thanhtuan1409 Tại 18/5/2018 13:38

[Hỏi] Cách lập dự toán chi tiết bđs

Hi ae, mình có xin file dự toán chi tiết của loại hình bđs (như resort, chung cư thương mại ...) trên diễn đàn mà ko ai share để tham khảo cả. Vậy mình xin hỏi ae: cách lập dự toán chi tiết của loại hình bđs này như thế nào? Dự toán theo quy định Nhà nước thì lấy khối lượng x đơn giá, mà đơn giá được tính theo các định mức theo quy định. Vậy, cách lập đơn giá và định mức trong loại hình bđs được lập như thế nào?
Tks ae!

ndchien304 Tại 22/5/2019 16:36

thanhtuan1409 gửi lúc 21/5/2019 08:32
hi bạn, mình muốn hỏi về nguyên tắc lập theo vốn tư nhân (của các Tập đoàn BĐS lớn ...
Tư nhân: giá thành = KL x đơn giá
Đơn giá thì theo thực tế = x chi phí QL & LNNT x VAT

Trong đó chú ý
+ MTC các hạng mục đó đã tính trong bảng Chi phí chung chưa? (ví dụ như CPC đã tính cẩu tháp thì đơn giá thép từ móng đến mái cùng hạng mục là bằng nhau)
+ Chi phí QL và LNNT tính riêng ở bảng khác (không đưa vào đơn giá)hoặc cũng có thể đưa vào đơn giá( tùy công ty, như mình thì hay tách 2 mục này ra riêngđể riêng 1 sheet)

Nói chung mời nhiều báo giá (bill bắt họ thể hiện chi tiết) - đơn giá nó còn phụ thuộc nhiều yếu tố (vị trí, mặt bằng thi công, thời điểm thi công, nguồn vốn cđt,...)
Các công ty lớn mình chưa làm nên chưa rõ (đa số họ có định mức chung), bên mình thì nhỏ nên tính nhẩm ra giá =)) còn xếp thì cứ chia m2

thanhtuan1409 Tại 21/5/2019 08:32

hi bạn, mình muốn hỏi về nguyên tắc lập theo vốn tư nhân (của các Tập đoàn BĐS lớn), bạn có file Tổng dự toán, dự toán của các loại này bạn có thể share cho mình tham khảo được ko? TKs bạn.

thanhtuan1409 Tại 22/5/2019 17:04

ndchien304 gửi lúc 22/5/2019 16:36
Tư nhân: giá thành = KL x đơn giá
Đơn giá thì theo thực tế =

Tks bạn, mình cũng hiểu tính như thế sẽ phù hợp với thực tế hơn. Bạn có file mẫu hay form nào ko, bạn share cho mình tham khảo với.
trang: [1]
Phiên bản đầy đủ: [Hỏi] Cách lập dự toán chi tiết bđs