XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 15220|Trả lời: 9
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

{hỏi} hợp đồng liên doanh

[Lấy địa chỉ]

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Mình có tình huống thế này mong được sự chỉ giáo của mọi người: Nhà thầu A (có năng lực và kinh nghiệm) liên danh với nhà thầu B (mới thành lập được gần 1 năm). nhà thầu A chiếm 90% gói thầu nhà thầu B 10% gói thầu. xong liên danh 2 nhà thầu trúng thầu. khi ký kết hợp đồng phân rỏ nhà thầu A thực hiện thi công 90% phần việc của mình, nhà thầu b thì 10%. hỏi: về điều khoản thanh toán trong hợp đồng ghi tài khoản thanh toán chuyển về tài khoản Nhà thầu B (gọi là 2 nhà thầu giao dịch 1 tài khoản) " với điều kiện nhà thầu A và nhà thầu B có thỏa thuận riêng là chấp nhận như vậy" để đưa vào điều khoản trong hợp đồng. như vậy có vi phạm luật hay sai quy định gì không. nếu được thì có quy định nào để giải trình không? mong cả nhà chỉ giáo. quá trình đấu thầu nhà thầu B đại diện đứng ra cam kết tín dụng và bảo lãnh dự thầu. nếu sau quá trình thanh quyết toán có vướng mắc gì không?

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
tranhoe Đăng lúc 18/5/2019 22:06 | Chỉ xem của tác giả
Thỏa thuận liên danh luôn ghi rõ về thanh toand hợp đồng. Đọc thỏa thuận và thực hiện. Thế thôi!

3#
 Tác giả| henry_cuong Đăng lúc 19/5/2019 11:09 | Chỉ xem của tác giả
tranhoe gửi lúc 18/5/2019 22:06
Thỏa thuận liên danh luôn ghi rõ về thanh toand hợp đồng. Đọc thỏa thuận và thực hiệ ...

Chân thành cảm ơn bác tranhoe! bác có thể chỉ giáoi cụ thể nội dung trên được không ạ! có thỏa thuận liên danh ghi hợp đồng liên danh giao dịch vào 1 tài khoản của nhà thầu B. điều khoản này muốn đưa vào hợp đồng nhưng chủ đầu tư không cho đưa vào. (về bản chất công trình của nhà thầu B nhờ nhà thầu A để đảm bảo năng lực dự thầu, và muốn thuận lợi sau này thì tiền chuyển về tại khoản nhà thầu B cả 2 bên đều thống nhất nhưng chủ đầu tư không đồng ý đưa khoản này vào hợp đồng). có quy định nào để bảo vệ với chủ đầu tư không ạ. mong chỉ giáo!

4#
motsinhvien Đăng lúc 20/5/2019 10:37 | Chỉ xem của tác giả
henry_cuong gửi lúc 19/5/2019 11:09
Chân thành cảm ơn bác tranhoe! bác có thể chỉ giáoi cụ thể nội dung trên được kh ...

theo mình Cđt đúng, vì bản chất như bạn nói B đang mượn năng lực A để thực hiện hợp đồng, vì...đọc khối lượng sẽ rõ, nên Cđt phải bảo vệ mình đâu ghi vào đc.

5#
 Tác giả| henry_cuong Đăng lúc 20/5/2019 12:14 | Chỉ xem của tác giả
motsinhvien gửi lúc 20/5/2019 10:37
theo mình Cđt đúng, vì bản chất như bạn nói B đang mượn năng lực A để thực hiện ...

