XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 8665|Trả lời: 24
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

{Hỏi} Chi phí lán trại, nhà tạm

[Lấy địa chỉ]

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Có công trình gửi lên quyết toán mà phần chi phí lán trại nhà tạm hơn trăm triệu mà chỉ có hợp đồng thuê lán trại và hợp đồng thuê kho ạ. Các bác cho em xin ý kiến với ạ???

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 1.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 1
  Đăng lúc 24/6/2017 17:01
Hợp đồng quy định thế nào thanh toán thế ấy bạn nhé.  Đăng lúc 20/6/2017 16:41

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

nnhd2212 gửi lúc 16/11/2017 10:44
Mình làm bên quản lý dự án, đơn vị thẩm tra quyết toán yêu cầu phải có dự toán  ...

Điều 15 TT09/2016 BTC c) Trường hợp chi phí xây dựng công trình tạm, công trình phụ trợ phục vụ thi công; chi phí xây dựng nhà tạm để ở và điều hành thi công tại hiện trường được tính theo tỷ lệ (%) trong gói thầu xây dựng chính (không lập thiết kế, dự toán riêng); tiến hành thẩm tra việc áp dụng tỷ lệ (%) trên cơ sở kết quả thẩm tra gói thầu xây dựng chính.

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
thang0613426 + 1 Thích bài này! Thanks!

Xem tất cả

Trả lời Hay 2 Dở 0

Dùng đạo cụ Báo cáo

phunganh298 gửi lúc 22/6/2017 09:57
đây là ctr của nhà nước và mình đang đứng trên phương diện người thẩm định b ...

Tại khoản b+c điều 15 TT09/2016-BTC có nói chi phí nhà tạm và lán trại có thể lập bản vẽ và dự toán riêng; hoặc có thể tính theo % Chi phí xây dựng.
Dự toán thường lập chi phí lán trại và nhà tạm =1% Chi phí xây dựng. nên nếu có bản vẽ và dự toán riêng bạn đối chiếu xem nó có vượt quá 1% chí phí xây dựng chưa, nếu chưa thì theo mình nghĩ bạn ko cần lo lắng nữa.

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
phunganh298 + 2 Bài hay. Cảm ơn!

Xem tất cả

Trả lời Hay 1 Dở 0

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn xem lại chi phí lán trại trong hợp đồng tính theo cách nào?
- Nếu là chiết tính vào từng đơn giá theo % thì quyết toán bình thường.
- Nếu là đầu mục công việc riêng thì quyết toán theo giá trị xây dựng hoặc giá thuê.
Thuê lán trại là bình thường, không có gì sai cả.

Đánh giá

Đăng lúc 24/6/2017 17:02

phunganh298 + 2 Cảm ơn quan tâm của bạn nhiều!

Xem tất cả

phunganh298 gửi lúc 21/6/2017 15:18
Hợp đồng chỉ đưa giá bao gồm tất cả nhưng ko nhắc đến riêng về hạng mục chung.
Th ...

Bạn không tìm được chỗ nào cấm thuê lán trại đúng không? Thế thì việc gì phải làm khó mình khó người.
Lán trại nhà tạm dựng lên cũng được, đi thuê cũng được, miễn là phải có và phải đạt yêu cầu về diện tích ở trên đầu người, diện tích kho kín, kho bán lộ thiên.., và kho bãi phải nằm trong phạm vi công trường.
Bây giờ họ không đi thuê, để họ vẽ ra lán trại thì cũng tương tự: vẽ bao nhiêu cũng được. Vậy nên khi đã hình thành giá và ký xong hợp đồng rồi thì cái chi phí lán trại này chả còn gì phải lăn tăn nữa, thậm chí nếu có để thuê thì còn thuận tiện hơn rất nhiều ấy chứ? Bạn đi thi công không phải nằm lán mà được nằm nhà có phải sướng hơn không nào?

Xem tất cả

3#
ductaibn Đăng lúc 21/6/2017 11:16 | Chỉ xem của tác giả

Đánh giá

Đăng lúc 24/6/2017 17:28

Xem tất cả

4#
 Tác giả| phunganh298 Đăng lúc 21/6/2017 15:18 | Chỉ xem của tác giả
Hợp đồng chỉ đưa giá bao gồm tất cả nhưng ko nhắc đến riêng về hạng mục chung.
Theo em nhớ thì từ ngày có văn bản nào ấy ạ bắt tách chi phí hạng mục chung ra nên phần dự toán bên em là ko đưa vào giá % lán trại và trực tiếp khác nữa, vậy nên mới yêu cầu hồ sơ riêng ạ.
Chứ nếu đi thuê và đưa giá bao nhiêu cũng được thì theo em là ko đc và em cũng muốn hỏi về việc thuê kho để để nguyên vật liệu như thế có được ko ạ? em ko thấy chỗ nào quy định về việc thuê kho để để nguyên vật liệu cả. Mong được chỉ bảo, em cảm ơn ạ!

