XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 1671|Trả lời: 7
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Chuyên đề] [Hỏi] Năng lực quản lý dự án của BQL dự án chuyên ngành

[Lấy địa chỉ]

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Chào các bác, hiện em làm việc tại một Ban Quản lý dự án chuyên ngành Nông nghiệp và PTNT cấp tỉnh, em đã nghiên cứu Luật 50, Nghị định 42,46,59 Thông tư 03, 16, 17 và tham khảo cả ý kiến của Sở Xây dựng của địa phương nhưng cho tới nay vẫn chưa tìm được câu trả lời thỏa đáng, do vấn đề này quá mới. Bí quá nên em đăng đàn hỏi các bác giúp em.
Đơn vị của em là BQL D.A công trình Nông nghiệp, trong các dự án bên em làm Chủ đầu tư thì có 1 dự án di dân, là dự án hỗn hợp gồm đủ các hạng mục Khu tái định cư, điện, nước sinh hoạt, đường giao thông... Trong luật có ghi BQLDA chuyên ngành làm chủ đầu tư và trực tiếp quản lý dự án khi có đủ năng lực. Việc làm Chủ đầu tư thì không bàn nhé, vì bọn em được giao rồi, nhưng vấn đề năng lực quản lý dự án lại rất đau đầu vì em không biết như thế nào mới là đủ năng lực quản lý đối với dự án hỗn hợp, chả lẽ với đường giao thông thì cần 3 ông đủ năng lực làm giám đốc dự án giao thông, rồi cơ sở hạ tầng lại kiếm 3 ông đủ năng lực làm giám đốc (nếu so tương đương theo quy định về chứng chỉ năng lực tổ chức tư vấn quản lý dự án quy định tại Nghị định 59)... Vậy các bác có cao kiến giúp em xem làm thế nào cơ quan em mới đủ năng lực để quản lý những dự án hỗn hợp như trên: Cần bao nhiêu người? Cần chuyên môn gì? Cần chứng chỉ gì? Em xin cảm ơn

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
huydhxd Đăng lúc 13/9/2017 12:44 | Chỉ xem của tác giả
Bạn phải nêu cụ thể từng bước công việc, … phạm vi công việc không kham nổi … mà chốt lại không đủ năng lực thì thuê chuyên gia, thuê cá nhân tổ chức thực hiện các phần việc đó nhé!

3#
masterdola92 Đăng lúc 13/9/2017 13:13 | Chỉ xem của tác giả
Mục đích của quy định năng lực của BQLDA như trong nghị định 59 bới lẽ rất nhiều dự án tại các ban QLDA không đủ cán bộ, không đủ năng lực quản lý khiến dự án kéo dài rồi phát sinh, kém hiểu quả,
Xu hướng tất yếu cà chuyên môn hóa, không đủ năng lực thì phải đi thuê, muồn làm thì phải tuyển thêm cán bộ đủ năng lực. Hiện nhiều Ban theo lộ trình được cho giải thể rồi.
Còn thực tế nhiều dự án cứ triển khai mà năng lực QLDA thì không đủ, nói chung đã làm là tự chịu trách nhiệm thôi, văn bản pháp luật có quy định thì cứ thế triển khai,

4#
 Tác giả| meomoctq1988 Đăng lúc 13/9/2017 13:59 | Chỉ xem của tác giả
huydhxd gửi lúc 13/9/2017 12:44
Bạn phải nêu cụ thể từng bước công việc, … phạm vi công việc không kham nổi … mà c ...

1. Không cần chi tiết thế đâu bác, đọc quy định về chứng chỉ năng lực cho tổ chức tư vấn QLDA thì có thể hiểu là đối với dự án giao thông cần có tối thiểu 3 người đủ năng lực làm giám đốc dự án cùng loại thì mới được làm tư vấn QLDA, các loại DA  khác cũng có thể hiểu tương tự. Vấn đề ở đây là dự án hỗn hợp, thì làm sao mới là đủ năng lực, nếu mỗi hạng mục khác loại lại cần 3 người đủ năng lực giám đốc thì hơi bị cồng kềnh
2. Không làm được thì thuê, nhưng bác cũng biết nếu chỉ làm Chủ đầu tư thì được bao nhiêu đâu, không có chi phí quản lý thì lấy gì trả lương cho anh em, còn chưa kể các tổ chức tư vấn thường chia theo lĩnh vực, không lẽ lại thuê hết mấy tổ chức quản lý liền

5#
 Tác giả| meomoctq1988 Đăng lúc 13/9/2017 14:04 | Chỉ xem của tác giả
masterdola92 gửi lúc 13/9/2017 13:13
Mục đích của quy định năng lực của BQLDA như trong nghị định 59 bới lẽ rất nhiều d ...

Bác nói đúng, chính vì bây giờ chuyển qua làm chuyên nghiệp chứ không còn kiêm nhiệm nữa nên mới cần phải chuyên nghiệp thực sự, cần đảm bảo đủ năng lực không chỉ trên thực tế mà còn phải đầy đủ về pháp lý. Rõ ràng một cán bộ thừa kinh nghiệm để quản lý/giám sát mọi công trình, nhưng anh ta chỉ có thể thực hiện công việc theo chứng chỉ hành nghề của anh ta thôi, nếu đá sang lĩnh vực khác là phạm luật rồi.

6#
huydhxd Đăng lúc 13/9/2017 17:02 | Chỉ xem của tác giả
meomoctq1988 gửi lúc 13/9/2017 13:59
1. Không cần chi tiết thế đâu bác, đọc quy định về chứng chỉ năng lực cho tổ chứ ...

Nói thật lòng, nếu BQLDA không đủ năng lực nên xem xét thuê ... chứ không biết quản lý sau đi giải trình không biết giải trình thì còn lo phát ốm nữa bạn à, mình làm BQLDA là phải giỏi trên cả TVGS và Nhà thầu mới có thể quản lý tốt được bạn nhé!

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
meomoctq1988 + 2 Cảm ơn quan tâm của bạn nhiều!

Xem tất cả

7#
 Tác giả| meomoctq1988 Đăng lúc 14/9/2017 07:20 | Chỉ xem của tác giả
huydhxd gửi lúc 13/9/2017 17:02
Nói thật lòng, nếu BQLDA không đủ năng lực nên xem xét thuê ... chứ không biết quả ...

Cảm ơn bác đã quan tâm, vấn đề không phải bên em thiếu năng lực thực tế, vì có toàn cao thủ trong ngành 15,16 năm rồi, nếu chỉ xét làm thực tế thì không có gì không làm được, nhưng bây giờ phải đảm bảo làm đúng luật mới là điều khó khăn, vì phần lớn lại chỉ có bằng bên Nông Nghiệp, còn bên Hạ tầng, giao thông thì đang thiếu, nhưng cũng không biết thiếu bao nhiêu và thiếu thế nào để bổ sung cho phù hợp Vấn đề này em đã trao đổi với chuyên môn bên Sở Xây dựng địa phương và họ cũng bó tay không trả lời được

8#
 Tác giả| meomoctq1988 Đăng lúc 18/9/2017 10:17 | Chỉ xem của tác giả

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 19/4/2024 17:09 , Processed in 0.138544 second(s), 25 queries .