí thẩm tra báo cáo KTKT sẽ là: (hệ số thẩm tra thiết kế + 1.2 x hệ số thẩm tra dự toán) x 1.2

16#
thuatlinh Đăng lúc 17/11/2017 10:43 | Chỉ xem của tác giả
pro_belive gửi lúc 15/4/2017 20:05
1 công trình  ...

1. Chi phí thẩm tra = Gxd (sau thẩm)x hệ số như bác fubi đã trả lời (Không lấy giá trị trước thẩm nhé; vì khi trình A,...; bên A quyết định phê duyệt BCKTKT theo BCKTKT được thẩm tra)
2. Trong hợp đồng thì ghi là "thẩm tra BCKTKT" nhé để né ngành nghề số "112 . Kinh doanh dịch vụ tổ chức thiết kế, thẩm tra thiết kế xây dựng" trong danh mục ngành nghề có điều kiện theo Luật số 03/2016/QH14 ngày 22/11/2016 bạn nhé. (Nếu bạn chưa có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng theo quy định)

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 19/4/2024 16:42 , Processed in 0.139391 second(s), 23 queries .