XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 1115|Trả lời: 9
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Năng lực] [Hỏi] Có được gộp quy mô hợp đồng để xét năng lực

[Lấy địa chỉ]

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Em đang mơ hồ cách hiểu đúng về hợp đồng tương tự yêu cầu trong hồ sơ mời thầu nhờ cả nhà tư vấn giúp, cụ thể:
Chủ đầu tư yêu cầu có ít nhất 1 hợp đồng tương tự thi công xây dựng công trình đập cấp 3 trở lên, trong đó: có hạng mục đập ngăn nước, cầu giao thông, đường, hạ tầng kỹ thuật và cấp điện, có giá trị hợp đồng > 100 tỷ. Nhà thầu tham gia dự thầu cung cấp 3 hợp đồng gồm: 1 hợp đồng đập 40 tỷ, 1 hợp đồng cầu đường 30 tỷ, 1 hợp đồng hạ tầng kỹ thuật, điện 30 tỷ. Như vậy có được gộp quy mô các hợp đồng để xét năng lực của nhà thầu là đạt không, nếu ko thì việc yêu cầu 1 hợp đồng đủ các hạng mục như trên là rất khó?. Cảm ơn cả nhà !.

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Đề cử
cuong2d Đăng lúc 15/5/2019 15:12 | Chỉ xem của tác giả
Góp ý với bạn 1 số điều:
+ Thứ nhất: nếu các hợp đồng đập, hợp đồng cầu đường, hợp đồng hạ tầng kỹ thuật của công ty bác là cùng 1 dự án, thì hợp lệ. CÒn khác dự án với nhau thì theo yêu cầu HSMT thì không đạt.
+ Thứ 2: Liên danh với các công ty khác ví dụ như Công ty bác làm 100% giá trị đập tương ứng 40% giá trị gói thầu, công ty B làm 100% giá trị cầu đường tương ứng 30% giá trị gói thàu, công ty C làm 100% giá trị hạ tầng kỹ thuật tương ứng 31%, thì tổng hợp đồng của 3 nhà thầu cộng lại >100 tỷ và đáp ứng tỷ lệ liên danh theo các yêu cầu về tài chính, bảo lãnh dự thầu, nguồn lực tài chính,.. thì đạt yêu cầu.
+ Thứ 3: Nếu không muốn liên danh, mà 3 hợp đồng là 3 dự án khác nhau thì làm công văn đề nghị làm rõ gửi đến CĐT, nêu rõ nhà thàu có 3 hợp đồng như vậy, đã có kinh nghiệm  cho từng hạng mục riêng biệt thì có đáp ứng được không. Nếu CĐT mời thầu công minh, mục đích tìm kiếm nhà thầu có đủ năng lực và kinh nghiệm trong thời gian 3-5 năm theo yêu cầu  thì họ sẽ chấp nhận năng lực, còn ngược lại thì thua.

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
  Đăng lúc 17/5/2019 11:47

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
ngocdao11764 + 2

Xem tất cả

Trả lời Hay 1 Dở 0

Dùng đạo cụ Báo cáo

2#
toheami Đăng lúc 14/5/2019 11:28 | Chỉ xem của tác giả
Về cơ bản là không đạt ! Phần hợp đồng tương tự có giá trị > 100 tỷ, thì mấy cái bác đưa ra không thể so với yêu cầu của CĐT rồi. Bác cứ tưởng tượng là bác đưa ra 20 cái hợp đồng 5 tỷ thì như thế nào?
Còn về phần không cơ bản, là bác hỏi Sếp bác quan hệ với CĐT như thế nào, nếu quan hệ tốt thì vậy là đạt rồi.

3#
 Tác giả| ngocdao11764 Đăng lúc 14/5/2019 13:48 | Chỉ xem của tác giả
toheami gửi lúc 14/5/2019 11:28
Về cơ bản là không đạt ! Phần hợp đồng tương tự có giá trị > 100 tỷ, thì mấy cá ...

Ở đây mình xin dc đề cập đến việc là theo quy định pháp luật chứ ko nói đến quan hệ. Nếu như quan điểm của  bác thì đối với gói thầu có nhiều hạng mục công trình khác nhau thì hợp đồng tương tự về tính chất, quy mô cũng phải đủ hết các công trình đó sao. Vậy trường hợp liên danh thì tính theo năng lực của từng đơn vị liên danh đảm nhận thì sao.

4#
toheami Đăng lúc 14/5/2019 14:37 | Chỉ xem của tác giả
Dạ vâng, nếu liên danh thì xin chúc mừng bác . Còn thiếu 1k nữa là > 100 tỷ rồi. Tuy nhiên, trong bài viết của bác, "nhà thầu" mà bác nhắc tới là 1 nhà thầu độc lập hay liên danh vậy bác?

5#
amhere Đăng lúc 15/5/2019 08:45 | Chỉ xem của tác giả
1. Liên danh nghĩa là thiếu năng lực chứ không phải không có năng lực. Không có 1 gói nào 100 tỷ thì đừng liên danh mất công.
2. Tương tự nên hiểu thoáng ra là hạng mục chính chiếm tỷ trọng lớn hoặc có tính chất chuyên môn, hoặc gì gì đó phải đặc biệt hơn một tí.
Sáng ra buồn buồn trém gió tí.

6#
 Tác giả| ngocdao11764 Đăng lúc 15/5/2019 09:23 | Chỉ xem của tác giả
amhere gửi lúc 15/5/2019 08:45
1. Liên danh nghĩa là thiếu năng lực chứ không phải không có năng lực. Không có 1 gó ...

Chia sẽ vs bác là gói thầu có 3 hạng mục chính là đập, cầu đường và cái nhà điều hành. Tôi có gói 100 tỷ thì tôi liên danh chi nữa

7#
 Tác giả| ngocdao11764 Đăng lúc 15/5/2019 09:31 | Chỉ xem của tác giả
toheami gửi lúc 14/5/2019 14:37
Dạ vâng, nếu liên danh thì xin chúc mừng bác . Còn thiếu 1k nữa là > 100 tỷ rồi. Tuy n ...

Theo bác thì nhà thầu liên danh thì được gộp các hợp đồng và đánh giá từng hợp đồng theo tính chất công việc mà thành viên liên danh đó đảm nhận. Vậy trường hợp của mình là nhà thầu độc lập thì sao, nhà thầu vẫn có gói thầu lớn hơn 100 tỷ công trình đập thủy điện; tuy nhiên ko đảm bảo về quy mô là có cả cầu đường và dân dụng, vậy nhà thầu bổ sung thêm 2 hợp đồng khác có cầu đường và dân dụng thì được tính đạt hợp đồng tương tự ko ?.

8#
 Tác giả| ngocdao11764 Đăng lúc 15/5/2019 10:23 | Chỉ xem của tác giả
Các chuyên gia góp ý giúp em cái này tý, quy định về hợp đồng tương tự còn mờ hồ quá.

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 24/4/2024 03:10 , Processed in 0.119025 second(s), 24 queries .