XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 8265|Trả lời: 2
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi] Phân chia lại Khối lượng Liên Danh đã ký kết

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
      Các bác cho em hỏi chút:
Bên em là bên A có liên danh với bên B trong 1 gói thầu và đã ký hợp đồng thi công xong:
- Bên A đứng đầu liên danh: Thi công phần công nghệ xử lý nước - có bảng dự toán ghi rõ phần công việc; xuất hóa đơn toàn bộ gói thầu cho CĐT
- Bên B thành viên thứ 2: Thi công các hạng mục xây dựng - có bảng dự toán ghi rõ phần công việc; xuất hóa đơn cho bên A
Nhưng khi vào thi công thì bên B khó khăn về tài chính gây chậm tiến độ, bên A có đứng ra nhập toàn bộ vật tư cho phần xây dựng: bê tông, cát, thép... tất cả các hóa đơn này các nhà cung cấp đang cấp thẳng về cho bên A. Do đó hiện nay bên B yêu cầu bên A xin phụ lục phân chia lại khối lượng gói thầu và chỉ xuất phần hóa đơn về thi công gói thầu ( nhân công, ca máy) - khoảng 30% giá trị công việc của bên B
=> Em muốn hỏi là:
1. Có thể xin ký phụ lục hợp đồng để phân chia lại khối lượng gói thầu không? ( Bên A thi công công nghệ và cấp vật tư xây dựng; bên B thi công xây dựng);
2. Việc này có vi phạm luật đấu thầu không ạ?

Nếu em post nhầm admin chuyển giúp em nhé! Em cảm ơn.

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
tengbungteng Đăng lúc 25/12/2018 15:57 | Chỉ xem của tác giả
Như thế CĐT không chịu đâu.
Làm gì có chuyện bóc tách từ đơn giá hợp đồng ra vật tư riêng, nhân công riêng. (trừ khi hợp đồng có đơn giá tách riêng)
VD: Nếu bạn lắp đặt điều hòa, trong hợp đồng đơn giá gộp (thiết bị + công lắp) thì ko được nhé. Còn nếu HĐ tách riêng đơn giá cung cấp điều hòa, đơn giá lắp đặt thì mới được.
+ Nếu không tách được thì tại sao bên bạn và bên B không ký thêm 1 cái phụ lục hợp đồng giữa 2 nhà. Bên bạn cung cấp vật tư cho bên B.

3#
truongkona7 Đăng lúc 26/12/2018 09:18 | Chỉ xem của tác giả
Cũng còn tùy vào nguồn vốn và CĐT bạn ah vì trường hợp của bạn không phải vấn đề giữa 2 nhà thầu liên danh mà còn với CĐT.
Nếu là vốn Nhà nước thì thường rất khó để CĐT chấp thuận, thường trong HSMT đã ko cho phép thay đổi nội dung công việc trong thỏa thuận liên danh vì sợ phát sinh trường hợp: ông A năng lực thấp nhưng muốn làm, ông B năng lực lớn nhưng ko muốn làm (do vị trí, công nghệ...) -> 2 ông liên danh với nhau để ông B bao hết sân -> trúng thầu -> phát sinh trường hợp như của bạn. Nếu thay đổi nội dung công việc trong liên danh thì phải ký lại phụ lục hđ với CĐT, thường CĐT ko ký vì như thế là "tự tay bóp dái", sau này thanh tra kiểm toán chắc chắn sẽ soi xem năng lực ông A lúc đấu thầu có đủ để làm hết các nội dung trong PLHĐ không.
Còn trường hợp do tiến độ... mà CĐT đồng ý ký PLHĐ thì sau CĐT chịu trách nhiệm, 2 nhà thầu A B ký lại PL bình thường.
Còn nếu không phải vốn Nhà nước thì mình nghĩ việc này đơn giản vì mục tiêu của CĐT là muốn nhanh và đảm bảo chất lượng thôi.

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 20/4/2024 21:14 , Processed in 0.114758 second(s), 22 queries .