khanhduy.nuce Tại 12/7/2018 22:38

[Hỏi] Định hướng theo nghề xây dựng.

Chào các chú,bác,anh chị trên diễn đàn ạ! Cháu(em) năm nay định thi vào trường xây dựng và đang phân vân giữa 3 nghành đào tạo là: cầu đường, dân dụng và công nghiệp, hệ thống kỹ thuật trong công trình vậy nên xin mọi người có thể tư vấn giúp cháu(em) nên chọn nghành nào và cơ hội việc làm cũng như cơ hội phát triển của các nghành sau khi ra trường trên với ạ?

nguyenbinhxd Tại 13/7/2018 10:11

Chào bạn! mình thì thấy ngành nào cũng có cái hay riêng.
Các ngành thì về cơ bản chia thành 2 việc chính: 1. công việc liên quan nhiều đến hồ sơ (thiết kế, dự toán, thanh quyết toán...) đòi hỏi suy nghĩ, tính toán. 2. công việc liên quan nhiều đến hiện trường (thi công) đòi hỏi giao tiếp nhiều, càn lướt. Bạn nên theo cá tính để định hướng
Nếu là khuyên, tất nhiên mình đang làm dân dụng công nghiệp sẽ khuyên bạn nên chọn ngành này.{:1_1:}
Chúc bạn sẽ có những quyết định đúng.

huydhxd Tại 13/7/2018 20:17

Bạn nên hỏi cháu bạn thích làm nghề nào, nói chung làm Dân dụng thì làm được cả Cầu và Hệ thống kỹ thuật trong công trình; làm về Cầu hay phải xa nhà và làm ở những vùng xa hẻo lánh!
Quan trọng học tốt, giỏi tiếng Anh làm cho nước ngoài thì thời nào cũng chuộng nhé bạn!

khanhduy.nuce Tại 14/7/2018 08:23

huydhxd gửi lúc 13/7/2018 20:17
Bạn nên hỏi cháu bạn thích làm nghề nào, nói chung làm Dân dụng thì làm được cả C ...

nếu học được về mảng kết cấu thì cả dân dụng và cầu đều làm được đúng không ạ? em nghĩ về những phần liên quan đến kết cấu thì dân dụng với cầu đều same same nhau

khoa2808 Tại 7/1/2019 09:26

Chọn dân dụng và công nghiệp đi bạn.
Mà mình thấy kiến thức trong trường đại học chỉ chung chung thôi, mấy đứa bạn mình học cầu đường ra làm dân dụng nhiều lắm.

vtthanyeu Tại 4/11/2019 13:13

Mỗi thứ biết một chút nhưng không giỏi hẳn thứ gì (thiết kế, thi công, dự toán). Tự dưng thấy lạc lõng quá.

cuavangokoffman Tại 10/12/2019 11:58

Bạn cứ chọn lấy ngành mà mình yêu thích mà học. theo mình là như vậy!
trang: [1]
Phiên bản đầy đủ: [Hỏi] Định hướng theo nghề xây dựng.