salemtimkx Tại 25/10/2018 16:49

{Hỏi} Có cần lập BC KTKT không hay chỉ cần lập BVTC

Dạ chào các anh chị trong diễn đàn,Mọi người cho em hỏi một số vấn đề như sau ạ
Em đang làm cho 1 dự án, hiện tại phát sinh 2 hạng mục giao thông phục vụ vận hành có chi phí xây dựng tầm 1,2 tỷ và 5,5 tỷ. Em đang lập dự toán gói thầu tư vấn thiết kế. Mọi người cho em hỏi, có cần lập Báo cáo kinh tế kỹ thuật cho 2 hạng mục này không ạ. Hay mình chỉ cầnlập BVTK TC thôi. Vì nếu áp theo Quyết định 79 thì chi phí nếu chỉ lập BVTC sẽ thấp hơn phải lập Báo cáo KTKT. Vốn dự án bên em là vốn tư nhân. Nếu em không lập Báo cáo KTKT thì có sai không ạ?
Mong mọi người giúp đỡ
Em cảm ơn nhiều ạ

843824 Tại 26/10/2018 21:40

E xin phép trả lời giúp bạn trên như sau (có gì sai sót mong các bác chỉ bảo).

1. Đầu tiên: Vốn tư nhân: thì người bỏ vốn ra muốn làm gì làm - còn lại phụ thuộc vào có thuê được người làm với điều kiện cả 2 bên cùng đồng ý không.

2. Mình giải thích thêm cho bạn chắc do bạn chưa nắm rõ định nghĩa của 2 cái này:
- Lập BCKTKT: là thiết kế bản vẽ và tính dự toán để hoàn thành được nội dung BV thiết kế.

- Lập BVTK TC: có phải là lập bản vẽ thiết kế thi công - nếu vậy tức là bạn chỉ thuê người ta vẽ ra bản vẽ thôi. Chứ ko tính xem để làm được như thiết kế vậy thì cần cái gì và cần bao nhiêu tiền.

- 2 chi phí này này tương ứng với 2 công việc khác nhau. Nên lập BCKTKT phải giá cao hơn là đương nhiên bạn ạ.

salemtimkx Tại 27/10/2018 11:02

843824 gửi lúc 26/10/2018 21:40
E xin phép trả lời giúp bạn trên như sau (có gì sai sót mong các bác chỉ bảo).

1. Đ ...

Theo mình, thì Thiết kế BVTC sẽ bao gồm thuyết minh , bản vẽ và dự toán
Còn Báo cáo KKTK thì sẽ gồm các phần gần như giống TKCS nhưng ở mức độ đơn giản hơn thôi, tức và có phần đánh giái hiệu quả của công trình mang lại, tác động đối với xã hội, môi trường...
Mọi ngườicho góp ý thêm
trang: [1]
Phiên bản đầy đủ: {Hỏi} Có cần lập BC KTKT không hay chỉ cần lập BVTC