6#
 Tác giả| phunganh298 Đăng lúc 22/6/2017 09:57 | Chỉ xem của tác giả
Minhtuannude gửi lúc 22/6/2017 07:54
Bạn không tìm được chỗ nào cấm thuê lán trại đúng không? Thế thì việc gì phải l ...

đây là ctr của nhà nước và mình đang đứng trên phương diện người thẩm định bạn ạ, mình đang muốn hỏi đi thuê vậy và đưa ra một số tiền lớn như vậy để thuê lán trại và thuê kho như vậy có hợp lý ko ấy? thanks bạn

Đánh giá

Còn về quy tắc chung trên thị trường: chi phí lán trại là khoán gọn cho nhà thầu trong giá thành công trình. Thực tế làm sao là chuyện của Nhà thầu.  Đăng lúc 22/6/2017 10:09
Hợp lý hay không hợp lý là ở khâu đánh giá lựa chọn nhà thầu rồi. Đã ký hợp đồng là theo hợp đồng mà thanh quyết toán.  Đăng lúc 22/6/2017 10:08
Bao nhiêu ít hay nhiều là do hợp đồng quy định. Bạn thẩm tra không có quyền "phán xét" cao hay thấp nhé.  Đăng lúc 22/6/2017 10:07
Có sản phẩm nào bán trên thị trường phải giải trình cho người mua dây chuyền sản xuất hết bao nhiêu tiền trong giá thành sản phẩm k?  Đăng lúc 22/6/2017 10:06
Bạn ơi, chi phí lán trại là thông qua giá dự thầu => ký hợp đồng. Nó không phải là sản phẩm. Nó là dây chuyền sản xuất.  Đăng lúc 22/6/2017 10:06

7#
 Tác giả| phunganh298 Đăng lúc 22/6/2017 10:05 | Chỉ xem của tác giả
Minhtuannude gửi lúc 20/6/2017 16:54
Bạn xem lại chi phí lán trại trong hợp đồng tính theo cách nào?
- Nếu là chiết tính v ...

giá thuê đó có cần qua một cơ quan thẩm định nào ko cậu? thanks

Đánh giá

Giá dự toán hay là giá dự thầu?  Đăng lúc 22/6/2017 10:29

8#
Minhtuannude Đăng lúc 22/6/2017 10:46 | Chỉ xem của tác giả
phunganh298 gửi lúc 22/6/2017 10:05
giá thuê đó có cần qua một cơ quan thẩm định nào ko cậu? thanks

Khi lập dự toán đã qua cơ quan thiết kế, thẩm tra, thẩm định kiểm tra rồi
Đến khi đấu thầu lại qua cơ quan mời thầu kiểm tra thêm lần nữa
Đến bước thương thảo và ký hợp đồng lại được CDT xem xét chấp thuận mới ra được cái hợp đồng
Từ giá trong Hợp đồng đó nhà thầu tự lo liệu kho bãi và chỗ ăn ở cho anh em, chứ còn xem xét gì nữa bạn,  có một vấn đề mà tốn bao nhiêu thời gian với hàng tá cơ quan xem đi xem lại cũng bất cập nhỉ.

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
  Đăng lúc 22/6/2017 11:04
Nó gọi là chi phí khoán gọn để tạo ra SẢN PHẨM CÔNG TRÌNH. CĐt không cần lăn tăn, nghiệm thu nghiệm thiếc gì mục đó cả.  Đăng lúc 22/6/2017 11:03
nó không phải là SẢN PHẨM để bàn giao (bán) cho CĐT mà chỉ là cấu thành (dây chuyền sảm xuất) vào giá SẢN PHẨM CÔNG TRÌNH mà thôi.  Đăng lúc 22/6/2017 11:02
Bổ sung thêm: đến khi thi công, nhà thầu lo lán trại thế nào (tự lắp dựng, hay đi thuê nhà dân, hay thuê container..) là toàn quyền nhà thầu.  Đăng lúc 22/6/2017 11:01

Số người tham gia 2Thanked +3 Thu lại Lý do
nnhd2212 + 1 Mình làm bên quản lý dự án, đơn.
phunganh298 + 2 Thực tiễn. Cám ơn!

Xem tất cả

9#
nnhd2212 Đăng lúc 16/11/2017 10:44 | Chỉ xem của tác giả
Minhtuannude gửi lúc 22/6/2017 10:46
Khi lập dự toán đã qua cơ quan thiết kế, thẩm tra, thẩm định kiểm tra rồi
Đến khi  ...

Mình làm bên quản lý dự án, đơn vị thẩm tra quyết toán yêu cầu phải có dự toán riêng cho chi phí nhà tạm, thẩm định, phê duyệt, chứng từ thanh toán kho bạc như một dự toán độc lập và chi phí một số công tác không xác định phải có hóa đơn chứng minh ( họ nói theo thông tư 06/2016/TT-BXD như vậy có đúng không? quá phiền phức cho một chi phí lán trại và một số công tác không xác định) .

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 20/4/2024 10:21 , Processed in 0.142724 second(s), 23 queries .