Thank bạn! liên danh A+B mà bạn, 2 bên bình đẵng nhưng vấn đề là có thỏa thuận liên danh 2 bên nhất trí tiền thanh toán chuyển vào tài khoản của bên B. đã thỏa thuận được thì có lý do gì không đồng ý

6#
motsinhvien Đăng lúc 20/5/2019 13:31 | Chỉ xem của tác giả
henry_cuong gửi lúc 20/5/2019 12:14
Thank bạn! liên danh A+B mà bạn, 2 bên bình đẵng nhưng vấn đề là có thỏa thuận li ...

hic căng quá hà... vấn đề bạn phải đặt mình là Cđt nữa, liên doanh là chuyện của 2 nhà thầu, tự nhiên chủ đầu tư đưa đầu vô để đưa vào hđ làm gì, đó là chưa kể sao ko chuyển tiền vào đơn vị thi công 90% mà vào đơn vị 10%, ko có gì thì thôi, có chuyện gì bất trắc thì làm sao Cđt trả lời với đơn vị thanh tra. Họ đang phòng cho họ, bạn là cđt thử so 90 với 10 coi là hiểu. Án tại hồ sơ mà

7#
td.bitexco Đăng lúc 21/5/2019 17:13 | Chỉ xem của tác giả
Tóm tắt tình huống thế này:
- Nhà thầu A vs B liên danh tham dự thầu, trong đó A chịu trách nhiệm thực hiện 90%, B làm 10%, B là đại diện Liên danh tham dự thầu;
- Khi trúng thầu: A vs B ký HĐ với CĐT, TK thanh toán lấy TK của B, CĐT không đồng ý.
Vấn đề cần giải quyết: CĐT làm như vậy có dúng ko, thanh quyết toán có vấn đề gì không?

Theo quy định của Luật đấu thầu thì A vs B Liên danh đấu thầu là hoàn toàn hợp pháp, việc phân chia trách nhiệm và công việc cũng minh bạch và rõ ràng. Luật ko quy định cụ thể về KL công việc thực hiện của đại diện Liên danh như thế nào, vấn đề này do các thành viên liên danh tự thỏa thuận và cử người đứng đầu Liên danh làm đại diện Liên danh trong quá trình tương tác, làm việc với CĐT.

Ngoài ra theo quy định thì khi ký HĐ tất cả các thành viên trong Liên danh đều phải ký HĐ với CĐT, việc sử dụng TK nào để giao dịch với CĐT là do các thành viên Liên danh thỏa thuận và được thể hiện rõ trong Thỏa thuận Liên danh khi đấu thầu. Do đó CĐT không có quyền can thiệp vào việc chỉ định Liên danh dùng TK nào để giao dịch với CĐT.

Các thành viên Liên danh tự phân chia giá trị thực hiện trên cơ sở Thỏa thuận Liên danh và HĐ giao nhận thầu ký với CĐT.

Đánh giá

Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 0.0
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 0
  Đăng lúc 22/5/2019 12:41

8#
 Tác giả| henry_cuong Đăng lúc 22/5/2019 14:46 | Chỉ xem của tác giả
td.bitexco gửi lúc 21/5/2019 17:13
Tóm tắt tình huống thế này:
- Nhà thầu A vs B liên danh tham dự thầu, trong đó A chịu  ...

Có quy định cụ thể về được phép sử dụng 1 tài khoản không ạ! mong chia sẽ.

9#
nguoitimb Đăng lúc 30/5/2019 16:29 | Chỉ xem của tác giả
việc sử dụng TK nào để giao dịch với CĐT là do các thành viên Liên danh thỏa thuận và được thể hiện rõ trong Thỏa thuận Liên danh khi đấu thầu. Do đó CĐT không có quyền can thiệp vào việc chỉ định Liên danh dùng TK nào để giao dịch với CĐT. Luật không cấm nên sử dụng được. Tuy nhiên quá trình thanh toán quyết toán phải rõ ràng về khối lượng của từng nhà thầu.
Trường hợp nhà thầu B trên vẫn có thể sang nhượng dưới 10 % cho nhà thầu A nhưng nhỏ hơn 50tỷ,. Tại thời điểm chuyển nhượng nhà thầu A có đủ năng lực thực hiện khối lượng của nhà thầu B( Tại Khoản 8 Điều 89 Luật đấu thầu) Theo các anh chị đúng hay sai?

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 26/4/2024 06:06 , Processed in 0.163912 second(s), 22 queries .