XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 1362|Trả lời: 4
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Chuyên đề] [Hỏi] Chi phí chuẩn bị đầu tư - Hợp đồng BT

[Lấy địa chỉ]

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Bên tôi đang chuẩn bị hồ sơ đề xuất để lựa chọn NĐT dự án đầu tư xây dựng theo hình thức hợp đồng xây dựng - chuyển giao (BT).Hiện đang làm việc với Cơ quan nhà nước có thẩm quyền (CQNNCTQ) về 1 số vấn đề chưa rõ như sau:
1. Chi phí chuẩn bị đầu tư: Lập ĐXDA, Lập QHCT 1-500 và lập BCNCKT có được thanh toán cho NĐT không? (CQNNCTQ đang yêu cầu NĐT chịu phần CP này)
(Lưu ý: Khi lập BCNCKT chưa có VB thỏa thuận như quy định trong NĐ 15)
Hỏi: Các chi phí này có được thanh toán cho NĐT không (trong trường hợp NĐT được lựa chọn và ko được lựa chọn ký HĐ)? quy định ở đâu?
2. Trong HSYC có mục đề xuất nộp ngân sách nhà nước tối thiểu.
Hỏi: Phần nộp ngân sách NN này có quy định bắt buộc không? (NĐT đã có VB giảm giá chi phí XD và giảm trực tiếp vào TMĐT rồi)
3. Phương pháp đánh giá đề xuất tài chính: phương pháp lợi ích xã hội, lợi ích Nhà nước thực hiện như thế nào?
Hỏi: Trong trường hợp Chỉ định thầu NĐT thì phương pháp đó thực hiện ntn?

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
huydhxd Đăng lúc 8/9/2017 10:15 | Chỉ xem của tác giả
Mình không rành nhiều về làm HĐ BT nhưng theo mình hiểu thì hiện nay khung pháp lý về đầu tư hình thức BT chưa thật rõ ràng. Mới chỉ có Nghị định 15/2015/NĐ-CP nói qua loa về BT. Các luật như Luật Đất đai, Xây dựng, Đầu tư công, Đấu thầu... đều không đề cập rõ. Do vậy, hình thức này thiếu tính minh bạch, ít ai biết rõ giá cả được tính toán ra sao (trừ những người làm dự án đó).... Hợp đồng BT được thực hiện theo một lộ trình gồm các bước sau:
- Bước 1: Nhà đầu tư xin chủ trương và lập đề xuất Dự án
- Bước 2: Nhà nước sẽ tiến hành phê duyệt Đề xuất dự án
- Bước 3: Công bố dự án; Phê duyệt dự án và lựa chọn Nhà đầu tư
- Bước 4: Đàm phán ký kết hợp đồng BT
- Bước 5: Triển khai thực hiện dự án
- Bước 6: Quyết toán công trình; Nghiệm thu, bàn giao công trình cho cơ quan Nhà nước có thẩm quyền
- Bước 7: Thanh toán hợp đồng BT

Mong là chia sẻ có ích cho bạn!

3#
 Tác giả| angelofmine Đăng lúc 8/9/2017 16:21 | Chỉ xem của tác giả
huydhxd gửi lúc 8/9/2017 10:15
Mình không rành nhiều về làm HĐ BT nhưng theo mình hiểu thì hiện nay khung pháp lý về ...

Hạn chế là nó chưa có Luật riêng hướng dẫn nên còn chồng chéo. Tuy nhiên, về tổng quan thì cũng khá rõ ràng rồi.
Các bước bạn nêu về cơ bản là đúng đấy.
Quay lại vấn đề mình hỏi cụ thể hơn là bước lập BCNCKT và Lựa chọn NĐT (Bước 3 của bạn).
Vướng mắc là:
1. Theo quy định ND15: UBND tỉnh ký VB thỏa thuận và giao cho NĐT lập BCNCKT.
Nhưng bên mình lập mà ko ký thỏa thuận. UBND tỉnh nói chi phí đó của NĐT bỏ tiền túi. Bên mình thì yêu cầu đưa vào thanh toán quy định trong HĐ BT. Nhưng ko rõ có quy định cụ thể hơn ở đâu ko?
2. Phần HSYC có phần DXTC: Nộp ngân sách tối thiểu. Vậy có quy định về phần này như thế nào?
Nguyên tắc BT là thanh toán ngang bằng giá, phần tối thiểu này có bắt buộc ko?
3. Phương pháp đánh giá DXTC: phương pháp lợi ích xã hội, lợi ích Nhà nước trong trường hợp CĐT áp dụng ntn?
Các bác nhiều kinh nghiệm xin mời thảo luận, chia sẻ.

4#
huydhxd Đăng lúc 8/9/2017 16:25 | Chỉ xem của tác giả
angelofmine gửi lúc 8/9/2017 16:21
Hạn chế là nó chưa có Luật riêng hướng dẫn nên còn chồng chéo. Tuy nhiên, về tổn ...

Mình cũng không dám nêu chi tiết như ý bạn hỏi ... chỉ là muốn nói ...mọi sự là thỏa thuận hai bên mà thôi vì Quy định pháp luật về HĐ BT còn nhiều lỗ hổng à! Thân mến!

5#
 Tác giả| angelofmine Đăng lúc 12/9/2017 22:45 | Chỉ xem của tác giả
huydhxd gửi lúc 8/9/2017 16:25
Mình cũng không dám nêu chi tiết như ý bạn hỏi ... chỉ là muốn nói ...mọi sự là t ...

Tức là cũng không có quy định cụ thể cho vấn đề của mình bạn nhỉ.
Khó nhỉ.

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 23/4/2024 18:32 , Processed in 0.113194 second(s), 21 queries .