XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 6170|Trả lời: 8
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Kết cấu] [Hỏi] Quy định về bảng thiết kế cấp phối bê tông!

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
   Em xin chào các anh/chị! Hiện em đang làm hồ sơ QLCL cho công trình XDDD (vốn ngân sách, công trình tại Tp.HCM) với khoảng thời gian thi công là 90 ngày! Hồ sơ em hiện đã được hoàn thành nhưng TVGS bắt em phải có bảng tính cấp phối bê tông (bê tông M100 và M250) và vữa tô trát (M75), em có trình bày là:   + Trường hợp 1: Nếu đợi bảng cấp phối bt và vữa kết quả 28 ngày rồi mới cho thi công sẽ trễ thời gian thi công nên sẽ lấy mẫu trộn tại lúc trộn bê tông và sử dụng giấy kết quả thí nghiệm nén mẫu betong 28 ngày là cơ sở để chứng minh là cấp phối trộn đúng. (Không cần làm bảng thiết kế cấp phối bê tông).
   + Trường hợp 2: Làm song song 2 bước lấy mẫu để làm cấp phối bt và lấy mẫu để nén thử cường độ bê tông. Tuy nhiên em thấy bước này là dư, vì cùng lấy một mẻ trộn bê tông, nếu nén mẫu đạt cường độ yêu cầu thì đương nhiên bảng thiết kế cấp phối bt cũng đạt.
   Em mong anh chị chỉ dẫn em trường hợp này giải quyết như thế nào và có quy định nào bắt buộc phải cần bảng thiết kế cấp phối hay không? (vì em đọc và tìm các nghị định thông tư đều không thấy hướng dẫn cho phần này).
   Em xin cám ơn!

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

ngtiens gửi lúc 10/8/2018 10:53
vậy là trước khi làm phải thiết kế cấp phối, lấy mẫu thử, kiểm tra.. sau 30 ngày m ...

Công tác thiết kế thành phần cấp phối là bắt buộc trong quy trình QLCL. Sau khi bạn có kết quả thí nghiệm mẫu thử thì bạn mới được sử dụng thành phần cấp phối đó trong thi công. Để đáp ứng tiến độ thi công, bạn nên ép ngày lấy mẫu vật liệu trùng hoặc sát ngày khởi công, tiến hành nén mẫu R3, R7, R28. Kết quả R3, R7 đạt thì bạn vẫn được thi công.

Trả lời Hay 1 Dở 0

Dùng đạo cụ Báo cáo

M100 thì không phải thiết kế. Trong quy định của 4453 đã có sẵn. Còn M250 thì có thể linh động nén 7 ngày quy đổi.

Trả lời Hay 1 Dở 0

Dùng đạo cụ Báo cáo

1. Bạn làm hồ sơ QLCL mà không hiểu quy trình nên TVGS bắt phải làm cho đúng là quá may rồi.

2. Nếu "đọc và tìm các nghị định thông tư" thì không có đâu vì nó nằm ở tiêu chuẩn thi công bê tông.
Bạn làm mà không biết quy định ở đâu thì quá ẩu!
Nếu là bê tông và BTCT toàn khối thì đọc TCVN 4453 : 1995. Phần cấp phối bê tông quy định ở Mục 6 (6.1-6.2)
6.1. Chọn thành phần bê tông (bắt buộc áp dụng).
6.1.1. Để đảm bảo chất lượng của bê tông, tuỳ theo tầm quan trọng của từng loại công trình hoặc từng bộ phận công trình, trên cơ sở quy định mác bê tông của thiết kế thành phần bê tông được chọn như sau:
a) Đối với bê tông mác 100 có thể sử dụng bảng tính sẵn ghi ở phụ lục C;
b) Đối với bê tông mác 150 trở lên thì thành phần vật liệu trong bê tông phải được thiết kế thông qua phòng thí nghiệm (tính toán và đúc mẫu thí nghiệm).
6.1.2. Thiết kế thành phần bê tông
Công tác thiết kế thành phần bê tông do các cơ sở thí nghiệm có tư cách pháp nhân thực hiện. Khi thiết kế thành phần bê tông phải đảm bảo các nguyên tác:
a) Sử dụng đúng các vật liệu sẽ dùng để thi công;

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
taeyeon + 1 Cảm ơn quan tâm của bạn nhiều!

Xem tất cả

Trả lời Hay 1 Dở 0

Dùng đạo cụ Báo cáo

2#
3canhhoatroi Đăng lúc 26/7/2018 17:16 | Chỉ xem của tác giả
Cứ thiết kế đại đi rồi nén 3 ngày (thiết kế y như định mức nhà nước)... lấy phiếu đó mặc kệ đúng sai mà thi công. Sau 28 ngày nén đối chứng mẫu thiết kế. Chú ý nguồn gốc vật liệu phải giống dự thầu.

4#
cohotho Đăng lúc 31/7/2018 08:05 | Chỉ xem của tác giả
Trước khi bắt đầu thi công thì bạn nên kết hợp với phòng thí nghiệm làm hết các thiết kế cấp phối bê tông mà bạn sẽ sử dụng trong công trình... TVGS bắt vậy là đúng rồi đấy chưa có thiết kế cấp phối bạn đã  thi công rồi...

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
taeyeon + 1 Kinh nghiệm. Cảm ơn!

Xem tất cả

6#
ngtiens Đăng lúc 10/8/2018 10:53 | Chỉ xem của tác giả
thuanpb68 gửi lúc 3/8/2018 17:04
M100 thì không phải thiết kế. Trong quy định của 4453 đã có sẵn. Còn M250 thì có thể ...

vậy là trước khi làm phải thiết kế cấp phối, lấy mẫu thử, kiểm tra.. sau 30 ngày mới thi công phải không? 7 ngày quy đổi là sao hả bạn?

8#
amhere Đăng lúc 16/9/2019 09:17 Từ di động | Chỉ xem của tác giả
Các bạn cho tôi hỏi thế nào là đánh giá đạt đối với R3,R7,R14,R28? Căn cứ vào quy định nào hay kinh nghiệm thi công, giám sát thôi. Và như thế thì có tính pháp lý ko? Nhà nước có chấp nhận ko?

9#
amhere Đăng lúc 16/9/2019 09:20 Từ di động | Chỉ xem của tác giả
Hiện tôi đang yêu cầu nhà thầu thiết kế bê tông R14, R21, R28. Mục đích của R21 để nếu R14 ko đạt 90% thì nén đến 21, nếu vẫn ko đạt thì chờ R28. Mục đích là ktra lúc nào đạt thì cho lắp dựng cột đèn 30m. Có thể R21 ko ai làm nhưng do tiến độ bị giới hạn nên tôi đề nghị xét thêm.

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 25/4/2024 02:38 , Processed in 0.111177 second(s), 23 queries .