faraway Tại 28/11/2017 13:49

[Hỏi] ND 59 về Chứng chỉ năng lực của tổ chức, cá nhân

Dear all,
Liên quan đến chứng chỉ năng lực của tổ chức cá nhân tham gia THI CÔNG XÂY DỰNG theo Điều 49 và 65 của NĐ 59, mình có vấn đề như sau hỏi ý kiến Anh/chị/em:
Bên mình là đơn vị chuyên thi công hoàn thiện (Nhôm kính, trần, nội thất....) và ký Hợp đồng trực tiếp với CĐT, công trình cấp 1:
Vậy, theo Điều 49 và 65 thì:
- Chỉ huy trưởng bên mình phải có "Chứng chỉ Giám sát công tác xây dựng và hoàn thiện cấp I"
- Công ty mình phải có " Chứng chỉ năng lực của tổ chức thi công xây dựng hạng I"

Chứng chỉ hạng I thuộc quyền của Bộ Xây dựng cấp
Đây có lẽ là 1 điều khó với những đơn vị làm hạng mục Hoàn thiện như bên mình, điều kiện cấp được khá ngặt nghèo mà quy mô thì khó đáp ứng yêu cầu theo NĐ59

Anh em nào có thông tin về các quy định khác liên quan đến công tác trên thì cho mình ý kiến. Hoặc có hướng giải quyết đã thực thi chia sẻ nhé
Tks all

thuatlinh Tại 30/11/2017 11:45

Theo quy định tại điều 65 ND59/2015 thì chứng chỉ đó là "chứng chỉ năng lực của tổ chức thi công xây dựng công trình". "Công trình xây dựng" được định nghĩa theo điểm 10 điều 3 Luật xây dựng. Còn công việc ký hợp đồng với CĐT như bên bạn là thi công hoàn thiện (nhôm kính, trần, nội thất...) chỉ là 1 phần của công trình xây dựng; hơn nữa các ngành nghề hoạt động hoàn thiện đó không có theo danh mục ngành nghề kinh doanh có điều kiện theo luật số 03/2016/QH14 => Theo tôi bên bạn không cần quá lo lắng về chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng.

dungcd261 Tại 30/11/2017 11:30

Năng lực chỉ huy trưởng CT phải thêm đã thi công 1 công trình cấp 1 hoặc 2 công trình cấp 2 cùng loại nhé
trang: [1]
Phiên bản đầy đủ: [Hỏi] ND 59 về Chứng chỉ năng lực của tổ chức, cá nhân